ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องหมูคอขาว + Twinscroll header & Turbo  (อ่าน 4469 ครั้ง)

ออฟไลน์ พะโล้คอขาว

• *
  • Popular Vote : 0
เครื่องหมูคอขาว + Twinscroll header & Turbo
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 08:57:42 AM »
จากหัวข้อครับ ผมวางเครื่องหมูคอขาวแล้วเปลี่ยนใส่ twinscroll+header standard ครบเซ็ท ซึ่งทำให้ต้องเปลี่ยนอ่างน้ำมันเครื่องเป็นของ GDB เนื่องจากต้องหลบ header ด้วย
ทำให้ฝักบัวต้องเปลี่ยนไปด้วย วางเสร็จขับได้หนึ่งวันยังไม่แฟลช วิ่งดีมากดึงดีมากๆ  วิ่งโทลเวย์ประมาณ 140 km/hr บูสต์ 1 bar ช่วงขึ้น 140 หายไปเลยครับเครื่องดับเฉยมีเสียงฟี่ๆๆๆ ไม่รู้อะไร มีควันขาวออกมาที่กรองอากาศ จอดสนิท สตาร์ทไม่ไปละ ลากไปอู่ช่างลองหมุนหน้าเครื่องดูหมุนไม่ได้ ลองหมุนกลับทาง น็อตพูลเล่คลายเลย

สงสัยครับว่า
1. สูบทะลุไม๊ (ไม่มีควันขาวออกมา ปลายท่อดำปกติ)
2. ชาร์ฟละลายไปแล้วหรือเปล่า (ดึงแท่งเช็คระดับ น้ำมันเครื่องมีเศษโลหะเล็กๆ ติดมาเพียบช่างบอก)

สาเหตุส่วนตัวผม สงสัยว่า

1. มาจากอ่างน้ำมันเครื่องกับฝักบัวที่เปลี่ยนอาจจะไม่เหมาะสม, ไม่สะอาดพอ, ตัน, ฯลฯ (ยังไม่รู้แน่เพราะยังไม่ได้เปิดดูครับ)
2. ยังไม่แฟลช แล้วใช้ โซฮอล์ 95 แล้วขับเร็ว (ขับซู ขับ 140 ความคิดผมว่าไม่เร็วเลยอ่ะ ปกติมากก)

แล้วแก้ปัญหาไงดีครับระหว่าง
1. หา short block ใหม่ใส่ฝาเดิม (ยังไม่รู้ราคาและไม่รู้จะหาได้ไหม)
2. ถ้า shaft ละลายจริง พ่นพอกแล้วเจียรเปลี่ยน shaft แต่งใส่ใส้เดิม (ถ้าสูบไม่ทะลุ)

เสร็จแล้วกลับมาใช้อ่างเดิม+ ใส่ TD06 เดิม & header + front pipe เดิมกันพังซ้ำ ดีกว่าไม๊
รบกวนช่วยแนะนำทางออกที่เหมาะสมให้หน่อยครับ ไม่แพงเกินไปและอึด เหนียว และก้อสาเหตุที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุด ผมมองว่าซูมันอึดมากก ไม่น่าพังง่าย  :bbbear_11:

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: เครื่องหมูคอขาว + Twinscroll header & Turbo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:27:14 AM »
1.สุบทะลุไม๊
    มีโอกาสเป็นไปได้ต้องรื้อออกมาดูครับ
2.ชาร์ฟไปแล้วหรือป่าว
    อาการนี้ เกิดจากชาร์ฟละลายครับ ถ้าหลับกลางอากาศจะเป็นละลายจนข้อล็อคครับ พวกข้อก้านคงไหม้หมดแล้ว

ทางแก้ไข
  ผมว่าหา short ใหม่เลยครับจบง่ายสุด
  ไม่ควรเอาข้อเก่ามาทำเพราะข้อคงเป็นรอยเยอะถึงแม้จะเอาไปปรับข้อแล้วใส่ชาร์ฟโอเวอไซ ก็ไม่แน่ใจได้ว่าจะออกมาดี (เท่าที่เคยทำมาไม่รอดครับ ปรับข้อแล้วใช้ชาร์ฟโอเวอไซเนื่องด้วยโรงกลิงบ้านเราไม่ค่อยได้มาตรฐาน)

ออฟไลน์ intrinsic

• *
  • Popular Vote : 11
Re: เครื่องหมูคอขาว + Twinscroll header & Turbo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:37:10 AM »
1.สุบทะลุไม๊
    มีโอกาสเป็นไปได้ต้องรื้อออกมาดูครับ
2.ชาร์ฟไปแล้วหรือป่าว
    อาการนี้ เกิดจากชาร์ฟละลายครับ ถ้าหลับกลางอากาศจะเป็นละลายจนข้อล็อคครับ พวกข้อก้านคงไหม้หมดแล้ว

ทางแก้ไข
  ผมว่าหา short ใหม่เลยครับจบง่ายสุด
  ไม่ควรเอาข้อเก่ามาทำเพราะข้อคงเป็นรอยเยอะถึงแม้จะเอาไปปรับข้อแล้วใส่ชาร์ฟโอเวอไซ ก็ไม่แน่ใจได้ว่าจะออกมาดี (เท่าที่เคยทำมาไม่รอดครับ ปรับข้อแล้วใช้ชาร์ฟโอเวอไซเนื่องด้วยโรงกลิงบ้านเราไม่ค่อยได้มาตรฐาน)

ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมก้ออยากได้ shortblock ใหม่แต่ไม่แน่ใจจะหาได้ไหม เครื่องหมูปีใหม่ประมาณ 05-06 น่าจะหายากอยู่เหมือนกันใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:47:04 AM »
ตอน140@1บาร์ รอบเครื่องกี่พันรอบครับ

ที่พังไม่น่าเปนที่ปั๊มไม่ดูดน้ำมันเครื่อง(ไม่งั้นเครื่องร้องตั้งแต่ออกตัวแล้ว)

ปล.1บาร์โบเดิม กะ1บาร์โบใหม่ ทำลมต่างกันเยอะ แน่น่อนต้องการเชื้อเพลิงเยอะ แต่ไม่จูน ก็น่าจะพังเพราะจุดนี้

ขับรถพังหรือไม่พังขอให้ดูรอบเครื่อง  ความเร็วไม่ต้องดู(เสียวแล้วค่อยยก55)
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:59:18 PM »
  เท่าที่เล่ามา น่าจะพังแถวๆลูกสูบนะครับ สงสัยละลาย ไม่ก็ทะลุไปแล้ว

แนะนำว่าถ้าพังขนาดข้อเหวี่ยงล๊อค ไม่ควรนำกลับมาซ่อมครับ

หาท่อนล่างทั้งท่อนมาใส่ดีกว่า  ตอน 140 นี่เกียร์อะไรครับ รอบเท่าไหร่(อย่างคุณโชคบอก)

ตัวการน่าจะอยู่ที่ปั๊มติ๊ก ไม่ก็ระบบการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิง น่าจะมีปัญหามากกว่า

ถ้าเกี่ยวกับระบบน้ำมันเครื่อง มันจะค่อยๆฟ้องออกมาด้วยตัวมันเองอยู่แล้วครับ

ชาร์ปละลาย ควันไม่มีออกมาให้เห็นแน่นอน ถ้าควันออก ส่วนใหญ่ เกี่ยวกับลูกสูบ

ครับ  เศษที่อยู่ในอ่างน้ำมันเครื่องน่าจะเป็นเศษลูกสูบมากกว่าครับ ถ้าชาร์ปละลาย

ขับจนมันล๊อค ยังงัยก่อนหน้านั้นต้องได้ยินเสียงบ้าง ไม่ใช่อยู่ดีๆก็ล๊อคเลย 

ขอให้เจอทางแก้ไขที่ถูกใจนะครับ คงพอเป็นแนวทางได้บ้างไม่มากก็น้อย

ลองฟังสมาชิกอีกหลายๆท่านดู เผื่อจะได้ไอเดียดีๆคุ้มๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 01:00:56 PM โดย pomaru »

ออฟไลน์ Kwang

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 01:23:52 PM »
ถ้าสูบติด,ทะลุ ลองขันหัวเทียนออกมาดู ส่วนใหญ่เขี้ยวละลายไปด้วย แต่ถ้าชาปละลาย ลองเปิดฝานำ้มันเครื่องอาจได้กลิ่นใหม้ (เป็นการสันนิฐานขั้นต้นนะครับ รื้อออกมาดูดีกว่าครับ)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 03:27:54 PM »
ตอน140@1บาร์ รอบเครื่องกี่พันรอบครับ

ที่พังไม่น่าเปนที่ปั๊มไม่ดูดน้ำมันเครื่อง(ไม่งั้นเครื่องร้องตั้งแต่ออกตัวแล้ว)

ปล.1บาร์โบเดิม กะ1บาร์โบใหม่ ทำลมต่างกันเยอะ แน่น่อนต้องการเชื้อเพลิงเยอะ แต่ไม่จูน ก็น่าจะพังเพราะจุดนี้

ขับรถพังหรือไม่พังขอให้ดูรอบเครื่อง  ความเร็วไม่ต้องดู(เสียวแล้วค่อยยก55)

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 03:33:02 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ เย็นนี้เปิดละ เดี๋ยวรู้กันว่าเกิดไรขึ้น ล่าสุดถอด oxygen sensor ออกมา เศษอลูมิเนียมเกาะอยู่เต็ม
ลูกสูบคงไปหมดอย่างไม่ต้องสงสัยละครับ  :bbbear_6:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:39:03 PM »
ซ่อม + เปลี่ยนชิ้่นส้วนเสร็จแล้ว  ก้อย่าลืม Reflash  ด้วยนะครับ

ประสบการณ์ที่ผมเจอครั้งแรก   Reflash  ให้ใช้โซฮอล์ 95 แล้ววิ่งดี
ต่อมาเปล๊ี่ยน Turbo ใหม่   แล้วยังไม่ Flash เครื่องเกือบพัง  /  ไฟโชว์ตลอด   เพราะอากาศอัดเข้าเครื่องมากขึ้น

ต่อมา overhaul  เครื่องหม่  ขัดพอร์ทไอดี-ไอเสีย  แล้วไม่  Flash   ผลต่อมาใช้แค่ครึ่งเดือน  มีเสียงเครื่องน๊อค   หัวสูบแตก

ตอนนี้  Flash  ใหม่แล้วถึงใช้งานได้ปกติ

ถ้าดัดแปลงหรือเปลี่ยนชิ้นส่วนที่เกี่ยวกับระบบ  น้ ำมัน-ไฟ-อากาศ   อย่าลืม Flash  ด้วยเด้อ
ก่อนเครื่องจะโบ๊ะ........แกรก....แกรก...แกรก

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:50:14 PM »
อาการตามที่เล่ามา น่าจะเกิดจาก ลูกแตกข้อเหวี่ยงล๊อคครับ จะแตกขอบแหวนหรือดันเสื้อพลุนก็ดูอีกที สาเหตุลองเช๊คที่ระบบน้ำมันเชื้อเพลิง แรงดันถอย น้ำมันจ่ายไม่พอ ปั้มตั๊กลาโลก อะไรประมานเนี้ย

เอาใจช่วยครับ ขอให้แรงและทนเหมือนเดิม

แนะนำเลยครับว่า เกจวัดควรหามาใส่โดยเฉพาะแรงดันเบนซิล จะพังไม่พังดูกันที่แรงดันนี่แหละ

เสียงเขกเสียงน๊อดมีแน่ถ้าไม่รีแฟรช พังกันมาเยอะ เสียงจะดังเหมือนอะไรโดนในพัดรัวๆ จะดังช่วงบูชเริ่มติดหรือบูชเต็ม รอบกี่พันกี่หมื่น แล้วแต่การจ่ายน้ำมันที่ไม่เหมาะสมกับความต้องการของเครื่องยนต์  นั่นหมายถึง *ต้องรีแฟรชก่อนแว๊น*

ตามที่ตาโชคว่า ให้สังเกตเกจวัดให้ดีเวลาแว๊นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:57:18 PM โดย Bossma »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:19:04 PM »
 ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ. ช่างถอดแค่ชุดเทอร์โบกับท่ออัพไปป์ออกก้อเจอเศษวาล์วไอเสียหลุดออกมาเลยครับทั้งเครื่องสรุปว่าลาโลกไปละครับไม่เหลือ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 01:00:31 AM »
ถึงขั้นวาร์วขาด  ยังไงก้อให้หายไวๆ นะครับ

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 02:42:59 AM »
ต้องไม่มีครั้งที่สองนะครับ เอาใจช่วยครับ อ่านแล้วเหนื่อยแทนเลย

:bbbear_48:

ออฟไลน์ Suphakrit

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 01:05:35 PM »
เจอแบบนี้ลมจะจับแทนครับ >.< ขอให้กลับ มาขับเนียนๆ ไวๆ ครับ เอาใจช่วย