ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟังเรื่องง่ายๆที่สำคัญครับ....ยางโดนตะปูเเละการปะยาง  (อ่าน 15828 ครั้ง)

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
 :bbbear_33:เพิ่งเปลี่ยน ps3มาไม่ถึง3เดือน...เมื่อวานไปไกลมาผ่านถนนโหดๆมาด้วยขนาดค่อยๆหยอด..ยางล้อหน้าด้านซ้ายโดนตะปูควงตำยังคาอยู่ขอบๆยางด้านในเพิ่งเห็นเมื่อเย็นนี้เอง......ว่าแล้วขากลับกลางดึกรถมันกินซ้ายเบาๆเวลาบ่อยมือจากพวงมาลัย.... บางครั้งผมชอบจับพวงมาลัยเบาๆตอนที่รถวิ่งเร็วทดสอบอาการของความเที่ยงตรงของศนูย์รถดู...ที่มันกินซ้ายนิดๆเพราะยางมันอ่อนลงครับมันดึกมากไม่ได้ดูแต่นึกมันต้องมีอะไรแน่ๆกับช่วงล่างวันนี้ก็ไม่ว่างทั้งวัน เมื่อบ่ายเห็นยางซ้ายหน้ามันอ่อนลงเลยไปเติมลมดูอาการ...นั่งหาข้อมูลอยู่ครับ
1.ปะแทง...ถ้ารั่วรูเล็กและอยู่ตำแหน่งกลางยางก็ไม่น่ามีผล
2.เขาเล่าว่าถ้าแตกรูใหญ่ต้องปะสตรีมร้อน(ปะด้านในยางต้องถอดล้อ)...เขาว่าเมื่อใช้ไปนานยางจะล่อนเนื่องจากความร้อนทำลายเนื้อยางยางจะบวม/อายุยางสั้นลง เมื่อปะเสร็จต้องถ่วงล้อใหม่ด้วย ปะไม่ดีอาจจะเสียยางไปเลย
3.ตำแหน่งที่ผมโดน...เกือบขอบๆยางน่าจะปะแทงไม่อยากสตรีมร้อน....แต่ถ้าโดนแก้มยางปะอะไรก็ไม่ดีแน่...อาจจะเปลี่ยนยางไปเลยดีที่สุด
4.เมื่อผมปะยางแล้วควรสลับล้อ...จากหน้าซ้ายมาไว้หลังซ้ายดีไหม๊...เมื่อสลับล้อต้องไปตั้งศนูย์ล้อใหม่ไหม๊เขาว่าเมื่อถอดล้อโดยไม่ใส่กลับเข้าตำแหน่งน๊อตเดิมศนูย์จะเปลี่ยนไป
ผมทั้งเล่าและถามไปในตัว...ผมว่าน่าจะมีประโยชน์ครับ....สิ่งที่ผมอยากจะทำคือปะแทง/สลับล้อ/ตั้งศนูย์...เสียดายยางจัง...ถ้าไปเช็คแล้วโดนสูงแก้มยางเป็นเรื่องคงเปลี่ยนยางแน่ มีข้อเสนออะไรเพิ่มบอกไว้เป็นความรู้ด้วยนะครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ tori_98

• *
  • Popular Vote : 2
    • fordescapethailand
โดนเหมือนกันครับ PS3 แต่โดนขอบยาง ปะหรือแทงไม่ได้ :bbbear_40:
แต่โชคดีที่ซื้อยางกับตัวแทนจำหน่ายมิชลินและซื้อบัตรประกันไว้(200บาทมั้ง) ยางที่โดนตะปูแทงนั้นเคลมเป็นเงินสดได้ 3900 บาทใช้มา9เดือนได้(จากราคา4950 บาท) แต่รอนานหน่อยเกือบๆ2เดือนเงินถึงจะโอนเข้าบัญชี :bbbear_3:
ส่วนกรณีของท่านน่าจะลองแทงดูก่อนถ้าไม่ไหวหรือไม่มั่นใจ  เปลี่ยนยางใหม่ไปเลยดีที่สุดครับ  :bbbear_34:
Hard to live, Easy to die.

