ผู้เขียน หัวข้อ: มาให้ช่วยอีกแล้วคะ  (อ่าน 6900 ครั้ง)

ออฟไลน์ MU-TU-CU

• *
  • Popular Vote : 0
มาให้ช่วยอีกแล้วคะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:40:17 AM »
ปัญหากับ GD หมู   อีกแล้วคะ    รบกวนวิเคราะห์อาการให้หน่อยนะคะ

รถ GD 2500  เปลี่ยนเกียร์เป็นคอแดง 6 Speed + Center diff  ปรับมือ ( มีปุ่มเลื่อน-ปรับไว้ต่ำแหน่งล่างสุด )
เปลี่ยนเกียร์ 6 speed  ( มือสอง )  มานาน 2 เดือนครึ่ง 
โช๊คแดง  สปริง Eibachs   หัวโช๊คเป็นยางดำธรรมดา

เวลาออกตัว  หรือหักพวกมาลัยเลี้ยวขวา ( เข้าซอย )  กะทันหัน  จะมีเสียงดังแกร๊ก..แกร๊ก   เสียงสั้นๆ  ที่ล้อขวา
ล่าสุดเอารถไปเปลี่ยนเพลาขับซ้าย-ขวาทั้งเส้นแล้ว  ( ช่างบอกว่าหัวเพลาน่าจะดัง  แต่เปลี่ยนไปแล้ว   เสียงก็ยังไม่หาย )
แต่อาการก็ไม่หายคะ   จะมีเสียงเป็นเฉพาะตอนออกตัว  เสียงดังสั้นๆ  แล้วก็หายไป
วิ่งเร็วๆ  ทางยาวๆ  ไม่มีเสียงอะไรหอน
เสียงที่เกิดขึ้นจะดัง  เป็นเฉพาะเลี้ยวขวา   หักเลี้ยงมากๆ  ถอยเข้าซองจอดรถ  ไม่ดังคะ 
แต่ถ้าเลี้ยวแบบออกตัว  หรือเลี้ยวขวาเข้าซอย  ดังแบบชัดเจนสั้น  แกร๊ก...แกร๊ก....แกร๊ก
พี่ๆ  ว่าปัญหาเกิดขึ้นจากอะไรคะ

ช่วยวิจารณ์ทีคะ

ข้อมูลเพิ่มเติม 
-   ช่างจะขอทดลองเปลี่ยนยางหัวโช๊คทั้ง 4 ชิ้น   หรือไม่ก็จะเอาโช๊คแดงไปส่งโรงกลึงปรับแกนบู๊ชที่ฐานโช๊ค   หรือไม่ก็บอกว่าจะเอาโช๊คไปสไลด์รูเพิ่ม
-   อีกร้านก็แนะนำให้เปลี่ยนเป็นโช๊ค TEIN  ปรับเกลียว  SS  บอกว่าจะเงียบ  นิ่มกว่าโช๊คแดงธรรมดา  เพราะไม่มียางหัวโช๊คที่จะบิดตัวไปมา
-   อีกร้านก็บอกว่าให้ยกเกียร์ 6 Speed  ออก   แล้วให้เปลี่ยนเกียร์เดิม 5 Speed   เพราะว่าเกียร์ 6 Speed  มันไม่เหมาะสมกับเครื่องคอขาว 2500
ควรใช้แบบ 5 Speed  เพราะเกียร์สมูทกว่า  โดยเสนอให้เทิร์นกับเกียร์ 5 Speed ของที่ร้าน ( มือสอง ) ให้เราเพิ่มเงินแค่ 2,500 เป็นค่าแรงยกเกียร์เท่านั้นคะ
แลกกันไปเลย

งงไปหมดแล้วคะ
 :bbbear_23:

ออฟไลน์ Subie+Panda

• *
  • Popular Vote : 3
Re: มาให้ช่วยอีกแล้วคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:55:10 AM »
6 speed แพงกว่า 5 speed เยอะเลยนิครับ

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 03:00:26 AM »
ข้ออื่นไม่รู้ครับ...รู้แต่ข้อสุดท้าย ที่ให้แลกเกียร์...เอาระเบิดไปปาอู่นั้นเลยครับ

ห้ามแลกเด็ดขาดครับ... :bbbear_6:
เกียร์ 6 สปีด ราคาแพงกว่าเยอะครับ. แมตช์กันมั้ยผมไม่รุ้ เกี่ยวกันป่าวไม่รู้
แต่อย่าแลกครับ

ขอให้หายเร็วๆครับ

อู่ก็เนอะ...หากินทุเรศจัง คนเค้าไม่รู้ก็จ้องจะทำเค้า

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 03:13:52 AM »
อู่ไหนวานบอก เห็นที่แนะนำมานี่เพลียแทน :bbbear_38: :bbbear_10:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 03:23:13 AM »
อู่ไหนครับเนี่ยะ จะได้ไม่ไปเฉียด บ้าไปแล้ว รบกวน pm อู่ที่เข้าเซอวิสมาให้ผมหน่อยนะครับ

-   อีกร้านก็บอกว่าให้ยกเกียร์ 6 Speed  ออก   แล้วให้เปลี่ยนเกียร์เดิม 5 Speed   เพราะว่าเกียร์ 6 Speed  มันไม่เหมาะสมกับเครื่องคอขาว 2500
ควรใช้แบบ 5 Speed  เพราะเกียร์สมูทกว่า  โดยเสนอให้เทิร์นกับเกียร์ 5 Speed ของที่ร้าน ( มือสอง ) ให้เราเพิ่มเงินแค่ 2,500 เป็นค่าแรงยกเกียร์เท่านั้นคะ
แลกกันไปเลย

สุดยอดอู่แล้วครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 06:56:49 AM »
ลองกลับไปเช็คเพิ่มอีกสักจุดนึงนะครับ ที่ตรงปลอกกันสั่นตรงดุมล้อว่ามีครบหรือไม่ ผมเคยมีปัญหาเดียวกันมีเสียงแก๊กๆ แบบนี้ เหมือนมีระยะที่มันมีการให้ตัวได้นิดๆ ถ้าไม่จากช่วงล่างก็ต้องเป็นระบบขับเคลื่ิอน เข้าอู่เช็คก็ไม่เจอ แต่ช่างที่อู่ซูบารุกรุงเทพฯ นี่เค้าชำนาญมาก สันนิษฐานเลยว่ามาจากจุดนี้ (เพราะจุดอื่นเช็คหมดแล้ว) ไปใส่ปุ๊ปหายเลย ถ้าเป็นรถธรรมดาถึงไม่ใส่ก็อาจจะไม่ได้ยิน แต่ผมคาดว่ารถขับสี่มีแรงบิดที่ดีกว่าสูงกว่า พอออกตัวพร้อมกันสี่ล้อ มีระยะต่างของวัสดุอุปกรณ์ตรงไหนอยู่มันจะฟ้องเลย

ลองเช็คดูก่อนนะครับ เผื่อมันจะเป็นปัญหาเส้นผมบังภูเขา จะได้ไม่ต้องไปเสียตังค์เยอะ เพราะปลอกดีๆ ก็แค่ข้างละสัก 200 บวกลบเองครับ

:bbbear_9:

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:10:39 AM »
ตัวDCCD ลองตั้ง autoดูครับ ถ้าจำไม่ผิดตำแหน่งล่างน่าจะ เป็น 35:65 น่าครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:56:31 AM »
ผมว่าไม่ลูกหมากก็อาจจะยอยมากกว่าครับน่าจะเป็นพวกช่วงล่าง
ไอคนจะสับเกียร์นี่คิดไปได้เนาะ
ผมพาไปสับจาก6เป็น5speedแถมแก้อาการดังพร้อมของพร้อมค่าแรงแถมตังค์ให้อีกหมื่นเลยเอา :bbbear_40:
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:03:58 AM »
 เดิมตอนเป็นเกียร์5 speed มีเสียงนั้นไม๊ครับ?
ถ้าไม่เป็นและเป็นโช้คชุดเดียวกันให้ลองเช็คการตั้งค่า C-Diff ก่อนนะครับโช้คอาจปกติ
รบกวนขอทราบชื่ออู่ที่ขอเทิร์นเกียร์ทางpm หน่อยได้ไม๊ครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ b_zestup

• ซูบารุคือชีวิต จะขับมันจนกว่าจะไม่มีแรงเหยียบคลัตช์ ถ้าหมดแรงก้อจะขับเกียร์ออโต้ 555
  • *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:05:46 AM »
เห็นด้วยกับกระทู้อื่นๆนะคับ ข้อสามตัดทิ้งไปได้เลยคับ เกียร์ 6 speed แพงกว่ามากมาย ข้ออื่นรอผู้รู้มาตอบแล้วกันคับ ป.ล. ยังไงขอทราบชื่ออู่ที่แนะนำให้เปลี่ยนเกียร์หน่อยนะคับ
PM มาก้อได้คับ จะได้ไม่เฉียดไปเหมือนกัน ขอบคุนคับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:16:17 AM »
ถ้าสะดวกก็ไปอู่ลุงกมลหรืออู่ที่หลายๆคนแนะนำเลยครับ ชัวกว่า ไม่ต้องเดาอาการ
และก็ ถ้าเป็นไปได้ ขอชื่ออู่ ข้อสุดท้ายด้วยครับ PM มาก็ได้ครับผม

