ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้เจอรถใหม่ป้ายแดงที่ไม่เปิดไฟหน้าเวลากลางคืนเยอะมาก...  (อ่าน 3472 ครั้ง)

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
ตามหัวข้อครับ..  อาทิตย์นี้ 3 วันรวดเลย.. ขับจากถนนหลังสวน มาตามแยกสารสิน วิทยุ พระรามสี่    จะเจอรถใหม่ป้ายแดงที่ขับกลางคืนแต่ไม่รู้ตัวว่าไม่เปิดไฟหน้า..   ก็ไม่รู้ว่าถนนมันสว่างมาก หรือตายใจว่าไฟหน้าปัมท์สว่าง ก็คิดว่าเปิดไฟแล้ว...   บางคันสีเทา  บางคันสีดำ...  ผมมองแทบไม่เห็น..     โชตดีอยู่หน้าเขา ก็เปิดกระจกบีบแตร แล้วก็เอามือชี้ไปที่ไฟหน้าเขา (ดีว่าแม่งไม่เข้าใจผิด คิดว่าผมหาเรื่อง แล้วลงมายิงก็ ถือว่าผมยังโชคดี)   ถ้าตามด้านหลัง ผมจะปิดไฟหน้าแล้วก็เปิดเป็นจังหวะ หวังว่าเขาจะรู้ตัว...  (แต่วิธีนี้ไม่เคยได้ผล)

มีใครเคยเจอแบบนี้ พอจะแบ่งปันวิธีการบอกการเตือนบ้างไหมครับ  ผมว่ามันอันตราย  ไม่ว่าจะตัวเขาเองหรือผู้ร่วมทาง...    :bbbear_48: :bbbear_48: :bbbear_48:

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
เพิ่งเจอ mini สีปู่ปู๋ตะกี้เลยครับมองแทบไม่เห็น  :bbbear_38:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
เจอบ่อยครับ
City camry d-max
ส่วนใหญ่จะเปนรถที่หน้าปัดเรืองแสง คงไม่ทันสังเกต

ผมก็พยายามเปิดปิดไฟบอกเขาเหมือนคุณตุ๊กอะคับ แต่ไม่เคยได้ผลซักราย
ผมเลยแก้ปัญหาโดยการ กดหนี ให้ไปไกลที่สุดครับ จะได้ไม่ต้องเสี่ยงเจออีก กลัวมองไม่เหนครับ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
ยิ่งเจอพวก eco car เด็กเห่อหะมอยพึ่งได้ขับยิ่งน่ากลัวมากครับ อยากจะเลี้ยวก็เลี้ยว หักออกมาเบรคแทบไม่ทัน ขนาดแทกซี่ยังแทบจะไปขอกราบเรียนวิธีการขับ  :bbbear_40:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
เพิ่งเจอ mini สีปู่ปู๋ตะกี้เลยครับมองแทบไม่เห็น  :bbbear_38:

แล้วแอบไปเที่ยวไหนล่ะ วิ่งหน้า สมิติเวช น่ะ SUBANU  :bbbear_33:

ออฟไลน์ sixer

• *
  • Popular Vote : 10
ส่วนใหญ่น่าจะเป็นนักขับรุ่นใหม่ ผลจากโครงการรถคันแรกครับ

น่ากลัวเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
แล้วก็มีอีกพวก 
เปิดไฟ ตัดหมอกหน้า  หลัง  ทิ้งเอาไว้

พอสาดไฟสวนกลับไป แม่... ทำปากขมุบขมิบ ยกนิ้ว ด่าเรา
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว

แล้วแอบไปเที่ยวไหนล่ะ วิ่งหน้า สมิติเวช น่ะ SUBANU  :bbbear_33:

:bbbear_23: ซอยบ้านผมเองค้าบบบ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
ผมมองว่ามันมีทั้งดีและเสียนะครับ

ในแง่ดีคือเราจะได้ระมัดระวังตัวมากขึ้น เวลาออกสู่ถนน เจอขับช้าขับเบี้ยวๆนี่ คิดไว้ก่อน ยังก๋ากั่นไม่เป็น ห่างเอาไว้ บางคนก็ดีหน่อย ติดป้ายมือใหม่หัดขับ คงกลัวคนขับตามหลังด่า  :bbbear_43: :bbbear_43: :bbbear_43: (รถผมก็ติดนะ แต่ก็ขับรถมาร่วมสิบปีละ ติดทำ...ไรไม่รู้ แต่พอติดแล้วไม่ค่อยมีใครกล้าขับจี้ตูด พอปลอดภัยอยู่ครับ)

ส่วนในแง่ลบคือ เราไม่รู้หรอกครับว่า มือใหม่เนี่ย เขาจะคิดสถานการณ์ฉุกเฉินยังไง อยากเลี้ยวก็เลี้ยวบ้าง ไฟเลี้ยวไม่เปิดบ้างงี้ เล่นเกมส์เดาใจกันใหญ่ เห็นชนกันตามต่างจังหวัดกันรึ่ม บางคันป้ายยังไม่ได้ ตูดบุบไปหลายคันละครับ

พอมีนโยบายรถคันแรกเนี่ย คนก็แไปแห่เอารถคันแรกแทบจะทั้งหมด ตลาดรถมือสองถึงขั้นเงียบกันเลยทีเดียว
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
เดี๋ยวนี้ขับรถน่ากลัวกว่าสมัยก่อนมากๆเลยทั้งกลางวันและกลางคืน มือใหม่เยอะมากๆเลยครับ ดูแลตัวเองกันดีๆด้วยนะครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง