ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าอู่ทำทั้งหมดเท่านี้ สอบถามควรใช้เวลากี่วันครับ  (อ่าน 4635 ครั้ง)

ออฟไลน์ ronaldoy10

• *
  • Popular Vote : 9
รถ gf เครื่องคอขาว อินเตอร์เฉียง ขับปกติ แต่ผมเคยมาแจ้งอาการว่า ตอนออกตัวที่รอบต่ำจะมีอาการเหมือนรถไม่ค่อยมีแรง ต้องกดลึกกว่าเดิมหน่อย พี่ๆเพื่อนๆแนะนำว่าน่าจะเป็นจากเกียร์ มีท่านหนึ่งแนะว่า รถมีอาการเดียวกันเป็นจากไดชาร์จเสื่อม ซึ่งผมได้นำเข้าอู่ไปโดยที่สั่งทำเพิ่มอีกหลายรายการ
1. เช็คอาการตามที่กล่าวมา โดยวันที่ไปถึง ทางอู่คาดว่าน่าจะเป็นจากการเติมน้ำมันเกียร์ผิด โดยนำน้ำมันเฟืองท้ายมาเติมแทน หลังจากเช็คดูปรากฎว่าปกติ จึงขอเวลาตรวจสอบ
2. เปลี่ยนกรองเบนซิน กรองเกียร์ กรองอากาศ หัวเทียนใหม่หมด (กรองเครื่องเพิ่งเปลี่ยนไม่กี่วัน เพราะเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่)
3. เช็คไฟ absโชว์ อันนี้เคยไปหาพี่เล็ก พี่เค้าดูแล้วพบว่าหนูกัดสายไฟ เลยแจ้งช่างว่าพี่เล็กบอกมาแบบนี้
4. ไฟฉุกเฉินไม่ติด
5. เปลี่ยนสายน้ำมันใหม่ทั้งในถังและนอกถังเพื่อให้ทนแก๊สโซฮอลล์ อันนี้ช่างแจ้งว่าใช้เวลานิดนึง เพราะต้องยกถังลงมาเลย
6. เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่เพราะ ช่างโทรมาแจ้งว่ามีอาการน้ำซึมตรงหม้อน้ำ
7. ติดเกจ์ defi 3ตัว (sti genome) ผมเอาไปเอง พร้อมเอาที่ครอบเกจ์ไปให้ด้วย โดยติด water temp ของที่ร้านขายอยู่เพิ่มอีก1ตัว
8. เปลี่ยนแบตใหม่ของ Bosch 1ลูก (ของที่ร้าน)
9. เปลี่ยนสายพาน timing พร้อมลูกรอก
ทั้งหมดนี่อู่ซูบารุโดยตรง ควรใช้เวลาทำกี่วันครับ (ถามเป็นความรู้ เพราะผมคิดว่าไม่เกิน 1สัปดาห์น่าจะเสร็จ)  :bbbear_38:

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
Re: เข้าอู่ทำทั้งหมดเท่านี้ สอบถามควรใช้เวลากี่วันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:54:21 PM »
บอกกันตรงๆเลยนะครับ
ไม่ว่าจะอู่สีหรืออู่ซ้อมรถ ที่ช้าเพราะติดงานลูกค้าก่อนหน้า และงานหน้าอู่อีก
บางที่ก็เรื่องหาอะไหล่

อย่างเช่นอู่สีนัด7วัน 3วันแรกลองกลับไปสิครับ
รถยังไม่ได้เริ่มทํา ยังจอดไว้อยู่เลย

บางทีต้องทําใจรอ หรือถ้ารีบใช้รถจริงๆก็คุยกับอู่ที่ทําดู

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: เข้าอู่ทำทั้งหมดเท่านี้ สอบถามควรใช้เวลากี่วันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:12:18 PM »
บางอู่ก็ว่างเกิ้น เข้าเช้าออกเย็น.แต่ผมชอบนะ
บางอู่มีช่าง2คนแต่รับรถลูกค้ายังกับอดอยากงานแล้วก็จอดดองทิ้งไว้
บางอู่ก็ดองรถรอคิวซะลืมกำหนดส่งรถ พอเร่งหน่อยก็อ้างสะดุด เดินไม่นิ่ง วิ่งไม่เรียบ
บางอู่เจอเจ้าของอารมศิลปินหน่อย อาการเล็กน้อย แต่กว่าจะลงมือทำได้ ต้องคุยให้เยอะไว้ก่อน จะหนักไปทางพรีเซน

