ผู้เขียน หัวข้อ: ซู จา ฟรัส ! Su Ja Flush  (อ่าน 8682 ครั้ง)

ออฟไลน์ trajaz

• FSTi
  • *
  • Popular Vote : 5
  • impreza of fitment!!
ซู จา ฟรัส ! Su Ja Flush
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:43:25 PM »
รายงานตัวกันได้เลย!!!
 :bbbear_16: :bbbear_16: :bbbear_16:

ห้องนี้สำหรับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่อยากถามหรืออยากพูดคุย วิธีการแต่งรถในแบบของ JDM/USDM/Flush
ยินดีตอบทุกคำถาม ยกเว้นเรื่องเงินจ้า!!

หรือเข้าไปดูUP DATEได้ทุกวันที่ FSTi impreza of fitment!!
www.facebook.com/fstithailand
PAGEของชาวSUBARU FLUSH โดยเฉพาะ

ขอบคุณครับ
เฮ้ว FS.

:bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 01:52:49 AM โดย trajaz »
FSTi By Flushstyle thailand

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
Re: ซู จา ฟรัส ! Su Ja Flush
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:50:06 PM »
อยากรู้ความแตกต่างของ  JDM USDM FLush ครับผม :bbbear_33:

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:12:38 PM »
อยากรู้ความแตกต่างของ  JDM USDM FLush ครับผม :bbbear_33:

JDM = Japanese Domestic Market
เรียบง่ายๆ ภายเดิมๆ แต่แต่งแรงๆ และไม่เตะตาใคร

USDM = US Domestic Market
แต่งแนวเมกา แต่งแบบทุกกอย่างพร้อมๆกัน ภายนอกและใน อันนี้ผมไม่มั่นใจนะผิดยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ

Flush = โหลดเตี้ยๆ โป่งเล็กน้อย แคมเบอร์เยอะๆ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:33:44 PM »
เข้ามาทักทายครับ  :bbbear_9:
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ รถไอติม

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:45:52 PM »
GC จะแต่งฟรัส ควรใส่ล้อหน้ากว้าง+offsetเท่าไหร่+ยางเบอร์อะไรดีครับให้ไม่ติดซุ้มและใช้ในถนนบ้านเราได้ครับ อ่อแล้วโช้คควรใส่แบบไหนดีครับ ต้องปรับ camberรึป่าว

ปล.ไม่ดึงโป่งนะครับ พับซุ้มok

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องมุมล้อเท่าไหร่ อยากศึกษาดูครับ ชอบมานานแล้วเพิ่งเห็นว่าเมืองไทยก็นิยมเอาอิมมาทำเหมือนกัน:bbbear_19:

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:43:12 PM »
ตามไปกด like มาเรียบร้อยแล้วครับ  :bbbear_46:

• FSTi
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:46:02 AM »
ตอบ JDM USDM FLUSH

JDM : อธิบายง่ายๆ การแต่งแบบ JDM คือ การนำชิ้นส่วนต่างๆ ของตัวรถที่เป็นสเปกสำหรับขายในญี่ปุ่นมาเปลี่ยนแบบถอดใส่กับรถที่ขายในบ้านเรา ปจุบัน มีการทำให้ตัวรถเตี้ยลง จนไฟแลบ มีของแต่งกระจุกกระจิกที่เป็นสัญลักณ์ของญี่ปุ่น ( สรุปแต่งกลิ่นอายยุ่นครับผม ) ง่ายสุดๆ

U.S.DM : เหมือนกับ JDM ครับผม เพียงแต่สามารถทำองค์ประกอบของรถให้มีของกุ๊กกิ้กที่เป็นของทาง USA ก็ย่อมได้ ที่สำคัญคือเรื่องกลิ่นอายซึ่งอธิบายกันยากมากครับ

FLUSH : อันนี้ง่ายมากๆ รถอะไรก็ได้ที่มีอยู่ ล้ออะไรก็ได้ที่มีอยู่ ขออย่างเดียว แก้มยางเบียดซุ้ม ยางดึง Camberไม่เกิน -4 ** ห้ามมีโป่ง ห้ามถุงลม

อันนี้เสริม!!
HELLA FLUSH : เหมือนFLUSHเพิ่มตรง camber -5 ถึง -8 เรียกว่าล้อหักกันเลยทีเดียว!! **โป่ง มีก็ได้ไม่มีก็เท่ ถุงลมถ้าไม่มีเจ๋งมาก
SLAMMED : แสลม์ คือhella flush นั่นเอง เพิ่มคือ ล้อหรือขอบแม๊ก เข้าไปอยู่ในซุ้มซะเลย!! **โป่ง มีก็ได้ไม่มีก็เท่ ถุงลมถ้าไม่มีเจ๋งมาก
MAXI FLUSH : ยางดึง ล้อล้นออกจากตัวรถ **โป่ง มีก็ได้ไม่มีก็เท่ ถุงลมถ้าไม่มีเจ๋งมาก

ขอบคุณครับ
เฮ้ว FSTi By FlushStyle
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:50:35 AM โดย trajaz »

• FSTi
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 01:21:48 AM »
ตอบ :  GC8 SET ช่วงล่าง FLUSH เตรียมอะไรบ้าง

โช๊ค : ใส่ของอะไรก็ได้ที่ชอบ ขอให้ปลับเกลียวได้ **** ต้อง สไลส์กระบอกได้ **** (แนะนำ) tein flex / Cusco zero1 *ผมใส่อยู่นุ่มๆราคา 15,500- มีบอลจ๊อยคู่หน้า คู่หลังเอามาใส่เพิ่มเพราะไม่มี ทำบอลจ๊อยหลัง ราคาประมาณ 2000-

ล้อ : อะไรก็ได้ แต่ดูให้เข้ากับรถหรือหลุดโลกไปเลยก็ได้ ถ้าล้อOFFSET อย่าให้เกิน +17 ( สำหรับล้อตรงรุ่น Subaru )
       GC8.ใส่ 17"พอ ถ้าเอาดื่อลากดิน จัดเลย 15"  กว้างตั้งแต่8.5"- 10"ได้เลย **ส่วนผมใส่ 9.5

ยาง :  หน้า 205/45/17 หลัง215/45/17*เพื่อความเต็ม ( For ล้อ9.5" ) กำลังสวย

*** ถ้าอยากสุดกว่านี้ตามนี้เลยครับ เลือกเอาเรย!!
ล้อ9.5
ยาง F/195/40 R/195/45 หรือ F/205/40 R205/45

ล้อ10",10.5"
ยาง F/205/40 R205/45

รับรองว่าดึงสุดใจ

ร้านที่แนะนำ
http://www.facebook.com/RaceAutoTire

มีทุกอย่างที่Flushต้องใช้
ล้อ/ของแต่ง/พับซุ้ม/จัดฟิตเม้น/น๊อตล้อ/ยาง/ปืนลมสำหรับใส่ยางดึงโดยเฉพาะจาก USA.
จัดให้โดยพี่หนึงNAKAOKA ประธานFlushstyleครับ

รับรองว่าออกมาสวยแน่นอน!!ครับ

• FSTi
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 01:34:48 AM »
SPECที่ใช้
GC8.น้ำเงินนะครับ

โช๊ค : CUSCO ZERO1 กระบอกเงิน ประบสตัส ประบกระบอกได้ บอลจ๊อยส์ หน้าหลังสุด! จะได้Camber -3 หน้าหลัง
เปลี่ยนน๊อตโช๊คให้สั้นลงต้นละ 1 ตัว เพื่อปรับcabberได้มากขึ้น

สรุป: หน้า -5  หลัง-6

ล้อ : W-Work XD9 Spec 5รู100 17" กว้าง9.5 offset +15ประมาณ iPhone 4 วางพาดแนวยาว **ทั้ง 4 ลูกครับ

ยาง : **หน้า 205/45/17 ยี่ห้อนังกัง ดึงพอควรเพื่อหลบซุ้ม หักพวงมาลัยได้สุดเลย **หลัง215/45/17 ยี่ห่อโยโกFull race ดึงนิดๆเพื่อคความเบียดซุ้ม

ตามนั้นเลย.
 :bbbear_34:

• FSTi
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 01:48:18 AM »
SHOP ที่แนะนำ
 :bbbear_34:

FLUSHSTYLE SHOP
www.facebook.com/flushstyleshop
ของแต่งรถเท่ๆถูกต้องตามลิขสิทธิ์ของสำนัก FlushStyle/Fatlace/illest
เสื้อผ้าเก๋ๆและของแต่งตัวเจ๋งๆจาก FlushStyle Thailand มากมาย

TRAJAZ BRAND
www.facebook.com/trajaz
สติกเกอร์ลิขสิทธิ์ที่Flushต้องการ
ออกแบบสติกเกอร์ติดรถที่ท่านเป็นเจ้าของผู้เดียวไม่ซ้ำใคร
เพ้นรถในแบบที่คุณเป็นเจ้าของแต่เพียงผู้เดียว
เสื้อผ้าเท่ๆที่ได้มาตราฐานการส่งออกมากมาย
**โลโก้facebookสีส้มนะจ๊ะ**

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 01:57:22 AM โดย trajaz »

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?PHPSESSID=5607q0efmnhflvd9457u3h8ss1&/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:06:21 PM »
อยากทราบว่ายางที่ดึงออกมามากๆเวลาวิ่งเร็วๆเกิดอันตรายไม่
ถ้ามีการกระแทกกับหลุมหรือคอสะพานอย่างหนัก ยางมันจะหลุดมาจากตัวแม็กส์หรือเปล่า
แล้วแต่งแบบFlashกินยางด้านในมากไม่ สลับยางบ่อยเปล่าครับ

คือเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยอะครับ เพราะขับอิมก็วิ่งกันเร็วอยู่แล้ว จะมีผลอะไรไม่

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:53:07 PM »
แล้วถ้าเป็นแนว stance ล่ะครับยังไม่ค่อยเข้าใจแต่เห้นใส่ล้อล้นๆเหมือนกันแต่ไม่เท่า flush  :bbbear_33:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:53:26 PM โดย Pj_yo »