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:33:29 AM »
ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับเกียร์นะครับ ดูจากอาการที่เล่ามาแล้วเนี่ย

แนะนำลองตามคุณ intrinsic ครับ  :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:

ปรับ C-Diff ดูครับ  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

แต่สลับเอา 6 เกียร์ไป 5 เกียร์นี่ เพลียเลยนะครับ  :bbbear_13: :bbbear_13: :bbbear_13:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:34:44 AM »
ขอชื่ออู่ด้วยครับ ถ้าเหตุการณเป็ยไปตามที่ จขกท แจ้งใว้จริง อู่นี้มันช่างเห้จริงๆ. คิดได้ไง เอา5มาแลก6 แล่วเพิ่มตังคาแรง เห็นเป็น ญ แล้วฉวยโอกาศหรอครับ

บอกอักษรย่อมาในนี้ก็ได้ เผื่อมีสมาชิกท่านอื่นโดนด้วย จะได้ช่วยกันแชร์และประจาน

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:01:07 AM »
ได้เกียร์ตัวที่มี ลิมิเต็ดสลิปติดมาด้วยป่าวคับ ถ้ามีลิมิเต็ด

เวลาเลี้ยว ก็ดังเหมือนกันนะ แก้ยังงัยก็ไม่หาย มันเป็นปกติสำหรับลิมิเต็ด ที่มันดัง แกร็กๆๆ ไม่ก็กั่กๆๆ

แต่ถ้าไม่มีลิมิเต็ดถ้าทำเพลาแล้วไม่หาย ลองเช็คพวก แท่นเครื่องแท่นเกียร์ดูก่อนคับ

ไม่งั้นก็ลองปรับ dccd ดูก่อนครับ

ส่วนเรื่องแลกเกียร์ นี่เข้าขั้นแย่มากๆนะครับ อู่ที่จะทำให้เนี่ย  ราคาคร่าวๆระหว่าง

5 สปีดกับ 6 สปีด นี่ต่างกันชนิดที่ว่าฟ้ากะเหวเลย ลองหาๆดูราคาในเว็บนี้ดูก็ได้ครับ

อู่สุดท้ายผมขอแนะนำว่า อย่ากลับเข้าไปทำอีกเป็นอันขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:06:55 AM โดย pomaru »

ออฟไลน์ MU-TU-CU

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:17:30 AM »
ก่อนอื่นขอขอบคุณทุกท่านคะ

รถของพี่ชายไปเรียนต่อต่างประเทศ   ที่บ้านไม่มีคนใช้   หนูเลยต้องเอามาวอร์มเสาร์-อาทิตย์  ครั้งหนึ่ง
อยู่ที่  บางริ้น  จ.ระนอง   ไม่มีอู่ซ่อมซูเลยคะ  เลยต้องใช้บริการอู่ที่ซ่อมรถแต่งทั่วไป เห็นมีแต่ลูกค้าเครื่อง J  เครื่อง SR
ถ้าซ่อม  เช็ค  ไม่มากก็เข้า B-Q
เห็นว่าอยู่ใกล้บ้าน   แต่เครื่องมือช่างไม่ค่อยพร้อมเท่าไร
เวลาจะซ่อมใหญ่   ช่างจะนัดมาซ่อมแถวอู่พุทธมณฑลสาย 5 ( ใกล้วัดไร่ขิง )  บอกว่ามีช่างที่ชำนาญซ่อมรถ 4WD 
โดยให้ลูกน้องแม่ขับมาที่พุทธมณฑล
มาทีก็ งง  ที

เคยโทรถามพี่ชายเหมือนกันว่าอยากขายไหม    พี่ชายก็บอกให้เก็บๆ  ไว้ก่อน
แต่ก็ยังไม่กลับมาอยู่เมืองไทยซักที
จอดไว้นานๆ   หนูเข้าห้องเครื่องกัดสายไฟรวนไปหมด  เปิดฝากระโปรงทีก็ซ่อมที  มึน

เมื่อก่อนเรียนที่กรุงเทพ  แต่ตอนนี้ต้องมาเฝ้ากิจการของครอบครัว   แทบจะไม่มีเวลามากรุงเทพเลยคะ
สงสัยต้องให้ลูกน้องแม่เปลี่ยนอู่ซักหน่อยแล้วคะ

ขอบคุณทุกท่านนะคะ   ซ่อมเสร็จจะมารายงานผลให้ทราบคะ