ทำรถพวกนี้เราต้องใจเย็น อย่าเร่ง อย่ารีบ อย่ากดดัน. แต่ถ้าอู่นัดวันใหนแล้วยังไม่ได้นี่ มันน่าอารมเสียจริงๆ อ้างไปเรื่อย ผลัดไปเรื่อย

ตามอาการ จขกท ถ้าไม่รอคิวช่างลงมือทำเลย ผมว่าสักอาทิตย์กำลังดี ความเห็นส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:17:05 PM โดย Bossma »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:20:44 PM »
บอกกันตรงๆเลยนะครับ
ไม่ว่าจะอู่สีหรืออู่ซ้อมรถ ที่ช้าเพราะติดงานลูกค้าก่อนหน้า และงานหน้าอู่อีก
บางที่ก็เรื่องหาอะไหล่

อย่างเช่นอู่สีนัด7วัน 3วันแรกลองกลับไปสิครับ
รถยังไม่ได้เริ่มทํา ยังจอดไว้อยู่เลย

บางทีต้องทําใจรอ หรือถ้ารีบใช้รถจริงๆก็คุยกับอู่ที่ทําดู
เรื่องอะไหล่ ทุกอย่างที่ผมว่ามา ไม่ใช่อะไหล่ที่หายากเลยสักอย่างเลยอ่ะดิครับ
กรองเกียร์ กรองอากาศ กรองเบนซิน หัวเทียน สายไฟ สายน้ำมัน หม้อน้ำ สายพานไทม์มิ่ง เกจ์ที่ติดเพิ่มทางร้านก็ขายอยู่แล้ว
ปล. เข้าอู่ตั้งแต่ 29 ม.ค. เวลา 21.00น. ครับ ถึงวันนี้ 12 วัน (วันที่29 ไม่นับ)
อีกอย่าง ไม่อยากโทรตามครับ เดี๋ยวหาว่าเร่ง ก่อนหน้านี้โทรไปทุกสองวันยังรู้สึกเกรงใจ แต่ล่าสุดที่คุยเมื่อวันที่6 กพ. คือเหลือเช็คสายไฟเกียร์อย่างเดียว เพราะอาการอื่นปกติหมด เมื่อวานเช้า (9กพ.) โทรไปถามใหม่ ก็บอกเหลือเช็คสายไฟเกียร์อย่างเดียว ถ้าตอนเย็นเสร็จจะโทรบอก ก็เงียบ สรุปจอดเฉยๆ4วัน ไม่มีไรคืบหน้า
ผมเข้าใจนะถ้าเป็นเหตุผลที่คุณ pick ว่ามา แต่นี่รถผมเช็คสายไฟเกียร์อย่างเดียว ใช้เวลา4วัน ยังไม่เสร็จ
ปล.2 ผมไม่ใช่คนเรื่องมาก ช่างบอกว่าอะไรไม่ดี ผมเปลี่ยนหมด
ตอนนี้เริ่มหงุดหงิดเพราะโดนดองเฉยๆครับ ขอระบาย เพราะเหตุผลที่ไม่เอาเข้าอู่พี่เล็ก เนื่องจากหลายๆคนบ่นว่างานช้า ถ้าไม่ไปนั่งคุมเอง ที่ไหนได้ งานนี้คงช้ากว่าแถมแพงกว่า
 :bbbear_6:

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:21:53 PM »
ถ้าเอาแบบว่าเข้าไปแล้วทำได้เลย รวมทุกข้ออย่างน้อยๆก็3-4 วันแหละคับ ยิ่งต้องเช็คอาการด้วย

อาจจะเพิ่มเวลาอีกหน่อย แต่ถ้าทางอู่มีคิว ก็อยู่ที่ว่าคิวก่อนหน้าเรามีกี่คัน แล้วแต่ละคัน ทำอะไรกันมั่ง

ถ้าทำเยอะก็นานหน่อย  แล้วแต่ที่และอาการรถด้วยคับ ว่าจะหาสาเหตุเจอมั้ยเว้นแต่ว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ใหม่

ใส่อย่างเดียวเลย อันนั้นอาจเร็วขึ้นอีกหน่อยคับ หวังว่าคงเป็นแนวทางได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:27:10 PM »
บางอู่ก็ว่างเกิ้น เข้าเช้าออกเย็น.แต่ผมชอบนะ
บางอู่มีช่าง2คนแต่รับรถลูกค้ายังกับอดอยากงานแล้วก็จอดดองทิ้งไว้
บางอู่ก็ดองรถรอคิวซะลืมกำหนดส่งรถ พอเร่งหน่อยก็อ้างสะดุด เดินไม่นิ่ง วิ่งไม่เรียบ
บางอู่เจอเจ้าของอารมศิลปินหน่อย อาการเล็กน้อย แต่กว่าจะลงมือทำได้ ต้องคุยให้เยอะไว้ก่อน จะหนักไปทางพรีเซน

ทำรถพวกนี้เราต้องใจเย็น อย่าเร่ง อย่ารีบ อย่ากดดัน. แต่ถ้าอู่นัดวันใหนแล้วยังไม่ได้นี่ มันน่าอารมเสียจริงๆ อ้างไปเรื่อย ผลัดไปเรื่อย

ตามอาการ จขกท ถ้าไม่รอคิวช่างลงมือทำเลย ผมว่าสักอาทิตย์กำลังดี ความเห็นส่วนตัวครับ
ถ้าเอาแบบว่าเข้าไปแล้วทำได้เลย รวมทุกข้ออย่างน้อยๆก็3-4 วันแหละคับ ยิ่งต้องเช็คอาการด้วย

อาจจะเพิ่มเวลาอีกหน่อย แต่ถ้าทางอู่มีคิว ก็อยู่ที่ว่าคิวก่อนหน้าเรามีกี่คัน แล้วแต่ละคัน ทำอะไรกันมั่ง

ถ้าทำเยอะก็นานหน่อย  แล้วแต่ที่และอาการรถด้วยคับ ว่าจะหาสาเหตุเจอมั้ยเว้นแต่ว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ใหม่

ใส่อย่างเดียวเลย อันนั้นอาจเร็วขึ้นอีกหน่อยคับ หวังว่าคงเป็นแนวทางได้นะครับ
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ตอนนี้ไม่มีรถใช้มันเลยหงุดหงิด ค่าแท็กซี่วันๆก็ไม่ต่ำกว่า500แล้วครับ แต่ตอนนี้อารมณ์ดีแระ ถ้าฟังจากเหตุผลของทุกท่าน อู่เค้าคงต้องรีบเคลียร์งานเก่าก่อน
ขอบคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:52:40 PM »
ยังไม่เสร็จหรือพี่
สงสัยจะคันยิกๆ อยากขับล่ะสิ 5555555

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:54:48 PM »
ลงคอแดง+เกียร์ 6speed
Kayorad ด้วยจบกันไปเลย :bbbear_35:

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:06:54 PM »
หยอดน้ำมันไปหน่อย...... :bbbear_16:

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:58:41 AM »
หยอดน้ำมันไปหน่อย...... :bbbear_16:

Red = พรุ่งนี้เสร็จ

100 = มะรืน

แสง = +ไปอีกวัน

พาไปนวด = ครึ่งวัน :bbbear_30:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 06:57:34 AM »
ลงคอแดง+เกียร์ 6speed
Kayorad ด้วยจบกันไปเลย :bbbear_35:
เด๋วรออยากกลับมาแรงก่อนนะ  :bbbear_27:
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ^^

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 11:03:43 AM »
ไปทำอู่ไหน PM บอกหน่อยดิ
จายเย็นๆๆคับ  :bbbear_9:
Adi Autolism.. 086-8060694