• FSTi
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:11:42 AM »
แล้วถ้าเป็นแนว stance ล่ะครับยังไม่ค่อยเข้าใจแต่เห้นใส่ล้อล้นๆเหมือนกันแต่ไม่เท่า flush  :bbbear_33:

Stance ตามจริงๆแล้วไม่ได้จัดเป็นStyleอย่างชัดเจน จริงๆเป็นคำแสลงของทางUSA.ครับผมเหมือนอยากที่จะทำขึ้นมาใหม่ Stanceคล้ายกับคำว่าWhat"ซึ่งก็มาจากHi-Helloประมาณนี้  หลักๆมีแค่ Flush,Hella Flush,Slammedและตามที่ได้กล่าวไว้นะครับผม..

จริงๆก็เป็นคำถามที่เจ๋งมากๆครับ

ขอบคุณครับผม :bbbear_19:

• FSTi
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:49:42 AM »
อยากทราบว่ายางที่ดึงออกมามากๆเวลาวิ่งเร็วๆเกิดอันตรายไม่
ถ้ามีการกระแทกกับหลุมหรือคอสะพานอย่างหนัก ยางมันจะหลุดมาจากตัวแม็กส์หรือเปล่า
แล้วแต่งแบบFlashกินยางด้านในมากไม่ สลับยางบ่อยเปล่าครับ

คือเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยอะครับ เพราะขับอิมก็วิ่งกันเร็วอยู่แล้ว จะมีผลอะไรไม่

ยางดึง/เวลาวิ่งเร็วก็เหมือนปกติครับผม ไม่ต่างกันมาก อยู่ที่ยี่ห้อของยางมากกว่าที่น่าเป็นห่วง
กระแทก หลุดไหม?/ไม่หลุดครับ ถ้าตามSpecที่ผมบอกไปยังไงก็ไม่หลุดแน่ๆครับ

1.ถ้าแต่งรถ flush อย่างแรกเลยลืมวิถี RACE ไปเลย75% เพราะรถจะเตี้ยมากและยางจะติดซุ้มมาก
แต่ถ้าถามว่าขับเร็วได้ไหม?ตอบเลยว่าได้ครับแน่นอน ผมเคยลองมากแล้วทุกอย่างเลย ความเร็วสูงสุด 200 พอดี
เข้าโค้งตัวS สุวรรณภูมิที่ความเร็ว 140 ได้อยู่
แต่ถ้ายางดึงแบบว่าพวกBOSOSUKUคือล้อกว้าง12.5 ใส่ยาง225/45/16 อันนี้ไม่ทราบครับ

กินยางไหม?/Flushไม่กินครับเพราะล้อตรงcamber 0 ถึง -3 หน้ายางเต็มพื้น แต่ถ้าHellaFlush จาใช้หน้ายาง85-90% ถ้า Hellfail กินชัวเพราะcamber -8ขึ้นไป

***สรุป***
การแต่งรถแนว FlushStyle โดยส่วนมากจะไม่นิยมขับเร็วเพราะชอบที่จะโชว์รถที่แต่งมา Flushมีรายละเอียดที่ไม่เหมืือนใครและแปลกตาน่ามอง
สิ่งที่สำคัญมากของ Flush คือ สะพาน,ลูกระนาด ซึ่งต้องระวัง
Flushมี2ลักษณะ คือ
Clean คือรถ ล้อ เหมือนใหม่ทุกวัน ชนิดที่เช็ดทุกครั้งเมื่อเห็นรอยนิ้วมือ ( พวกนี้ไม่ขับเร็ว )
Street คือ พวกนี้ฟังเพลงhiphop/RAP/DUB/ล้อสวยแน่ๆเงาไม่เงา ไม่สน รถไม่ต้องใหม่ จะทำไรก็ทำ กันชนนี่บางทียังเอาหนวดกุ่งมารัดๆๆๆไว้อีก เอาฝากระโปงออกแล้วมาขับยังมี พวกนี้ไม่สนอะไร ขออย่างเดียว
ล้อต้องเจ๋งต้องเท่ต้องเจ็บ รถต้องเตี้ย ต้องสุดเป็นพอ ติดไม่ติด ไม่รู้เพราะพวกนี้Street ( ขับเร็วช้าแล้วแต่ ชอบด้วยซ้ำเวลาท่อขูดไฟแลบ ) และชอบเวลาลิ้นหน้าขูดพื้น ถ้าแตกนี่เจ๋งเลย..

ฝังดูมันส์มั้ยครับผม.
ขอบคุณสำหรับคำถามดีๆนะครับผม :bbbear_19:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:54:22 AM โดย trajaz »

• FSTi
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:50:43 AM »
VDOเจ๋งๆดูตาม link เลยจ้า

ยุ่นใส่ยางตึง
http://youtu.be/8xx2e6R4jY4

CLEAN
http://youtu.be/UI1_LQ-AosM

STREET
http://youtu.be/TnD5vRgDHyQ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 05:18:51 AM โดย trajaz »