ผู้เขียน หัวข้อ: ขับๆ อยู่ เข็มไมล์ร่วง และไม่ขยับอีกเลย ตรวจเช็คอย่างไรได้ครับ  (อ่าน 4192 ครั้ง)

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
ขณะเข็มความเร็วอยู่ที่ 80 KM/h กำลังเร่งเซง อยู่ๆ เข็มก็ร่วงตกไปที่ 0 รถไม่มีอาการใดๆ แค่เข็มไม่ขึ้น อย่างนี้ เป็นอาการของตัวใดเสียครับ

ตรวจเช็คเบื้องต้นอย่างไรได้บ้าง แก้เองได้ หรือต้องเข้าอู่ครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้เข็มนิ่งไม่กระดิกเลยครับ  :bbbear_33:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
เปิดฝาโปรงดูแถวฟร้อนไปส์ว่าสายไปโดนฟร้อยไปส์ละลายหรือปล่าว หรือขยับสายตรงเกียร์ดูครับ ไล่สายที่ออกจากห้องโดยสารลงมาลงไปที่เกียร์ด้านล่าง ก้มมองน่าจะเห็น

รถ หมาบ้า เคยตกหายไปดื้อๆเหมือนกัน เช๊คแล้ว สายไมล์ไปโดนครอบโข่งหลังละลายขาด. เครื่อง 4 ครอยกลาง

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
คงจะสายไมล์ขาดแล้วหล่ะครับ
ลองเช็คดูนะครับว่าสาเหตุเกิดจากอะไร และให้รีบซ่อมครับ ผมเคยทีนึง ตอนนั้นไมล์มีแค่ 180 km/h เราลากเกินไปจนไมล์ขาดเลย
ขับไปได้ซักพัก จากนั้น check engine ขึ้น พอขับเกิน 3 - 4 พันรอบ รถจะสะดุดๆ เหมือนกล่องมันสั่งตัด ตลอดเลยพอเปลี่ยนสายไมล์เสร็จก็หายครับ เครื่อง V.4 ไปหาเซียงกง Auto Home เส้นละ 300 บาท ครับ จนตอนนี้เปลี่ยนเป็นไมล์ 280km/hr มาให้ละ ไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 02:54:32 PM โดย NOp76 »

• *
เครื่อง v4 เช่นกันครับ

• *
น่าจะสายไมล์ขาดจริงๆ ตอนนี้ เลขกิโลก็ไม่ขยับเลยครับ