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
เอารถไปดึงตะปูออก....ปะแบบเขาเรียกว่าดอกเห็ด..ถอดยางออกจากล้อแล้วทิ่มมาจากด้านในดอกเห็ดมีลักษณะเหมื่อนตะปูตอกสังกะสีมีหมวก(เป็นยางทั้งตัวน้ำหนักเบามาก)..ทากาวแล้วทิ่มจากด้านในออกมาส่วนเกินใช้ตัดออก....ปะที่ศนูย์ยางมิชเชอลินเขาบอกว่าเป็นการปะแบบใหม่ 250บ....ผมว่าน่าจะดีมากครับสำหรับทางเป็นเลือกยางที่ใหม่ๆ ร้านนี้อยู่ตรงถนนรามอินทราแยกเข้าลาดปลาเค้า....มีเจ้าเดียวที่เป็นศนูย์ยางมิชเชอลิน......คนไม่รั่วไม่รู้ครับเปลี่ยนยางปะเสร็จไปล้อซ้ายหลังด้วยครับเพื่อความมั่นใจ :bbbear_4:
โชคดีไม่เสียยางนอกอีกครึ่งนิ้วขึ้นแก้มยาง...

ออฟไลน์ LowLe

• *
  • Popular Vote : 5
ความรู้ใหม่ครับคุณ klein88 ขอบคุณครับ,คุณ tori 98 เปลี่ยนแถวใหน/เมื่อไร่ครับ เส้นละ 4,950 บาท ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อกลางเดือน พ.ย 55 ที่ร้านแถวรามอินทรา ก.ม 4 เส้นละ 4,600 บาทชื่อร้าน venus หรือไร/ประมาณนี้ครับ ที่ศูนย์ไทรพลัสบอก 5,200 บาท เปลี่ยนยเสร็จแวะอู่ช่างดอน เปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง/หม้อน้ำโบ ออ็คฯเซ็นฯ โอ้โฮ ยังกะได้รถใหม่ ขับนิ่ม สบาย เงียบ ดังแต่เสียงท่อ อย่ากระนั้นเลย ไปได้ power getter ของ gdb ที่พี่เล็ก สำโรง มาทั้งเส้น ทีนี้เงียบสนิท แต่รถวิ่งดีขึ้นเยอะ(รถผม bd ใส่ได้เลยครับ) ดึงๆเลยครับ  สบายตัว กินแกลบทั้งเดือน ข้อเสียมีอย่างเดียว อยากจะขี่ทุกวัน หาตังค์ติดแก๊สครับพี่น้อง แล้วจะหยุดแระ(บอกเมีย)

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
หลังจากปะยางแล้วควรถ่วงล้อใหม่ แต่ไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่ครับ เพราะไม่ได้ถอดชิ้นส่วนช่วงล่างหรือระบบบังคับเลี้ยวออกมา
ส่วนที่บอกว่าต้องใส่ให้ตรงกับตำแหน่งรูน๊อตเดิมนั้น ถ้าก่อนหน้าไม่ได้ถ่วงล้อแบบจี้หรือถ่วงประชิดมาก็ไม่จำเป็นครับใส่รูไหนก็ได้มีค่าเท่ากัน
เรื่องสลับยางถ้ามั่นใจว่าปะดีไม่อยู่ในตำแหน่งที่เสี่ยงก็ไม่จำเป็นเช่นกันครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็สับไปไว้ล้อหลังเผื่อว่าปะมาไม่ดีเกิดรั่วซ้ำจะได้บังคับควบคุมรถได้

ขอให้โชคดี :bbbear_35:

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
เส้นยางที่ปะเข้าไป น้ำหนักเบามาก ไม่จำเป็นต้องสลับยางครับ