ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ poncam ของ Tomei รบกวนถามหน่อยครับ  (อ่าน 2559 ครั้ง)

ออฟไลน์ KaewSaBa

• *
  • Popular Vote : 12
  • GC8E2DD
ใครใช้ poncam ของ Tomei รบกวนถามหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:08:05 PM »
กำลังคิดอยากจะเปลี่ยนแคมอยู่ครับ รู้สึกว่าตัวนี้เปลี่ยนได้โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนพวกสปริงวาว์ล,รีเทนเนอร์
ใครเคยใช้หรือใช้อยู่รบกวนแนะนำหน่อยครับว่ามันต่างจากเดิมมากมั้ย อย่างไรบ้าง แล้วเครื่องของท่านทำอะไรไปบ้าง step ไหน
ขอ review ด้วยครับ

ถ้าเปลี่ยนแล้วควรทำอะไรเพื่อรองรับบ้างครับ ตอนนี้รถผมก็stepต้นๆ มีท่อ,เฮด,ฟรอน์ไปป์,กรอง,flashed-ecu, boost @1.3~1.4 bar

http://www.tomei-p.co.jp/_2003web-catalogue/e089_cam_ej25.html

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 09:30:50 AM โดย KaewSaBa »
EJ20K

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: ใครใช้ poncam ของ Tomei รบกวนถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:40:17 AM »
เปลี่ยนแคม แล้วสปริง หรือ รีเทนเนอร์ ต้องเปลี่ยนมั๊ย

ก้อต้องไปดูล่ะครับ ว่าแคมที่จะเปลี่ยนไป ต้องการอะไรจากมัน จะใช้ peak RPM เท่าไร  lift ที่เปลี่ยนแปลงไปเท่าไร

สปริงที่แข็งขึ้น ดีจริงหรือ   ....  แข็งขึ้น ประโยชน์ ? โทษ?  มีแล้วกัน       เจอกับตัวแล้วด้วย

แล้วแข็งขึ้น ไปได้อีกเท่าไร  ที่ ปลอดภัย

รีเทรนเนอร์ ก้อค่อยเลือกตามมา ...

ส่วนเรื่องแคม  ย้อนไปอีก  ว่า ลุงแก้ว ต้องการอะไร อยากให้ charactor เครื่องยนต์เป็นยังไง  ค่อยมาดู ว่าแคมที่ต้องการ ควรเป็นเท่าไรครับ

tomei นี้ เขาว่าดี แต่ลองดู ว่า ตาม cam spec  หรือ camcard   

บอกduration ไว้ แต่.... @   อะไร  advertised หรือ 0.05"    264 272 280 จริงหรือปลอม ใครบอกได้ ถ้าไม่วัดจริงๆ

ผมรู้เท่านี้ครับ เท่าหางอึ่ง......  ต้องรอท่านผู้รู้อื่นๆมาบอกต่อครับ

ออฟไลน์ cyclone

• *
  • Popular Vote : 4
Re: ใครใช้ poncam ของ Tomei รบกวนถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 08:28:52 PM »
ผมเพิ่งเปลี่ยนเมื่อไม่นานมานี่ครับ tomei ทั้งชุด ตั้งแต่ใส้ใน แคม สปริงวาล์ว รีเทนเนอร์ เทอร์โบ ยันท่อไอเสีย
โดยรวมทำออกมาดีครับ ขับสนุกขึ้นกว่าเดิมเยอะ

ผมแนะนำว่า ถ้าจะทำทั้งที แนะนำว่ารื้อทีเดียวให้จบดีกว่านะครับ

มีอะไรคุยกันได้นะครับ

ออฟไลน์ KaewSaBa

• *
  • Popular Vote : 12
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:31:47 PM »
กะเปลี่ยนเป็นตัวองศาน้อยอะครับ in:250 ex:256, cam lift: in:9.6 ex:9.8
อยากได้การตอบสนองที่ดีขึ้นครับ บูสมาไว เน้นรอบต้น~กลาง ใช้ประจำวันได้

เปลี่ยนสปริงวาล์ว+รีเทนเนอร์ให้แข็งขึ้นมีผลในการขับขี่ยังไงบ้างเหรอครับ? แล้วมันต้องเปิดฝาสูบหรือเปล่าครับ
EJ20K

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:43:01 PM »
กะเปลี่ยนเป็นตัวองศาน้อยอะครับ in:250 ex:256, cam lift: in:9.6 ex:9.8
อยากได้การตอบสนองที่ดีขึ้นครับ บูสมาไว เน้นรอบต้น~กลาง ใช้ประจำวันได้

เปลี่ยนสปริงวาล์ว+รีเทนเนอร์ให้แข็งขึ้นมีผลในการขับขี่ยังไงบ้างเหรอครับ? แล้วมันต้องเปิดฝาสูบหรือเปล่าครับ

ถ้าอยากได้ในเรื่องของบูสมาไว เน้นต้น กลาง

สมมุตินะครับ ไม่นับอยากเปลี่ยนแคม ถ้าไม่ใช่แคม จะทำอะไรได้บ้าง อยากรู้ด้วยครับ

ต้องขออนุญาตพี่แก้วด้วยนะครับ ที่มาถามเพิ่มเติม

:bbbear_19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 10:43:50 PM โดย Tabuu »
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:54:44 AM »
ต้น-กลางก็ 2500 ซีซีโบเดิมเลยครับ
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา