ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดีครับ อยากแรงแบบเงียบๆ ทำไงดีครับ  (อ่าน 8435 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมขับรถไปไหว้พระพุทธชินราชที่พิษณุโลก ขับรถทางไกลๆ อยากไปถึงเร็วๆ แต่เหยียบคันเร่งไม่ลงจริงๆ เสียงมันดังมาก :bbbear_27:  คือผมไม่ขออะไรมาก ซัก 120-140 ก็พอ แต่มันดังลั่นโลกกับแรงม้าเพียง 210 ตัว ซึ่งมันไมแรงเอาซะแล้ว สรุปคือต้องขับประมาณ 100 ตลอดเส้นทาง บวกกับผมคาดว่าจะมีน้องในอนาคต เกรงว่ามันจะทำให้ลูกผมหูตึงไปซะก่อน :bbbear_40:

ผมเลยอยากจะขอคำแนะนำเป็นแนวทางหน่อย เครื่องคอแดงเดิมๆของ GC รวมถึงท่อเดิมๆ มันแรงมะครับ แล้วที่สำคัญเสียงมันดังรึเปล่า ผมต้องการครามแรงแบบเงียบๆ หรือว่าจะขยับไปลงคอแดงของเหยี่ยวหรือหมูแบบเดิมๆ ท่อเดิม มันจะคุ้มกว่ามั๊ย ถ้าไหนๆจะต้องเสียตัง รวมถึงอยากเปลี่ยนคอนโซลเป็นของหมูด้วย ไม่ทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่ ช่วยแนะนำราคา กับร้านที่ฝีมือดีๆให้ผมหน่อยครับ ผมไม่อยากขายลูกรักผมจริงๆ แต่ขอแค่ให้มันแรง อาจจะไม่ต้องแรงมาก แต่เงียบๆก็พอ ก่อนที่หูผมจะตึงไปซะก่อน  :bbbear_38:

ขอบคุณครับ...โอ๊ต.  :bbbear_31:

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
Re: ทำไงดีครับ อยากแรงแบบเงียบๆ ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 01:41:31 PM »
ขอตอบจากประสบการณ์นะครับ...

ท่อเดิมของเครื่องคอแดง GC เงียบมาก พอๆกับรถบ้านครับ (หรือผมหูตึงก็ไม่รู้...อิอิ)

หรือไม่ก็ fujitsubo legalis R ก็ค่อนข้างเงียบ ที่รอบเดินเบา เสียงดังกว่ารถบ้านหน่อยนึง

ที่ความเร็วเดินทาง 110-130 รอบเครื่องประมาณ 3-4000 รอบเสียงไม่ดังมาก ไม่อื้ออึงก้องทั้งห้องโดยสาร

แต่เสียงจะไปแผดดังที่รอบสูงประมาณ 5000 รอบขึ้นไปครับ (ข้อเสียคือ อั้นนิดหน่อยครับ)

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
Re: ทำไงดีครับ อยากแรงแบบเงียบๆ ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 03:29:27 PM »
มีสองวิธี
1. เปลี่ยนหม้อพักใบหลัง ให้เป็นท่อวน ใยแก้วเพิ่มขึ้น
2. นำใยแก้วที่เหลือ มาอุดหู ตอนวิ่ง เท่านี้ก็ตอบโจทย์ ได้แล้วครับ
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 04:38:42 PM »
Fujistubo Legalis เลยครับ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 04:39:31 PM »
เปลี่ยนท่อ ทั้งเส้นครับ เงียบแน่นอนครับ โดยเฉพาะ  fujisubo ครับ เงียบเกือบจะทุกรุ่นครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ forty

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 04:50:00 PM »
fujitsubo super r คับ ผมใช้อยู่เงียบมาก ขับ140 แต่เสียงท่อเบามากๆครับ

• *
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 04:58:34 PM »
HKS HI-POWER  ก็เงียบนะครับ ความเร็วสูง แทบไม่ได้ยินเสียงท่อเลยครับ  :bbbear_47: :bbbear_47:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 10:09:53 PM »
เคยใช้ทั้ง hks silent และ fgk rm 01 เป็นท่อค่อนข้างเงียบ จะมีอื้ออึงบ้างเวลาวิ่งทางไกล ถ้า เกิน 140 hks silent เงียบดี
ตอนนี้เปลี่ยนเป็นท่อ subaru std  ทั้งเส้น รวมทั้งปลาย ยืนยัน นอนยัน เงียบทุกย่านความเร็ว คุยกันในรถสบาย ได้ยินเครื่องเสียงมากขึ้น ไม่ต้องกลัวว่าใยแก้วจะหมด เพราะไม่ใช้ใยแก้ว ประหยัดน้ำมันขึ้นแบบรู้สึกได้ ต้น กลางดี ปลายตกนิดหน่อย  ส่วนตัวเท่าที่ลองมา อยากเงียบเกือบรถบ้าน ท่อเดิมตัวธรรมดา หรือตัว sti คือคำตอบ

• *
    • New connections without risk of disappointment
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 11:06:21 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ สรุปคือท่อเดิม ไม่ก็ fujitsubo
แต่ถ้าผมตัองการความแรงด้วย ระหว่าง คอแดงของGC  กับของหมูหรือเหยี่ยว ราคาจะแรงมั๊ยครับ เพราะตอนนี้ผมรู้สึกว่ามันไม่แรงเอาซะเลย อยากจะเปลี่ยนเครื่องกับเกียร์อยู่เหมือนกัน แต่ผมก็ไมแน่ใจว่าจริงๆแล้วมันจำเป็นหรือเปล่า เพราะรถผมตอนปัจจุบัน วิ่ง 100 รอบแค่ 2000 เอง ผมก็เลยไม่แน่ใจกับเสตปความแรงที่ต้องการ ซึ่งแรงแบบเงียบนั่นเอง

ท่านใดมีคำแนะนำอย่างไร ก็แนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

โอ๊ต.....

• *
  • Gcปลอม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 11:33:18 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ สรุปคือท่อเดิม ไม่ก็ fujitsubo
แต่ถ้าผมตัองการความแรงด้วย ระหว่าง คอแดงของGC  กับของหมูหรือเหยี่ยว ราคาจะแรงมั๊ยครับ เพราะตอนนี้ผมรู้สึกว่ามันไม่แรงเอาซะเลย อยากจะเปลี่ยนเครื่องกับเกียร์อยู่เหมือนกัน แต่ผมก็ไมแน่ใจว่าจริงๆแล้วมันจำเป็นหรือเปล่า เพราะรถผมตอนปัจจุบัน วิ่ง 100 รอบแค่ 2000 เอง ผมก็เลยไม่แน่ใจกับเสตปความแรงที่ต้องการ ซึ่งแรงแบบเงียบนั่นเอง

ท่านใดมีคำแนะนำอย่างไร ก็แนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

โอ๊ต.....

เรื่องเปลี่ยนเครื่อง ถ้าเรื่อง งบไม่ใช่ปัญหา แนะนำเครื่อง คอแดงของพวก ตากลม เหยี่ยว หมู ไปเลยครับ แต่ ถ้างบจำกัด ผมว่า คอขาว ของพวก GD ทั้งหลายแหล่ ก็ขับ สนุกแล้วนะครับ ถ้ามาอยุ่ใน GC ครับผม

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 11:51:51 PM »

เรื่องเปลี่ยนเครื่อง ถ้าเรื่อง งบไม่ใช่ปัญหา แนะนำเครื่อง คอแดงของพวก ตากลม เหยี่ยว หมู ไปเลยครับ แต่ ถ้างบจำกัด ผมว่า คอขาว ของพวก GD ทั้งหลายแหล่ ก็ขับ สนุกแล้วนะครับ ถ้ามาอยุ่ใน GC ครับผม

ปรึกถูกท่านแล้วครับ

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 01:26:40 AM »
คอขาวสเต็ปต้นเนียนๆ ก็ไปลองนั่งของคุณ mystic ดู หากชอบแรงแบบพระโดดลงก็ของคุณ babysaloon คับ

:bbbear_44:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 07:30:02 AM »
ราคาวางเครื่องคอขาวกับคอแดงของหมูกับเหยี่ยว รวมเกียร์ เฟืองท้าย บวกค่าแรง อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วที่สำคัญผมชอบคอนโซลบวกกะเรือนไมล์ STI ของเหยี่ยวกับหมูมากๆ แบบว่าตอนบิดกุญแจก็ละลายแล้ว ผมอยากจะทราบราคากับช่วยแนะนำที่ทำให้ผมหน่อย จะขอบคุณมากๆครับ...โอ๊ต

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 07:42:59 AM »
ราคาวางเครื่องคอขาวกับคอแดงของหมูกับเหยี่ยว รวมเกียร์ เฟืองท้าย บวกค่าแรง อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วที่สำคัญผมชอบคอนโซลบวกกะเรือนไมล์ STI ของเหยี่ยวกับหมูมากๆ แบบว่าตอนบิดกุญแจก็ละลายแล้ว ผมอยากจะทราบราคากับช่วยแนะนำที่ทำให้ผมหน่อย จะขอบคุณมากๆครับ...โอ๊ต

ซื้อหัวคุ้่มกว่าครับถ้าเหยี่ยวคอขาวประมาณแสนต้นแล้วแต่ปีสภาพ
แต่ไหนๆก็ทำแล้วซื้อหัวตากลมคอแดงไม่ก็เหยี่ยวคอแดงกำลังดีน่าจะคุ้มสุด :bbbear_32:
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ Mr.golf

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:15:36 AM »
มีสองวิธี
1. เปลี่ยนหม้อพักใบหลัง ให้เป็นท่อวน ใยแก้วเพิ่มขึ้น
2. นำใยแก้วที่เหลือ มาอุดหู ตอนวิ่ง เท่านี้ก็ตอบโจทย์ ได้แล้วครับ
  55555555 :bbbear_40: