ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้จากกูรูกล่องจูนครับ  (อ่าน 10584 ครั้ง)

ออฟไลน์ leonado

• *
  • Popular Vote : 9
ขอความรู้จากกูรูกล่องจูนครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:46:42 AM »
ผมใช้Im เครืื่องคอขาวอินเตอร์กลาง,กล่อง3ปลั๊ก,แอร์โฟล์สีส้ม,บู๊ช1barต้องการจูนกล่องรบกวนกูรูด้วยครับเพื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจ
1.F-Con V pro 2.1 เบอร์10,000
2.F-Con IS
3.Power FC.
หากพี่ท่านใดมีแล้วไม่ได้ใช้ต้องการแบ่งปันยินดีครับและขอเบอร์ของพี่จูนเนอร์ด้วยน๊ะครับ
ขอบคุณครับสำหรับพี่น้องชาว SSS.
 :bbbear_19: :bbbear_44: :bbbear_24: :bbbear_26:

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: ขอความรู้จากกูรูกล่องจูนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 12:28:54 PM »
ถ้าความต้องการแค่นั้น ย้ำว่าแค่นั้น ไม่ได้ต้องการมากกว่านั้น (ต้องถามก่อน เพราะส่วนมากทำแล้วไหลอยากแรงขึ้นๆเรื่อย) Power FC น่าจะเหมาะสุดนะ
แต่ถ้าเผื่ออนาคตอยากขยับขยายมากกว่านี้ เช่น อยากถอดแอรโฟลวทิ้งใช้ Mapแทน F-Con กล่องหมื่น น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด

ส่วนเรื่องคนจูนเรื่องนี้ขึ้นอยู่กับศรัทธาล้วนๆ บางคนบอกคนนี้จูนพัง ก็ไม่เห็นมีใครพังนะ บางคนบอกคนนี้เทพ พอเราไปจูนแม่งพังคามือ ต่างกรรมต่างวาระจริงๆ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
Re: ขอความรู้จากกูรูกล่องจูนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 02:46:47 PM »
ชอบๆๆๆ :bbbear_17: :bbbear_24:ตรงประเด็นดีแท้ขอบคุณครับ
*อยากให้เครื่องมันเนียนครับเพราะใช้sohol95 เวลาบู๊ชสูงจะมีเสียงเคกครับ...ขอขอ้มูลเพิ่มครับ F Con is ละครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 03:42:55 PM »
ชอบๆๆๆ :bbbear_17: :bbbear_24:ตรงประเด็นดีแท้ขอบคุณครับ
*อยากให้เครื่องมันเนียนครับเพราะใช้sohol95 เวลาบู๊ชสูงจะมีเสียงเคกครับ...ขอขอ้มูลเพิ่มครับ F Con is ละครับ

IS นี่ไม่ค่อยทราบเท่าไหร่เพราะไม่ได้ศึกษา แต่เท่าที่จำได้คือ เขาออกแบบมาสำหรับรถรุ่นใหม่ๆที่กล่องมันฉลาดๆมาก ประมาณว่า ออกแบบให้หลอกล่อกล่องรุ่นใหม่ๆได้ว่างั้น สำหรับ เครื่องโบราณๆอย่างเราๆ ไม่จำเป็นครับ
ลองเข้าไปอ่านบทความนี้ดูครับ น่าจะกระจ่างมากขึ้น
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4526%3AEngine-Tuning-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%84%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-Piggyback-%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%99&catid=29%3Afart-a-furious&Itemid=156

เครดิต Commander CHENG หรือ V.Putin@Productive แห่ง Headlight Mag
และ จ็อดดดด Gettuned
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:15:27 PM »
F-Con V pro 2.1 เบอร์10,000 ระวังนะครับ พังเยอะ   :bbbear_41: :bbbear_41: :bbbear_41:  กล่องซ่อมมาขายก็เยอะ  เพื่อนโดนมา ซื้อมาใช้แปบเดียว ก็พัง ซ่อมเป็นเดือน

ออฟไลน์ Lost Log in

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:54:20 PM »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เป็น Ver 3.33 เหอะครับ ใหม่ดี สดด้วย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:38:22 PM »
ขอบคุณกูรูที่แสนใจดีมากๆ่น๊ะครับกระทู้นี้คงเป็นประโยชน์ที่ดีมากๆสำหรับพี่น้องชาวSSS เพราะเรื่องนี้เป็นประสบการณ์ที่มาจากการใช้ล้วนๆ รบกวนกูรูช่วยแสดงความคิดเห็นและถ่ายทอดความรู้แก่พวกพี่น้องชาวSSS น๊ะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับเพื่อประโยชน์,เพื่อความสุข,ของพวกข้าพเจ้าทั้งหลายที่ใช้imตลอดกาลนานเทอญฯ.
 :bbbear_46: :bbbear_26: :bbbear_2: :bbbear_48: :bbbear_9: :bbbear_19:

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 01:20:11 AM »
F-Con V pro 2.1 เบอร์10,000 ระวังนะครับ พังเยอะ   :bbbear_41: :bbbear_41: :bbbear_41:  กล่องซ่อมมาขายก็เยอะ  เพื่อนโดนมา ซื้อมาใช้แปบเดียว ก็พัง ซ่อมเป็นเดือน

2.xแท้รหัสหมื่นซ่อมได้ด้วยเหรอครับ
ส่งที่ไหนซ่อมช่วยชี้เป้าด้วยเห็นพังก็ซอ่มกันไม่ได้มันซีลยาไว้แกะแล้วพังหมด

Is ไม่ต้องใส่ครับของเล่นเด็ก
ใส่e มะเหงกยังดีกว่า
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:10:37 AM »
ถ้าจะจูนแนะนำว่าให้ใช้ f con ดีว่าพวก Power fc ครับ เพราะไร เพราะ f con ไม่ต้องใช้เจ้า แอร์โฟร์ ตัดปัญหาเบาดับ ปัญหารอบสวิงที่เกิดจาก แอร์โฟ และอีกอย่างถ้าเกิดคันขึ้นมาาจะได้ไปต่อได้ง่าย เพราะกล่อง power fc ถ้าเราเปลี่ยนระยะทางเดินอากาศก่อนเข้าปากเทอร์โบเปลี่ยนขนาดหรือระยะทางจะเกิดปัญหาเวลาซัดและยกคันเร่งแรงๆๆแล้วเครื่องดับครับ ผมเจอมาแล้ว หล่อนครับ นึกภาพซัดมาความเร็ว 160+ แล้วยกคันเร่งแล้วดับ ทางตรงก็ยังดีแต่ถ้าเป็นโค้งละครับ ส่วนเรื่อง กล่อง ถ้าไม่ทำเยอะก็เจ้า กล่องเงิน 2.1 อับโปรหรือโปรแท้ถ้าสตาดติด ก็ไม่แตกต่างกันครับ แต่ถ้า เป็น อับโปรซ่อมได้โปรแท้ซ่อมลำบาก ถ้าไปใช้ กล่อทองควรหลีกเลี่ยง เจ้า 3.0 กับ 3.1 เพราะความจำในกล่องม้นชอบหาย ให้ไปเล่น 3.24 ขึ้นไปครับ แต่ถ้าไม่ต้องการอะไรมากใช้งานรถทั่วไปก็หากล่อง 2.1 อ้บโปร ก็ได้นะคร้บ ราคาไม่แรง ซ่อมได้ แต่ กล่องอับโปรบางใบจะสตาตร์รถบางคันได้บางคันไม่ได้ขึ้นอยู่กับความสมบูร์ของระบบสายไฟด้วยนะครับ แต่ถ้าสตาดร์ติดก็จบ เวลาซื้อกล่องแนะนำ ถ้าไม่สนิทกับคนขายกล่อง แนะนำให้ซื้อกล่องกับ จูนเนอร์ เลยครับ ตัดปัญหาต่างๆไปได้เยอะ เช่น กล่องเสีย กล่องไม่สมบูรณ์ใช้ๆไปไฟ กล่องรี่ดับไปเอง แต่สำคัญมากอยากแนะนำไม่จำเป็นอย่าไวริ่งกล่องเองนะครับ ให้หา ฮาเนต แท้ตรงรุ่นรถ จะดีกว่ามาก ยังไงก็ขอให้โชคดีในการจูนกล่องนะครับ  อ๋อ ส่วนจูนเนอร เลือกดีๆนะครับ ปัญหาโลกแตกจิงๆ จะแรงไม่แรงพังไม่พัง จูนเนอร์ สำคัญมาก  แต่คนที่สำคัญกว่าจูนเนอร์คือ คนขับรถตอนจูนครับ เพราะเค้าจะต้องรู้อาการรถสามารถบอกจูนเนอร์ได้ว่าต้องการรอบช่วงไหน ต้นหรือ ปลายต้องเพิ่มตรงไหน ส่วนช่วงรอบตรงไหนที่ต้องเพิ่ม การเดินคันเร่งแบบไหนค่อยๆลีนขึ้นหรือกด100 เต็ม ตรงนี้เจ้าของรถต้องคุยกับคนขับและจูนเนอร์ให้ดีนะครับ เพราะเราเป็นคนใช้รถลักษณะการขับเป็นแบบไหน สื่อสารกันให้ดีนะครับ เดียวจะกลายเป็นรถทีขับไม่แรงแต่ถ้าจะขับแรงๆก็กลายเป็นรถุที่ยาก  แล้วทีนี้รถเราจะกลายเป็นรถขับไม่สนุกเอานะครับ

ออฟไลน์ TAMsrc

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:48:33 AM »
ลองแชร์ ประสบการณ์ นะครับ ผมGC คอขาว อินเตอร์เฉียง 260 ม้า จูนใช้งานมา 1 ปี  ก็ไม่มีปัญหาไร กับ กล่องเลย

รถผมเป็นแบบพ่วงกล่อง f con 2.1

ของผม ก็ จูนเรียบร้อย สิ่งที่ได้ คือ เดินเบาโหดๆนิดๆๆ บูสมาเร็วขึ้นรถเดินดีขึ้นอีกหน่อย  ใช้โซฮอล 95 ได้สบายๆ 

ขอบคุณที่อ่านนะครับขอให้สนุกกับการทำรถนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 01:22:44 PM โดย TAMsrc »

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:52:25 AM »
Motec ไปเลย เนี่ย  เห็น M4pro M48 ขายอยู่ราคาแพงหน่อย แต่อร่อยล้ำ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 07:33:57 PM »
กะลังจะไปลองจูนกะพี่เก่ง จูนใช้กับ E20 ครับ แรงขึ้นประหยัดค่าเชื้อเพลิงขึ้นด้วย

E85 ต้องรอปั้มให้มากกว่านี้ก่อนครับ  :bbbear_17:
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ kamikaze_ho

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:21:12 PM »
2.xแท้รหัสหมื่นซ่อมได้ด้วยเหรอครับ
ส่งที่ไหนซ่อมช่วยชี้เป้าด้วยเห็นพังก็ซอ่มกันไม่ได้มันซีลยาไว้แกะแล้วพังหมด

Is ไม่ต้องใส่ครับของเล่นเด็ก
ใส่e มะเหงกยังดีกว่า

พี่รอคำตอบทาง pm แปบนะครับ เดี๋ยวจะถามเพื่อนให้  :bbbear_19: :bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 11:23:21 PM โดย kamikaze_ho »

• *
Re: ขอบคุณสำหรับความรู้จากกูรูกล่องจูนครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 08:28:08 AM »
ขอบคุณกูรูทุกๆท่านที่มาช่วยกันแสดงความคิดเห็นคร้าบ และกระทู้นี้คงเป็นประประโยชน์มากๆสำหรับสมาชิกที่สนใจในการจูนกล่องหรือคิดที่จะmodify Subaru
และในอนาคตหากประสบความสำเร็จในการจูน E85 ใช้ในชีวิตประจำวันผมคงไม่หยุดหรือจบที่ GC แน่ๆครับ ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับการแบ่งปันความรู้ครับ
เพราะกระทู้นี้มีเงินอย่างเดียวก็ทำให้รถแรง,ขับสนุกไม่ได้,แต่ต้อง...........ด้วย....(.ค้นหาความต้องการที่แท้จริงด้วยในการทำรถให้ดีเยี่ยม)...ล้อเล่นครับ
ขอบคุณมากๆคร๊า....บ
 :bbbear_46: :bbbear_48: :bbbear_24: :bbbear_17: :bbbear_26: :bbbear_36: :bbbear_23: