ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อมูลวิธีเลือก Downpipe (แต่ง)..หน่อยครับ  (อ่าน 18267 ครั้ง)

ออฟไลน์ MIDBULL

• *
  • Popular Vote : 11
  • " อย่าเข้าใกล้ อะไหล่แพง "
ถามข้อมูลวิธีเลือก Downpipe (แต่ง)..หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 01:51:18 PM »
รบกวนถามเรื่อง Downpipe หรือ (Frontpipe)ครับ  ไม่รู้เรียกยังไงครับพอดีส่องๆ หาข้อมูลอยู่ครับ อยากใส่ของแต่ง 
"อยากทราบว่า"
(จากรูป)
  ปากรับต่อกับเทอร์โบ ของ downpipe ดังกล่าว หลากยี่ห้อลักษณะต่างกันมีผลในด้านไหน แบบไหนเหมาะหรือไม่เหมาะกับ SingleScroll
ถ้ากรณีถ้าอยากจะเปลี่ยน.ใครพอมีความรู้บ้างครับ

(รถผม แมว 2.5 WRX SingleScroll ) ตอนนี้โบเดิมครับ อนาคตก็คงเดิมอยู่ครับ
ที่มีอยู่แล้วในรถคือ HKS Centerpipe 2.6”กับปลาย HKS -----ขาดท่อนหน้า

เท่าที่ดู HKS,Tomie ปากจะกว้างมาก / Perrin,invidia แบ่ง2ช่อง
*1-ควรเลือกปากรับแบบไหนน่าจะดีกว่ากันครับ เพราะเท่าที่ดูมีหลายแบนรนด์มาก ส่วนใหญ่ขนาด 3” น่าจะมีSport Cat.ในตัว
 แต่ตำแหน่งฝังเซ็นเซอร์ ไม่แน่ใจว่าที่เดิมเหมือนเดิม รึเปล่า
*2-เปลี่ยนแล้วมีปัญหา เรื่องไฟ Engine ขึ้นไหมครับ (ใครเปลี่ยนมารบกวนแชร์ให้หน่อยครับ)
*3-ขอคำแนะนำชี้แนะผมหน่อยครับเปลี่ยน ดี/ไม่ดี อย่างไร?

ปล./ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆ SSS หน่อยครับ
**ผมถามเพื่อนในกลุ่มไม่มีใครตอบเลย เพราะกบฏกันหมดแล้ว..(พวกเขาเหล่านั้น) รู้จักแต่ RALLI///ART  :bbbear_41:
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: ถามข้อมูลวิธีเลือก Downpipe (แต่ง)..หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 01:52:11 PM »
 :bbbear_6:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: ถามข้อมูลวิธีเลือก Downpipe (แต่ง)..หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 01:56:13 PM »
พี่เอครับ ปล่อยโล่งๆเลยครับ ไม่ต้องใส่ อิอิ เสียงลั่นดีครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 02:48:01 PM »
Perrin
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 02:58:10 PM »
จากที่ดูถ้าเป็น
single scroll คงต้องเป็น HKS Tomie นะ
ถ้า Twin Scrool ถึงจะต้องใช้ Perrin เพราะต้องมีท่อย้อนครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 03:00:54 PM »
ไม่บอกหรอก เสียใจด้วยยย :bbbear_44:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 03:21:56 PM »
ไม่บอกหรอก เสียใจด้วยยย :bbbear_44:

บอกเค้าหน่อยจิตะเอง  :bbbear_20:
เด่ว Trackday เค้าแอบตัดสายเบรค, ไล่เอาขี้ปา อีโว8 Bossma ให้
  :bbbear_17:
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 03:27:32 PM »
บอกเค้าหน่อยจิตะเอง  :bbbear_20:
เด่ว Trackday เค้าแอบตัดสายเบรค, ไล่เอาขี้ปา อีโว8 Bossma ให้
  :bbbear_17:
:bbbear_6:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 04:04:18 PM »
ของแต่ง ก็มีสินสอด ทองหมั้น เงินสด โฉนด อะไรเทือกนี้ล่ะฮาฟ จบป่ะ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 04:30:04 PM »
จากที่ดูถ้าเป็น
single scroll คงต้องเป็น HKS Tomie นะ
ถ้า Twin Scrool ถึงจะต้องใช้ Perrin เพราะต้องมีท่อย้อนครับ

ครับผม
อันดับแรก ผมเองก็ไม่ทราบว่ามันแยกประเภท Downpipe เป็น single / twin รึเปล่าครับ
เพราะดูใน web ส่วนใหญ่ไม่ได้มีระบุไว้น่ะครับ

อันนี้ผมคิดของผมเองนะครับ
*แต่ก็ซึ่ง perrin,Invidia ขายที่ฝั่งเมกา รถที่โน่นส่วนมากน่าจะเป็น EJ25 และน่าจะ single ทั้งหมดรึเปล่า = งง
*ส่วน Tomei ,HKS  ทางยุ่นเอง  EJ20 เป็น Twin ส่วนมากก็ทำมาแบบรูกว้างรูเดียว ..น่ะครับ  (แต่มี Tanabe อีกอันที่ 2 รู) = งง

หรือทั้งหมดทั้งมวลไม่ได้แบ่งแยกแต่มันคือการดีไซน์ โฟล์ไอเสียของใครของมัน *ผมคิดเอง  = งง อยู่เหมือนกันน่ะครับผม
-พอมีข้อมูล ขอความกระจ่างผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ MiT GC8

• เด็กฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 04:53:59 PM »
 :bbbear_40: :bbbear_40: :bbbear_40:

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 05:08:03 PM »
เอาLinkจาก Nasioc เกี่ยวกับข้อมูลDown pipeมาให้ดูครับ
http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=445812

อันนี้ทำเป้นChartขนาดของแต่ละยี้ห้อ จะดูง่ายหน่อย
http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?s=&threadid=532132

ถ้าเข้าไปดูอาจจะช่วยให้เข้าใจมากขึ้น
อย่างเช่น
ถ้าเป็น Single scroll เราก็มามองหาพวก
Blank plate, Bell mouth สำหรับTurboช่องเดียว
อย่างที่คุณนพแนะนำ

แต่ถ้าเป็นพวก GD ส่วนมากTurbo จะเป็น Twin Scroll หรือ 2ช่อง
ก้ใช้พวก Split Bell mouth, Divorced or Twin Dump

ขนาดที่ใช้
2.5-3.5 นิ้วก็แล้วแต่เครื่องและองค์ประกอบต่างๆของเครื่งอยนต์
บางคนก็ว่า3นิ้ว โล่งไป 2.5ก็พอ เพราะเครื่องไม่ได้ทำอะไรมาหรือลองปรึกษาอู่ดูครับ

เรื่องของ ไฟ Engine ขึ้น
น่าจะอยู่ที่ตัว O2sensor ถ้ารูให้เสียบก็ไม่มีปัญหาอะไรหรือจะไปเจาะรูไว้ใส่ก้ได้

เปลี่ยแล้วดีไม่
รถTurbo เอาไอเสียมาปั่นเป็นลมไอดี เปลี่ยนแล้วก็โล่งขึ้นลมก็มามากขึ้น แต่โล่งไปก็ไม่ดีควรใส่ให้เหมาะสม
ฝรั่งว่าม้าจะเพิ่ม 15-20ตัว ขึ้นอยู่ที่ประเภทรถและวัสดุ ลองพจารณาครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 05:17:42 PM »
เอาLinkจาก Nasioc เกี่ยวกับข้อมูลDown pipeมาให้ดูครับ
http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=445812

อันนี้ทำเป้นChartขนาดของแต่ละยี้ห้อ จะดูง่ายหน่อย
http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?s=&threadid=532132

ถ้าเข้าไปดูอาจจะช่วยให้เข้าใจมากขึ้น
อย่างเช่น
ถ้าเป็น Single scroll เราก็มามองหาพวก
Blank plate, Bell mouth สำหรับTurboช่องเดียว
อย่างที่คุณนพแนะนำ

แต่ถ้าเป็นพวก GD ส่วนมากTurbo จะเป็น Twin Scroll หรือ 2ช่อง
ก้ใช้พวก Split Bell mouth, Divorced or Twin Dump

ขนาดที่ใช้
2.5-3.5 นิ้วก็แล้วแต่เครื่องและองค์ประกอบต่างๆของเครื่งอยนต์
บางคนก็ว่า3นิ้ว โล่งไป 2.5ก็พอ เพราะเครื่องไม่ได้ทำอะไรมาหรือลองปรึกษาอู่ดูครับ

เรื่องของ ไฟ Engine ขึ้น
น่าจะอยู่ที่ตัว O2sensor ถ้ารูให้เสียบก็ไม่มีปัญหาอะไรหรือจะไปเจาะรูไว้ใส่ก้ได้

เปลี่ยแล้วดีไม่
รถTurbo เอาไอเสียมาปั่นเป็นลมไอดี เปลี่ยนแล้วก็โล่งขึ้นลมก็มามากขึ้น แต่โล่งไปก็ไม่ดีควรใส่ให้เหมาะสม
ฝรั่งว่าม้าจะเพิ่ม 15-20ตัว ขึ้นอยู่ที่ประเภทรถและวัสดุ ลองพจารณาครับ

เป๊ะ!!ยิ่งกว่าวุฒิศักดิ์อีก   
,ขอบคุณมากครับคุณปิ๊ก

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 05:27:19 PM »
-รูปแรก tomei and hks เป็นแบบ bell mouth
-perrin เป็นแบบ divorce
-invidia เป็นแบบ split bell mouth
ซึ่งทั้งสามแบบมีส่วนช่วยให้ exhaust flow มีการไหลที่ดีขึ้น หรือจะให้เข้าใจง่ายๆก็คือมันจะไม่อั้นนั่นเองครับ ก่อนอื่นพี่ต้องไปดู downpipe เดิมติดรถก่อน พี่จะเห็นว่าทางฝั่งที่เวสเกตุกระป๋องเปิด นั้นจะไม่มีทางระบายออก ทำให้เมื่เวสเกตเปิด ไอเสียจะมาชนกับท่อหลัก ทำให้ back pressure สูงมากเมื่อบูสมา(ดูรูป perrin จะทำคล้ายของติดรถแต่มีช่องระบายแยกแล้วถึงวนกลับท่อหลัก) downpipe แต่งก็จะกำจัดจุดนั้นออกไป ข้อดีข้อเสียของแต่ระแบบก็น่าจะมี แต่จะเห็นความต่างชัดเจนในแต่ละแบบไหม ส่วนตัวผมคิดว่ามีแต่รู้สึกไม่ได้แบบเป็นรูปธรรม ผมมองว่าสิ่งสำคัญคือขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางท่อมากกว่า แต่ถามว่าแตกต่างจากของเดิมไหม ขอบอกว่าดีขึ้นแบบรู้สึกได้

ส่วน twin/single จะต่างที่ uppipe ครับ downpipe ไม่น่าเกี่ยว.

ป.ล. ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว จากความรู้อันน้อยนิดนะครับ ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ  :bbbear_19:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 05:44:01 PM »
-รูปแรก tomei and hks เป็นแบบ bell mouth
-perrin เป็นแบบ divorce
-invidia เป็นแบบ split bell mouth
ซึ่งทั้งสามแบบมีส่วนช่วยให้ exhaust flow มีการไหลที่ดีขึ้น หรือจะให้เข้าใจง่ายๆก็คือมันจะไม่อั้นนั่นเองครับ ก่อนอื่นพี่ต้องไปดู downpipe เดิมติดรถก่อน พี่จะเห็นว่าทางฝั่งที่เวสเกตุกระป๋องเปิด นั้นจะไม่มีทางระบายออก ทำให้เมื่เวสเกตเปิด ไอเสียจะมาชนกับท่อหลัก ทำให้ back pressure สูงมากเมื่อบูสมา(ดูรูป perrin จะทำคล้ายของติดรถแต่มีช่องระบายแยกแล้วถึงวนกลับท่อหลัก) downpipe แต่งก็จะกำจัดจุดนั้นออกไป ข้อดีข้อเสียของแต่ระแบบก็น่าจะมี แต่จะเห็นความต่างชัดเจนในแต่ละแบบไหม ส่วนตัวผมคิดว่ามีแต่รู้สึกไม่ได้แบบเป็นรูปธรรม ผมมองว่าสิ่งสำคัญคือขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางท่อมากกว่า แต่ถามว่าแตกต่างจากของเดิมไหม ขอบอกว่าดีขึ้นแบบรู้สึกได้

ส่วน twin/single จะต่างที่ uppipe ครับ downpipe ไม่น่าเกี่ยว.

ป.ล. ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว จากความรู้อันน้อยนิดนะครับ ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ  :bbbear_19:

-ขอบคุณมากครับ
เดิมนี่น่าจะแบบในรูป รึเปล่า ครับ