ผู้เขียน หัวข้อ: ควันดำ...  (อ่าน 1457 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monster

• *
  • Popular Vote : 12
ควันดำ...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 01:12:58 AM »
รบกวนขอถามว่าท่านสมาชิกทุกท่านซัก ๔ เรื่องครับว่า...

1 รถมีควันดำออกมาหนึ่งปู๊ด ตอนกระทืบคันเร่งออกตัว มีสาเหตุมาจากอะไรหรอครับ?

๑ จูนน้ำมันหนาไป...เผื่อเยอะเกิน :bbbear_15:

๒ รถไม่ค่อยได้อัด...เลยอัดอั้นมานาน :bbbear_10:

แล้วจำเป็นแก้ไขหรือไม่...แล้วแก้ยังไงดีครับ!

ป.ล. กล่อง v-pro กล่องเงิน เทอร์โบ td06-20g

2 ถ้าเปลี่ยนท่อไอเสียทั้งเส้นหลังจาก downpipe จำเป็นต้องจูนเครื่องใหม่มั้ยครับ?

ป.ล. เปลี่ยนจาก Apex N1 เป็น legalis R (เนื่องจากกลัวหูดับก่อนวัยอันควร) :bbbear_27:

3 รถมีอาการรอบตกลงมาเลยรอบเดินเบา ประมาณ ๖๐๐ รอบ (ให้ได้เสียว) แต่ไม่ดับนะครับ แล้วแป๊บนึงถึงดีดกลับขึ้นไปอยู่รอบเดินเบา

ประมาณ ๘๐๐ รอบตามปกติ (เหมือนความรู้สึกช้า) :bbbear_41:

อาการนี้จะเป็นตอนเหยียบคลัชแช่งไว้จากรอบประมาณ ๒๕๐๐ รอบขึ้นไป เช่น เหยียบคลัชปล่อยรถไหลเข้าไฟแดง

แต่ถ้าเหยียบคลัชที่รอบใกล้ๆรอบเดินเบาจะไม่เป็นนะครับ

อาการนี้เกิดขึ้น หลังจากเปลี่ยนจากคลัชทวินเพลท เป็นคลัชคาร์บอนแผ่นเดียว...

ปรึกษาช่าง...ช่างคิดว่าน่าจะเป็นที่ไฟล์วิลน้ำหนักเบาของคลัชคาร์บอน ทำให้รอบเครื่องลงเร็งมากกว่าปกติ

ตัวควบคุมรอบเดินเบาเลยทำงานไม่ทัน (แก่แล้ว)

แต่ก็ได้ลองเปลี่ยน isc valve ดูด้วย ผลที่ได้คือ อาการยังคงมีอยู่แต่ลดน้อยลง

เลยอยากจะปรึกษาท่านผู้รู้ด้วยครับ อาการนี้ น่าจะมีสาเหตุมาจากอะไร และแก้อย่างไรดีครับ?

4 ข้อนี้คำถามยอดฮิตเลยครับ....โอเวอร์ฮอลเครื่องอู่ไหนดี ที่จบๆ แบบไม่เจ็บ

ป.ล. ข้อนี้ตอบหลังไมค์ก็ได้ครับ

(แต่ขอร้องนะครับ...อย่าตอบว่าอู่ที่ชอบ หรืออะไรประมาณนั้นเลยครับ เพราะผมไม่เคยฮอลกับอู่ไหนเลย เลยไม่รู้ว่าอู่ไหนดีครับ)

"ขอขอบคุณทุกความคิดและความเห็นล่วงหน้าครับ"
 :bbbear_19:

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
Re: ควันดำ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 04:55:04 PM »
 ข้อ 1   น่าจะเกิดจากการจูนน้ำมันหนา แต่ไม่น่ากังวล หนาดีกว่าบางครับ

ถ้าจะแก้คงต้องพึ่งจูนเนอร์ ถ้ามันไม่หนาจนทำให้หัวเทียนบอดบ่อยๆ

ก็ไม่ต้องไปแก้ไขหรอกครับ เอาไปวิ่งเล่นบ้างก็พอครับ

ข้อ 2 ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย ในความคิดผม คงไม่ถึงกะจำเป็น

แต่ถ้าอยากเก็บทุกรายละเอียด ก็ควรทำครับ

ข้อ 3  น่าจะเป็นแบบที่ช่างบอก แต่อาจมีอย่างอื่นก็ได้ รอท่านอื่นอีกทีแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
Re: ควันดำ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 12:05:12 AM »
กำลังอินเทรน ดันราง ควันดำ :bbbear_2: