ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ท่านๆทั้งหลายรู้สึกกันไหม จากสมรรถนะจุดศูนย์ถ่วงต่ำของเครื่องboxer?  (อ่าน 6283 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
 ผมเพิ่งเคยขับเก๋งขับ4เป็นครั้งแรกในชีวิต คือเจ้าSubaru legacy อายุ20กว่าปีคันที่ใช้มากอยู่เกือบครึ่งปีแล้ว

ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นfeelingของเครื่องboxerไหม ที่เข้าโค้งแล้วมันไม่โครงเอียงเทโค้งเท่าเครื่องสูบตั้ง รู้สึำว่ามันเข้าโค้งได้ดี แล้วรถไม่ค่อยเอียงเทอย่างรู้สึกได้เหมือนสูบตั้ง แต่เรื่องเกาะถนนเข้าใจว่าเป็นเรื่องของระบบขับ4
(ในชีวิตเคยขับแต่พาหนะสูบตั้งทั้งหมด ไม่ว่าจะtoyota wish/land cruiser vx80/ mitsu triton/bmw e30 วางเจ/smart fortwo gen1)

หรือมันแค่feelingการเกาะถนนของขับ4/ที่ออกแบบมาดี ก็ไม่รู้

มีใครมีความรู้สึกแบบนี้ในการใช้subaruแล้วรู้สึกคล้ายๆผมบ้างไหมครับ? หรือผมคิดไปเองคนเดียวหว่า= =
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2013, 02:12:43 PM โดย jiblegacy »

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
นี่แหละครับ รถดี ที่คนรู้จักน้อย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
ผมเคยแต่นั่งครับ บอกได้คำเดียวว่าเข้าโค้งมันโยนน้อยมากจริงๆ ไปแบบนิ่งๆ  :bbbear_25: :bbbear_25: :bbbear_25:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
เค้าใช้ซูบารุกันทั้งโลกเพราะเหตุนี้แหละ  โดยเฉพาะประเทศที่มีภูเขาเยอะๆ
เว้นแต่ประเทศไทย :bbbear_16:

ออฟไลน์ โก๋ บุญปกรณ์

• *
  • Popular Vote : 8
ผมว่าน่าจะออกแบบมาดีมากกว่านะครับ เพราะผมเคยขับแกรนเชอโรกี เวลาเข้าโค้งรถมันไม่เอียง แต่เวลาวิ่งใต้ทางด่วนแถวดอนเมืองมันโยกโยนจนหัวแทบชนกัน

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive

ออฟไลน์ Yosuke

• *
  • Popular Vote : 2
ไม่ได้คิดไปเองคนเดียวหรอกคับ มันเกาะจิงๆ

:bbbear_19:

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
 :bbbear_7:เข้าโค้งได้คมและเร็วขึ้น...ยิ่งไม่ยกคันเร่งขึ้นไม่ใช้ความเร็วเกิน(ไม่ชอบปล่อยไหลเข้าโด้ง)....ถ้าใช้โช๊คอ่อนจะมีความรู้สึกโยนตัวมากขึ้น ชอบมากตอนเปลี่ยนเลนไม่โยกไม่โยนทำดีมาก ทางตรงตอนทำความเร็วรถนิ่งไม่วูบวาบ.....จากความรู้สึกไม่ได้มีประสพการณ์ครับ.ตอนนี้อยากลองแบบดิบๆแรงๆจังเลยว่ามันเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ soup978

• *
  • Popular Vote : 1
  • Forester 2.0 XS
ขับสนุกเวลาเข้าโค้งนีละครับ ยิ่งเวลามีพวกจี้ตูดมา เรารักษาความเร็วไม่ให้เร็วเกินไป ไม่ต้องเหยียบเบรค คอนโทรลพวงมาลัยให้อยู่ในไลน์เส้นโค้งด้านใน
รถเราไปได้ อ้ายพวกจี้ตูดมาเนี่ย ตูดมันแถออกไปเลนนอกทุกที แล้วก็ต้องรีบเหยียบเบรค ฮุฮุ ถึงตอนนั้นเราก็เหยียบหนีไปไกลและ

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
:bbbear_7:เข้าโค้งได้คมและเร็วขึ้น...ยิ่งไม่ยกคันเร่งขึ้นไม่ใช้ความเร็วเกิน(ไม่ชอบปล่อยไหลเข้าโด้ง)....ถ้าใช้โช๊คอ่อนจะมีความรู้สึกโยนตัวมากขึ้น ชอบมากตอนเปลี่ยนเลนไม่โยกไม่โยนทำดีมาก ทางตรงตอนทำความเร็วรถนิ่งไม่วูบวาบ.....จากความรู้สึกไม่ได้มีประสพการณ์ครับ.ตอนนี้อยากลองแบบดิบๆแรงๆจังเลยว่ามันเป็นอย่างไร

ขับสนุกเวลาเข้าโค้งนีละครับ ยิ่งเวลามีพวกจี้ตูดมา เรารักษาความเร็วไม่ให้เร็วเกินไป ไม่ต้องเหยียบเบรค คอนโทรลพวงมาลัยให้อยู่ในไลน์เส้นโค้งด้านใน
รถเราไปได้ อ้ายพวกจี้ตูดมาเนี่ย ตูดมันแถออกไปเลนนอกทุกที แล้วก็ต้องรีบเหยียบเบรค ฮุฮุ ถึงตอนนั้นเราก็เหยียบหนีไปไกลและ

ตามนั้นเลยครับ gd ของผมนี่ก็คมกริบจริงๆ ในโค้งนี่ผมจะเหยียบไล่ความเร็วขึ้นไปเรื่อยและแค่รักษาไลน์ไว้ มองกระจกหลังอีกทีคันที่ตามมาหายไปแล้ว เพราะเสียจังหวะไปปลิ้นในโค้งซะแล้ว

:bbbear_32:

ออฟไลน์ saranyim

• *
  • Popular Vote : 2
โค้งมันเข้าได้ดีมาก ผมก็ไม่แน่ใจว่าเพราะ ขับสี่ หรือ cg ต่ำ เพราะ คุ่กัด อีโว ก็เข้าได้เหมือนกัน แต่เท่าที่รู้สึกคือ โค้งแล้ว หเามยกคันเร่งเด็ดขาด ไม่ว่าจะมาเร็วแค่ไหน ยกเมื่อไหร่ เหมือนรถจะลอยออกจากโค้ง แต่ตราบไดที่เหยียบไว้ รถจะเกาะโค้งอย่างกะตุ๊กแกเกาะผนังเชียว ^_^

ออฟไลน์ Mcrae555

• *
  • Popular Vote : 20
  • Rally Driver
โค้งนี้คันอื่นเข้าได้ 80
ซูบารุได้ 100

โค้งนี้คันอื่นเข้าได้ 100
ซูบารุได้ 120

ออฟไลน์ CHi.tA.kE

• aWd oNLy
  • *
  • Popular Vote : 1
  • DO wHat yOu lOve, LoVe wHaT yoU DO....
PERFORMANCE PLUS......>>>

ออฟไลน์ pandapong

• *
  • Popular Vote : 19
ฮ่าาๆๆๆ... เป็นเหมือนกันเลยครับ ความสุขเล็กๆ  :bbbear_46:
Proud to drive the WRX !!!

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
เจอหลายครั้งแล้วครับ รถที่พยายามรักษาความเร็วเท่าเรา ไล่ตามมาในโค้ง สุดท้ายปัดเป๋ ส่ายก้นกันไป