ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบความเห็นเกี่ยวกับ subaru ครับ  (อ่าน 5017 ครั้ง)

ออฟไลน์ vera

• *
  • Popular Vote : 0
ขอทราบความเห็นเกี่ยวกับ subaru ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 05:32:12 PM »
พอดีได้ตัดสินใจว่า จอง xv ไปในงานครับ แต่อยากทราบความเห็นท่านสมาชิกเรื่อง ศูนย์บริการ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง อีกทั้ง คนในบ้าน อยากให้ไปซื้อ crv ดีกว่า เผื่อมีลูกจะได้ใช้ยาวแต่โดยส่วนตัวติดใจตรงความสวยครับ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
Re: ขอทราบความเห็นเกี่ยวกับ subaru ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:37:36 PM »
จริงๆ XV มันก็คืออิมเพรสซ่าหน้าแมวมายกสูง เปลี่ยนเครื่อง และอิมเพรสซ่าหน้าแมว หลายๆองค์ประกอบก็คือโตโยต้า
ดังนั้น ซูบารุ XV ก็คือลูกครึ่งโตโยต้าดีๆนี่เองครับ แต่ขับดีกว่า แข็งแรง ปลอดภัยกว่า

เท่าที่ใช้มา ซูบารุเป็นรถที่ไม่จุกจิกนะ ถ้าไม่ซนมากๆ ขับปกติเช็คระยะปกติไม่ค่อยงอแงครับ
ส่วนศูนย์บริการถ้าเข้าเช็คระยะปกติไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ถ้าซนมากๆ อาจจะลองปรึกษาอู่นอกก็มีเยอะอยู่
ส่วน CRV โนคอมเม้นต์ครับ ไม่ชอบฮอนด้าครับ รถมันลดต้นทุนจนน่าเกลียด
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
Re: ขอทราบความเห็นเกี่ยวกับ subaru ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:38:18 PM »
xv ดีแล้วครับ เครื่องซูทนทานไม่ต้องซ่อมบ่อยๆ ช่วงล่างดีกว่าแน่นอน อะไหล่น่าจะหาง่ายขึ้น เพราะ toyota เข้ามามีส่วนด้วย  new crv เห็นหลายคันแล้ว ชอบด้านหน้า ด้านหลังเฉยๆ ค่าอะไหล่ honda (แท้) ก็ไม่ถูกอย่างที่คิด

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:05:35 PM »
ขอบคุณครับ งั้นคงตัดสินใจไม่ผิด ที่ถามเพราะกลัวรถดีแต่ศูนย์ไม่เก่งทำให้ดูแลหลังขายไม่ได้

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:53:31 PM »
ขอบคุณครับ งั้นคงตัดสินใจไม่ผิด ที่ถามเพราะกลัวรถดีแต่ศูนย์ไม่เก่งทำให้ดูแลหลังขายไม่ได้

ปีนี้ Subaru ดูเอาจริงกับตลาดไทยมากขึ้น เปิดศูนย์เยอะขึ้น ผมว่าเรื่องหลังการขายก็เห็นผลแน่ครับ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:56:59 AM »
ปีนี้ Subaru ดูเอาจริงกับตลาดไทยมากขึ้น เปิดศูนย์เยอะขึ้น ผมว่าเรื่องหลังการขายก็เห็นผลแน่ครับ

ผมก็คิดแบบนี้ครับ ถึงเราจะรถเก่าแต่อย่างน้อย ถ้ามีศูนย์บริการเปิดมากขึ้น เราก็มีความสะดวกในการเซอร์วิสขึ้น

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:43:01 AM »
ผมก็คิดแบบนี้ครับ ถึงเราจะรถเก่าแต่อย่างน้อย ถ้ามีศูนย์บริการเปิดมากขึ้น เราก็มีความสะดวกในการเซอร์วิสขึ้น

ศูนย์เปิดมากขึ้น ไม่ได้แปลว่าสต็อคอะไหล่มากขึ้นนะพี่ พี่ก็รู้นิ :bbbear_10:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 03:24:10 PM »

ศูนย์เปิดมากขึ้น ไม่ได้แปลว่าสต็อคอะไหล่มากขึ้นนะพี่ พี่ก็รู้นิ :bbbear_10:

ไม่ได้สต๊อกอะไหล่ก็จริง แต่ก็สั่งของได้สะดวกขึ้นไม่ใช่หรอครับ? คือไปรับและติดตั้งของได้ง่ายขึ้นไงครับ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 04:28:06 PM »
ไม่ได้สต๊อกอะไหล่ก็จริง แต่ก็สั่งของได้สะดวกขึ้นไม่ใช่หรอครับ? คือไปรับและติดตั้งของได้ง่ายขึ้นไงครับ

ก็จริงครับ แต่ระยะเวลาในการรอของไม่รู้ยังไม่มีกำหนดการแน่นอนเหมือนเดิมหรือเปล่า ถ้าคนที่เคยสั่งอะไหล่จะรู้กันอยู่นะ...
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 07:31:24 PM »

ก็จริงครับ แต่ระยะเวลาในการรอของไม่รู้ยังไม่มีกำหนดการแน่นอนเหมือนเดิมหรือเปล่า ถ้าคนที่เคยสั่งอะไหล่จะรู้กันอยู่นะ...

เฮ๊ยหยก อ่านดีๆ เราบอกสะดวกในการเซอร์วิสมากขึ้น ไม่ได้บอกว่าอะไหล่จะเยอะขึ้นนี่หว่า 5 5 5

ออฟไลน์ Donald_Duck

• เป็ดมีปัญหา~หา~หา
  • *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:01:21 PM »
จากประสบการ์ณส่วนตัวที่ไปเจอมาที่ MIT สนง.ใหญ่ พนง.รับรถ และพี่ๆ ที่มีหน้าที่ดูแลลูกค้า ในส่วนของการรับรถเข้าซ่อมให้การบริการ ตอบคำถาม ให้คำปรึกษา ดูแลเราดี พอใจกับตรงนี้มากๆ ส่วนที่ไม่ประทับใจเท่าไรคือพนง.ขายรถ ที่ผมเจอแล้ว ผมตัดสินใจไปซื้อที่อื่นเอาทันที กับที่ไม่ประทับใจเลยคงเป็นช่างซ่อมที่ล่าสุดเจอมา ขาดความเอาใจใส่ และไม่สนใจจะแก้ปัญหาให้ลูกค้าเลยด้วยซ้ำ เท่าที่เจอกับตัวมาก็ประมาณนี้ครับ

ส่วนตัวรถขับดีมากๆ จะมีปัญหาก็คนในองค์กรตามที่ผมว่าไปนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ FF 1

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:47:18 PM »
ใช้ subaru มา 4 generations เข้าศูนย์น้อยมาก หาความรู้เอง modify เอง
ตย.กรองเคริ่องใช้ของนิสสันหรือฮุนใดก็ได้ (ยุคก่อนโน้น) ตอนนี้เบิกศูนย์
service ธรรมดาก็ปั๊มเชลล์หรือ act ก็ได้ ปัญหาซับซ้อนจะเข้าศูนย์ก็ได้
หรืออู่นอกมีให้เลือกเพียบ (แนะนำพนมบีวา จบทุกปัญหา) จอดรถเสร็จ
ไปนั่งจิบเบียร์ที่ข้างๆก็ไม่เลว อ้อ...ตอนซื้อ impreza ผมใช้เวลาวันเดียวเอง
ตอนเช้าไปลอง civic ก็พอได้ ตอนบ่ายไปลอง impreza ต่างกันชัดเจน
ก็ซื้อทันที(เอา corolla ไป turn) ยุคนี้ยิ่งไม่ต้องห่วงครับเรื่อง service
ทุกอย่างมัน globalization ไปแล้ว......

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:05:49 PM »
ใช้ Impreza  ตั้งแต่ตัว GC / GD  ต่อเนื่องมา 10 ปีแล้วครับ
ใช้ดีไม่มีปัญหา

อู่นอกเพียบ   ศูนย์เอาไว้เบิกอะไหล่เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 12:13:31 AM »

ผมเข้าศูนย์นับครั้งได้ส่วนมากไปตอน มิสติ้ง ส่วนการเซอวิส ก็อู๋ข้างนอก เอาครับ
ส่วนเรื่องจุกจิกป่าวนั้นผมว่าไม่เลยครับ ปกติ ขนาดรถผมเก่าจะ 20 ปีแล้วขับใช้งานทุกวันผมใช้รถวันนึงประมาณ 95 กม.กับน้ำมัน อี 20 ไม่มีปัญหาอะไร

อะไหล่อย่าได้กลัวครับ  ยุคนี้มีอินเตอร์เน็ต สั่งเองเลยครับบางอย่าง (ส่วนมาก)ถูกกว่าเบิกศูนย์ อีกครับ  ขอแค่แม่นเรื่องพาสนัมเบอร์ ทุกอย่างก็จบครับ  ส่วนเจ้า xv ที่มีขายในบ้านเรา แต่ในเมกา มันก็คือ อิมเพสซ่าตัวใหม่อะครับตัวเดียวกัน แตกต่างกันที่ช่วงล่างที่ เจ้า xv เป็นตัวยกสูงมาหน่อย

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 03:23:08 PM »
ขอบคุณมากๆครับ คลายความกังวลไปมากทีเดียว เหลือแค่เลือกสีแฟนเชียสีฟ้า แต่ผมชอบสีเทา ออมีเรื่องเล่านิดครับด้วยความลังเลวันก่อนไปลองขับอีกรอบ พอดีมี captiva มาลอง ระบบกันลดไหลบนทางลาดเหมือนกัน แอบเห็น คุณ cap ไหลด้วย แต่ xv นิ่งๆครับ แล้วอันนี้ผมก็เพิ่งทราบเหมืนกันว่า มันมีระบบช่วยเบรคที่ความเร็วต่ำแบบโฟกัสด้วย  :bbbear_38: