ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรอ XV อยู่บ้างมั้ยคะ  (อ่าน 175713 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ford26ers

• NO PAIN NO GAIN
  • *
  • Popular Vote : 7
  • Keep Calm & Make It Real
Re: มีใครรอ XV อยู่บ้างมั้ยคะ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:39:01 AM »
ได้รับรถจากศูนย์วิภาวดีแล้วครับ XV สีขาวครับ.    จากการขับ 1วัน.   ผล
1.หลังจากรับรถ ไปเติมน้ำมัน และเช็คลมยาง โดยรถที่รับจะเติมไว้ 40 psi (คงเผื่อจอดนาน)      ผมเติม 34 psi. วิ่งก็นุ่มดีครับ
2.การประกอบเรียบร้อยดี
3.เครื่อง ช่วงล่าง น่าประทับใจครับ
4.อัตราเร่ง ยังไม่ทราบ เพราะไม่กล้าอัดในช่วง run in ครับ
5.Navigator ใช้งานได้ดี
6.เครื่องเสียงเรียบร้อยดี แต่ลำโพงยังไม่ค่อยล้ำ (ก็ตามราคานะ) , พร้อม remote ของ DVD
7.ระบบโทรศัพท์ link กับ bluetooth ชัดเจน ใช้สะดวก
8.จอฝังที่ headrest 2 จอ ใช้งานร่วมกับ หูฟัง bluetooth ได้ดี, มี game controler ให้อีก 2อัน (เริ่มเยอะ)
9.ตอนจอด ถ้าไม่ set เกียร์park  ชักกุญแจไม่ออก ต้องใช้ไขควงเปิดที่ปิดเล็กๆข้างๆคันเกียร์ แล้วจิ้มลงไปเปิดล๊อก ซึ่งลึก กุญแจจิ้มไม่ถึง. (มีคำอธิบายในคู่มือ)
  ส่วนนี้ต้องแก้ไขด่วน เพราะจะให้ใช้ไขควงจิ้มปลดล๊อกเมื่อต้องการจอดขวางตลอดไปคงไม่งาม รวมทั้งไอ้รูโบ๋ๆนี้ด้วยครับ
10.กล้องยังไม่ได้ ต้องประมาณ 1 สัปดาห์ จะมาติดให้ที่บ้าน

โดยรวมๆแล้วในราคา 1.35 ล้าน คุ้มค่าครับ น่าประทับใจ.  (รึกำลังเห่อก็ไม่รู้)

ใครจองไว้ก็ขอให้ได้รถโดยเร็ว. และขอฝากตัวเป็นน้องใหม่ด้วยครับ
 :bbbear_19:

คุณShreck_747 ยินดีด้วยนะครับ แต่ถ้ามีรูปประกอบคำบรรยายนะครับ ฟินเบยยยย  :bbbear_34:

คุณsixer ผมอ่านแล้วฟิน อิ่มเอมไปเลยครับ  :bbbear_35:  หวังว่าคงได้เข้าไปเซอร์วิสกันแน่นอนครับ เพราะกลับจากที่ทำงาน ขับผ่านทู้กกกวัน  :bbbear_17:
Sneaker Freaker x Music Addict x Basketball Never Stops x Proud of Boxer

ออฟไลน์ P@nzers

• *
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:39:29 AM »
:bbbear_44:อยากบอกว่าเด่วนี้เสียงดีกว่าเก่ามากๆ รถคันตั้งเกือบจะสามล้านยังไม่ไหวจะเคลีย แต่นึกถึงส่วนอื่นๆที่ได้มาเกินคุ้ม
ผมเคยเข้าโค้งแล้วหลุดที่ประมาณเกือบ100 โค้ง motor way ลงวังน้อย วันนั้นรีบไปหน่อย ดันไปยก หมุนเกือบรอบ แต่ยังดึงเข้าไม่ตกถนน
 เลยรู้ถึงความเปนซูบารุเลย ถ้าเปนรถอื่นคงกวาดเรียบไปแล้ว เห็นมีร่องรอยเต็มเลย

ขอให้สนุกกับการขับซูนะคับ ถ้าพบเห็นคันข้างอย่าลืมทักกันนะคับ :bbbear_19:
ขับ 4 ถ้าเข้าโค้งแรงและยกคันเร่งรถหมุนเหรอครับ ผมไม่เเคยขับ 4 เลยกลัวเหมือนกันเห็นมีหลายคนบอกไว้ครับ

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 12:05:49 PM »
ขับ 4 ถ้าเข้าโค้งแรงและยกคันเร่งรถหมุนเหรอครับ ผมไม่เเคยขับ 4 เลยกลัวเหมือนกันเห็นมีหลายคนบอกไว้ครับ
ไม่ขนาดนั้นหรอกคับ ต้องเข้าแบบโหดๆ ยัดเข้า ซึ่งขับสองไม่น่าจะเข้าได้น่ะคับ
รถทุกคันมีลิมิตของตัวเองถ้าอยากลองจิง ควรไปลองในสนามปิดดีกว่าคับ
ถ้ารู้ลิมิตล่ะสบาย  โค้งมากๆเช่น มาจากวังน้อย วนขึ้นสะพานข้ามไปสายเอเชียขาออก ผมอลงเข้ามาหลายๆคันขับเอง ลิมิตของตัวผมเอง
celica ขับหน้า ได้ประมาณ 75-80 เริ่มหน้าดื้อมาก
Jazz GE ล้อ16  ยางRE002 ได้เต็มที่ เกือบ 70 โยนเข้าเลยน่ากลัวคับ
AE92 ก็ได้70 นิดๆก็เริ่มเหวอ
Im GC8 เข้าได้ 80+ ยังไปได้อีกแต่ใจกลัว
Celica TA22 year 1975 ขับหลัง โหลดล้อกล้วย คันนี้แปลกเก่ากว่า 30ปีแต่เข้าได้เกือบ 80 มั่นใจกว่าแจ๊สมาก งงป่ะ
ส่วนลุง outback เดิมๆ เข้า80 ยังเฉย รถสูงกว่าIm อีก

ปล.ไม่ควรไปลองนะคับ อันนี้ผมขับผ่านทุกวันเลยชินทางมาก :bbbear_16:

Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 12:12:10 PM »

ใช้คำว่ามีโอกาสหมุนสูงดีกว่าครับ แต่ถ้าเข้าไม่แรงเกินไป แล้วไม่มี LSD หลังก็ไม่ค่อยน่ากลัวหลอกครับ แต่ถ้ามี LSD เข้าโค้งแบบแรงๆ แล้วยกแบบถอนคันแร่งหมด ในขณะที่ล้อหน้ายังไม่ได้ตั้งตรง หมุนครับ แต่ถ้าค่อยๆลดความเร็วลงก็ไม่น่าจะหมุนง่ายๆ ยกตัวอย่างกรณีรถผม GC มี LSD CUSCO 2 way เข้าโค้งบางทีก็มียกเหมือนกันแต่ก็ไม่เยอะ ก็ไม่มีอาการหมุน   แต่ถ้าให้แนะนำอย่าเข้าแรงเลยคับ บนถนน มันได้ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ P@nzers

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 04:41:52 PM »
ใช้คำว่ามีโอกาสหมุนสูงดีกว่าครับ แต่ถ้าเข้าไม่แรงเกินไป แล้วไม่มี LSD หลังก็ไม่ค่อยน่ากลัวหลอกครับ แต่ถ้ามี LSD เข้าโค้งแบบแรงๆ แล้วยกแบบถอนคันแร่งหมด ในขณะที่ล้อหน้ายังไม่ได้ตั้งตรง หมุนครับ แต่ถ้าค่อยๆลดความเร็วลงก็ไม่น่าจะหมุนง่ายๆ ยกตัวอย่างกรณีรถผม GC มี LSD CUSCO 2 way เข้าโค้งบางทีก็มียกเหมือนกันแต่ก็ไม่เยอะ ก็ไม่มีอาการหมุน   แต่ถ้าให้แนะนำอย่าเข้าแรงเลยคับ บนถนน มันได้ไม่คุ้มเสีย
ถามเผื่อไว้ครับ เพราะเห็นมีหลายท่านบอกไว้ว่า รถที่เป็นระบบขับ 4 ถ้าเข้าโค้งแรงๆและยกคันเร่งสุดเพื่อเบรค ระบบการชดเชยระหว่างล้อชุดหน้ากับชุดหลังมันจะทำงานไม่สัมพันธ์กัน ทำให้เกิดอาการ oversteer
อย่างเช่นตัวฟอเรสเตอร์ตัวเก่า เห็นบอกว่าเจอมาหลายคันแล้วครับ ก็เลยไม่แน่ใจว่าในตัว XV นี้จะเป็นหรือเปล่า หรือมีการแก้ไขแล้ว

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 05:38:45 PM »
ของแถมผมเป็นฟิล์มกับพาร์คเซ็นเซอร์ เปลี่ยนเป็นตัวอื่นไม่ได้ด้วยครับ ถ้าซื้อเพิ่มไม่รู้ว่า คิ้วกันสาดกับสเตปคาร์โก้ เท่าไรครับ
อ้อแรคหลังคาด้วยครับ คุณ sixer

เข้าใจว่า Rack หลังคามีมาแล้วครับ เหลือแต่ สครับเพลต/คิ้วกันสาด/กันรอยประตูท้าย ครับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 06:38:41 PM »
ของแถมผมเป็นฟิล์มกับพาร์คเซ็นเซอร์ เปลี่ยนเป็นตัวอื่นไม่ได้ด้วยครับ ถ้าซื้อเพิ่มไม่รู้ว่า คิ้วกันสาดกับสเตปคาร์โก้ เท่าไรครับ
อ้อแรคหลังคาด้วยครับ คุณ sixer

ขอราคาด้วยคนครับ   :bbbear_47:

ถามเผื่อไว้ครับ เพราะเห็นมีหลายท่านบอกไว้ว่า รถที่เป็นระบบขับ 4 ถ้าเข้าโค้งแรงๆและยกคันเร่งสุดเพื่อเบรค ระบบการชดเชยระหว่างล้อชุดหน้ากับชุดหลังมันจะทำงานไม่สัมพันธ์กัน ทำให้เกิดอาการ oversteer
อย่างเช่นตัวฟอเรสเตอร์ตัวเก่า เห็นบอกว่าเจอมาหลายคันแล้วครับ ก็เลยไม่แน่ใจว่าในตัว XV นี้จะเป็นหรือเปล่า หรือมีการแก้ไขแล้ว

ของผมช่วยตอบตามประสบการณ์นะครับ ขับสี่ที่ถ้าเข้าโค้ง Overspeed ถ้าหลุดนี่หลุดเลยอ่ะครับเป็นปกติ ตั้งตัวไม่ทัน ไม่มีสัญญานอะไรเตือนก่อน ไม่ว่าจากยกหรือไม่ยกคันเร่ง

(เคยหมุน 2 ครั้ง ที่ trackday ในแทรค กับ อบรมโครงการ Bridgestone ครับ กำลังสลาลอม  รู้สึกอีกทีก็รถเริ่มหมุนแล้วครับ รถไม่เป็นอะไร แต่ได้ประสบการณ์เสียวครับ ^^")

ส่วนใหญ่จะหมุนเกือบ 180 องศา แต่ช่วงเริ่มรู้สึกว่ารถหมุนทำได้แค่คุมรถจำกัดให้รถไม่ออกนอกทางครับ ที่เหลือปล่อยวางรอรถสงบนิ่ง  :bbbear_37:

แต่ถ้าเข้าโค้งเร็ว จะเป็น Understeer แทนอ่ะครับ คือดื้อโค้ง และมีเสียงยางลั่น แต่ควบคุมได้ ยกคันเร่งรถก็จะกลับเข้ามาในไลน์ครับ  :bbbear_13:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 11:17:17 AM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ Khemmachat

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:56:28 PM »
XV เสียงเพราะมั๊ยครับ

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:26:02 PM »
ไม่ค่อยมีเสียงครับ. เงียบดี.

แต่ต้องระวัง ของเล่นเยอะ อย่ามัวแต่กดนู่นจิ้มนี่ เด๋วรถจะชนเอานะครับ ^__^

ออฟไลน์ LordLuciferZ

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 12:28:08 PM »
ไม่ทราบว่ามีใครสั่ง Accessory เพิ่มบ้างครับผม  :bbbear_46:

ออฟไลน์ แมวขี้เมา

• *
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 01:22:22 PM »
ผมออกรถมาแล้วสีขาวที่ พัทยา เจอปัญหารถวิ่งแปดสิบอัพ ประตูคนขับมีเสียงลมเข้าเหมือนกระจกปิดไม่สนิท ยางติดรถมาไม่ค่อยประทับใจครับ แต่ช่วงล่างนุ่มนวลดี ผิดหวังเรื่องการเก็บเสียงครับ อยากลงรูปแต่ทำไม่เป็นครับ รถผมติด sill plate, rear plate กันสาด เรียบร้อยสวยมากครับ

ออฟไลน์ yumyui

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 01:47:42 PM »
จองวันนี้จะได้รถตอนใหนเนี้ย    :bbbear_27:

แล้วงานมอเตอร์โชว์   จะมีโปรอะไรดี ๆ มั้งครับ

:bbbear_33:

ออฟไลน์ LordLuciferZ

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 04:26:51 PM »
ขอถามอีกข้อครับผม ไม่ทราบว่าพี่ๆที่ได้รับรถแล้ว ไม่ทราบว่า XV เติม E20 ได้รึเปล่าครับ  :bbbear_48:

• *
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 04:42:18 PM »
เติม E20 ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 04:43:55 PM »
ผมออกรถมาแล้วสีขาวที่ พัทยา เจอปัญหารถวิ่งแปดสิบอัพ ประตูคนขับมีเสียงลมเข้าเหมือนกระจกปิดไม่สนิท ยางติดรถมาไม่ค่อยประทับใจครับ แต่ช่วงล่างนุ่มนวลดี ผิดหวังเรื่องการเก็บเสียงครับ อยากลงรูปแต่ทำไม่เป็นครับ รถผมติด sill plate, rear plate กันสาด เรียบร้อยสวยมากครับ

เช็คลมยางรึยังครับ เค้าเติมมา 40 psi นะครับ คงเผื่อจอดนาน