ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการขัดไฟหน้าหน่อยครับ  (อ่าน 2702 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak_anantachai

• *
  • Popular Vote : 0
ผมใช้รถหน้าหมูโดนมอเตอร์ไซค์ชนหน้าครับและทำให้ไฟหน้าผมเป็นรอยไม่ทราบว่าสามารถขัดให้หายได้ไหมครับหรือมีร้านแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
Re: ขอสอบถามเรื่องการขัดไฟหน้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:54:23 AM »
เมื่อคืนมัวแต่เตะบอลกัน ลืมปรึกษาเถ้าแก่ร้าน tokyo auto shop อะดิพี่
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
Re: ขอสอบถามเรื่องการขัดไฟหน้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:38:01 PM »
ขัดได้ครับ ถ้ารอยลึกให้ใช้น้ำยาขัดแบบที่เป็นกระป๋องนะครับ เนื้อครีม เอาแบบถูกๆก็ได้ครับ ถ้าเป็นแบบโลชั่นจะขัดสู้แบบครีมไม่ได้

ถ้ารอยลึกกินเนื้อพลาสติคเข้าไป (ให้ลองเอาเล็บขูดๆดูถ้าสะดุดเล็บแสดงว่าเป็นร่องลงไปแล้วครับ) จะได้แค่จางลงครับ อาจจะเหลือเห็นรอยเส้นๆนิดหน่อย ถ้าขัดดีๆ

การขัดมี 2 วิธีครับ

1. ถ้ามีเครื่อง ขัด/เคลือบสี  (เครื่องขัดสีคงไม่ค่อยมีใครซื้อเก็บไว้) แบบที่ขายตามห้างตัวละ  800- 1,XXX บาท

บีบน้ำยาใส่ผ้าขัดแล้วปั่นไปที่ไฟหน้าจนน้ำยาแห้งครับ ออกแรงกดนิดหน่อย

ตัวเครื่องนี้จะทำได้เนียนกว่าใช้มือครับ ถ้าใครมีเครื่องขัดสีแบบที่ใช้ในคาร์แคร์ จะขัดให้เงาเกือบเหมือนใหม่ได้เลยครับ

(กรณีใช้เครื่องอย่าลืมเอาเทป Nitto แปะป้องกันบริเวณขอบฝากระโปรงและขอบชิ้นงานสีด้วยนะครับ ป้องกันไปโดนสีหลุด)

2. ใช้มือครับ ให้เอาผ้าไมโครไฟเบอร์หรือผ้าขนหนูนุ่มๆ ป้ายน้ำยาขัดและถูแรงๆ เร็วๆ ตรงที่เป็นรอยจนรู้สึกร้อนนิ้วอ่ะครับ และจนคราบน้ำยาหายไป

ให้ทำซ้ำไปเรื่อยๆ จนรอยหายเป็นที่พอใจ

ในเวปก็มีคนรับทำครับ ราคามิตรภาพด้วย ถ้าไปจ้างคาร์แคร์บางที่่เขาจะมึนๆ ว่าทำได้หรอ? แล้วคิดราคาแปลกๆ บางทีคิดพันกว่าบาท  :bbbear_40:

ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 05:03:32 PM »
เมื่อคืนมัวแต่เตะบอลกัน ลืมปรึกษาเถ้าแก่ร้าน tokyo auto shop อะดิพี่

ปรึกษาแล้วแต่เจ้าของบอกว่าขัดมันได้แค่ 50% ไม่ได้ 100% ยังคงมีลอยเหลืออยู่

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 05:05:07 PM »
ขัดได้ครับ ถ้ารอยลึกให้ใช้น้ำยาขัดแบบที่เป็นกระป๋องนะครับ เนื้อครีม เอาแบบถูกๆก็ได้ครับ ถ้าเป็นแบบโลชั่นจะขัดสู้แบบครีมไม่ได้

ถ้ารอยลึกกินเนื้อพลาสติคเข้าไป (ให้ลองเอาเล็บขูดๆดูถ้าสะดุดเล็บแสดงว่าเป็นร่องลงไปแล้วครับ) จะได้แค่จางลงครับ อาจจะเหลือเห็นรอยเส้นๆนิดหน่อย ถ้าขัดดีๆ

การขัดมี 2 วิธีครับ

1. ถ้ามีเครื่อง ขัด/เคลือบสี  (เครื่องขัดสีคงไม่ค่อยมีใครซื้อเก็บไว้) แบบที่ขายตามห้างตัวละ  800- 1,XXX บาท

บีบน้ำยาใส่ผ้าขัดแล้วปั่นไปที่ไฟหน้าจนน้ำยาแห้งครับ ออกแรงกดนิดหน่อย

ตัวเครื่องนี้จะทำได้เนียนกว่าใช้มือครับ ถ้าใครมีเครื่องขัดสีแบบที่ใช้ในคาร์แคร์ จะขัดให้เงาเกือบเหมือนใหม่ได้เลยครับ

(กรณีใช้เครื่องอย่าลืมเอาเทป Nitto แปะป้องกันบริเวณขอบฝากระโปรงและขอบชิ้นงานสีด้วยนะครับ ป้องกันไปโดนสีหลุด)

2. ใช้มือครับ ให้เอาผ้าไมโครไฟเบอร์หรือผ้าขนหนูนุ่มๆ ป้ายน้ำยาขัดและถูแรงๆ เร็วๆ ตรงที่เป็นรอยจนรู้สึกร้อนนิ้วอ่ะครับ และจนคราบน้ำยาหายไป

ให้ทำซ้ำไปเรื่อยๆ จนรอยหายเป็นที่พอใจ

ในเวปก็มีคนรับทำครับ ราคามิตรภาพด้วย ถ้าไปจ้างคาร์แคร์บางที่่เขาจะมึนๆ ว่าทำได้หรอ? แล้วคิดราคาแปลกๆ บางทีคิดพันกว่าบาท  :bbbear_40:

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ronaldoy10

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 05:58:57 PM »
ลองดูครับ ผมเคยถามแล้ว ไฟซูบารุล้างแล้วใสครับ น้องเค้ามาล้างให้ถึงบ้าน ค่าล้าง400+ค่าน้ำมัน 2-300
รูปไฟหน้าสุดท้าย รถผมเองครับ
 http://silviathailand.com/main/index.php?topic=2894.msg15748#msg15748

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:17:03 AM »
ขอบคุณครับ
  IM NAH MAEW PEE 08 PROJECTOR FAI NAH RERM MUA MEU MOK LONG JUD TAE NING  TOE CHECK PAITEE SV AUTOSHOP KUN SUN 089791 2222
ขอบคุณครับ
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy