ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นและความมั่นใจในระยะยาวสำหรับรถนาม "ซูบารุ" -> ล้อหมุนไปตามทาง  (อ่าน 19323 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suplex

• *
  • Popular Vote : 2
สืบเนื่องจากพึ่งขายรถยนต์ที่ใช้ในชีวิตประจำวัน เป็นรถ SUV ที่ใช้คู่กายกับการเดินทางทำงาน ไปกลับ ต่างจังหวัดและทำงาน ซึ่งใช้งานมายาวนานร่วม 10 ปี จึงต้องมองหารถคันไป ไปเดินดูรถตามโชว์รูมมาหลายแห่ง ประกอบกับซื้อนิตยสารเกี่ยวกับรถมานั่งอ่านหลายต่อหลายเล่ม เพื่อศึกษาข้อมูลเบื้องต้น แรกๆก็ไปสนใจ Eco Car โดยยืมรถญาติมาลองใช้ 1 สัปดาห์ ปรากฏว่าไม่ใช่ฟิลด์ที่ชอบ ลองกระบะมาก็ไม่ตอบโจทย์เหมือนเดิม แต่พอได้เห็นรูป Subaru XV พยายามหาข้อมูลทั้งทางเว็บไซต์ นิตยสาร และลองไป Test Drive ดู ต้องบอกว่าถูกใจพอสมควร แต่เวลาผมซื้อรถใช้ ผมมักจะต้องใช้มันยาวนาน อย่างน้อยต้องมี 7-8 ปีขึ้นไปเสมอ (ไม่ยากบอกว่าใช้มากี่คัน กลัวคำนวนอายุถูก) เลยอยากลองถามสมาชิกในนี้ที่มีประสบการณ์กับซูบารุ ว่าหากผมตัดสินใจไปแล้ว เวลารถเกิดปัญหาในช่วงระยะเวลายาวๆ จะมีอู่บริการ มีอะไหล่ในราคาพอประมาณ ให้บริการอยู่อีกยาวหรือเปล่า  :bbbear_38: เพราะใจจริงแล้วไล่ๆอ่านกระทู้ต่างๆในนี้ แล้วอยากเป็นส่วนหนึ่งของสังคม ซูบารุ เหมือนกันนะเนี่ย  :bbbear_9:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2013, 02:36:16 PM โดย Suplex »

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
Re: ขอความเห็นและความมั่นใจในระยะยาวสำหรับ XV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 02:51:33 PM »
 :bbbear_4:xv น่าจะตอบโจทก์ได้นะครับ..ผมว่ามันขึ้นอยู่กับความชอบมากกว่า...ส่วนตัวคิดว่ารถ subaru เป้นรถที่ใช้ได้ดีพอสมควรครับ...เคยใช้ยี่ห้ออื่นมาก็หลายคันแล้วแต่เสน่ห์ของซุบารุเป้นรถที่ต่างจากรถอื่น...เอกลักษณ์เฉพาะตัว..หลายคนหวังว่าซักวันจะได้มาครอบครองบ้าง..เป็นความฝันของหลายคนทีเดียวครับ..ผมเพิ่งเล่นซูบารุมา 3-4 ปี เห็นว่าเรื่องอะไหล่..และการบำรุงรักษาไม่น่าจะมีปัญหาครับ..เพราะเดี๋ยวนี้หาได้ง่ายกว่าเมื่อก่อน...อีกอย่างมีรถออกมามากขึ้นศูนย์เยอะขึ้นคงตัดปัญหาไปได้..ยิ่งเป้นรถใหม่ๆใช้กันยาวเลยครับ..

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: ขอความเห็นและความมั่นใจในระยะยาวสำหรับ XV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 03:08:08 PM »
เครื่องn/a ซฺบารุทนโฮกๆครับ เคยใช้อิมตัว1.6 วิ่งลากเกียร์7พันรอบตลอด เลขไมล์2แสนยังไม่พัง

แถม3หมื่นกม.สุดท้ายมีใส่นำ้ตาลทราย+ทราย หมายจะให้พังจะได้ขอตังค์ลงเครื่องเทอร์โบ

สุดท้ายต้องยกมือไหว้มัน ทนสุดๆ555

เกียร์ ไม่รู้ครับเคยใช้แต่m/t แต่ทุกวันนี้โอเล ออโต้ก็ยังวิ่งกันอยู่

ช่วงล่างรถญี่ปุ่น หมูๆครับมีอะไหล่ช่างที่ไหนก็เปลี่ยนได้ ทุกวันนี้อะไหล่โอเล กะอิมยังหาได้ทั้งแท้ทั้งเทียบ

ส่วนอู่นอก ซ่อมดีครับ รุ่นที่mit ไม่เอามาขาย อู่นอกก็ซ่อมได้ หมดประกันมาอู่นอกได้สบายๆ

ใช้รถ7-8ปียังถือว่าน้อย โอเลใช้กัน20ปี GC 15ปี เครื่องเดิมยังสบายดีครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 03:15:46 PM »
ศูนย์ซูบารุ ก็เริ่มมีเยอะขึ้นบ้างแล้วนะครับ น่าจะไว้ใจขึ้นได้ล่ะครับ
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ b_zestup

• ซูบารุคือชีวิต จะขับมันจนกว่าจะไม่มีแรงเหยียบคลัตช์ ถ้าหมดแรงก้อจะขับเกียร์ออโต้ 555
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 03:37:13 PM »
เครื่องn/a ซฺบารุทนโฮกๆครับ เคยใช้อิมตัว1.6 วิ่งลากเกียร์7พันรอบตลอด เลขไมล์2แสนยังไม่พัง

แถม3หมื่นกม.สุดท้ายมีใส่นำ้ตาลทราย+ทราย หมายจะให้พังจะได้ขอตังค์ลงเครื่องเทอร์โบ

สุดท้ายต้องยกมือไหว้มัน ทนสุดๆ555

เกียร์ ไม่รู้ครับเคยใช้แต่m/t แต่ทุกวันนี้โอเล ออโต้ก็ยังวิ่งกันอยู่

ช่วงล่างรถญี่ปุ่น หมูๆครับมีอะไหล่ช่างที่ไหนก็เปลี่ยนได้ ทุกวันนี้อะไหล่โอเล กะอิมยังหาได้ทั้งแท้ทั้งเทียบ

ส่วนอู่นอก ซ่อมดีครับ รุ่นที่mit ไม่เอามาขาย อู่นอกก็ซ่อมได้ หมดประกันมาอู่นอกได้สบายๆ

ใช้รถ7-8ปียังถือว่าน้อย โอเลใช้กัน20ปี GC 15ปี เครื่องเดิมยังสบายดีครับ
ยืนยันอีกเสียงคับ เครื่องซูบารุทนมากๆ แต่ก่อนผมก้อ gc 1.6 เหมือนกัน ลากรอบแล้วลากรอบอีก หวังให้มันพังเหมือนกัน มันก้อไม่พังซักที 555
สุดท้ายเลยต้องอัญเชิญออกเองคับ แต่ถ้าเป็นเทอร์โบก้อต้องขับแบบรู้ลิมิตหน่อย ผมคิดว่าน่าจะลองไปขอ test drive เลยดีกว่าคับ
เชื่อว่าท่าน จขกท. ต้องชอบสมรรถนะของเจ้า xv แน่นอนคับ เผลอๆ อาจจะอยากมีน้องอิมเพิ่มอีกคันก้อได้คับ 555 ขอบคุนคับ  :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 04:11:13 PM »
ถ้าวิ่งต่างจังหวัดก็ยิ่งประหยัดน้ำมันมากขึ้น มันเป็นการซื้อสมรรถนะของรถน่ะครับ ถ้าซื้อรถ PPV ช่วงล่างมันแข็ง ต้องไปเปลี่ยนสปริงเปลี่ยนโช้ควุ่นวาย  การdesignที่ดีดตัวถังซะหลุดออกมาจากแชตซี ทำให้ CG ก็ผิดเพี้ยน การยึดเกาะถนนมันก็ไม่ได้เรื่อง แต่ถูกใจตลาด ก็ทำกันออกมาขาย
ผมก็เกือบซื้อเพราะอยากได้รถ SUV บ้าง หลังจากซื้อ sedan มาหลายคัน แต่สุดท้ายสวรรค์คงเห็นใจ ให้ไปพบกับXVที่มอร์เตอร์โชว์ ผมตัดสินใจจองทันที เพราะจะจ่ายเงินล้านต้นๆ ซื้อรถเครื่องBoxer เหมือนPorche และ symetrical all wheel drive ได้ที่ใหน
ส่วนเรื่องค่าน้ำมัน ถ้าพอจ่ายไหว มันก็คุ้มค่ากับความปลอดภัยที่เราและคนในครอบครัวจะได้รับ
เรื่องศูนย์บริการเดี๋ยวนี้เปิดเพิ่มหลายทื่ ผมออกรถที่วิภาวดี ผู้จัดการก็ดีใจขาด ประทับใจมากๆ แต่จะคาดหวังอะไรก็อย่าลืมว่ารถมันราคาล้านสามห้า ทุกอย่างก็เปี่ยมด้วยคุณภาพเมื่อเทียบกับราคา

ปัญหาก็คือ
1.ของเล่นเยอะแยะที่ให้มา ถ้ามัวแต่กดนู่น จิ่้มนี่ ขณะขับ อาจเกิดอันตรายได่้
2.ลูกๆไม่คุยกับเราแล้ว เพราะมัวแต่เล่นไอ้สองจอหลังที่ให้มากับหูฟังbluetooth เล่นแยกกันได้ด้วย ไม่ต้องทะเลาะกัน นั่งกันเงียบเลยทีนี้

รีบมาเป็นครอบครัวซูบารุ จะได้ดิ๊บไฟทักพี่ๆอิมเพลสซ่าตัวแรงเค้าได้บ้าง 55555 โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 11:16:55 PM โดย shreck_747 »

ออฟไลน์ klein88

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 04:30:38 PM »
 :bbbear_17:...LEGACYเครื่องN/A-AT 1997เดิมๆผมเกินสองแสนไปแล้วยังนิ่งเงียบ....อีกหน่อยอยากรวมเป็นกลุ่ม SUBARU RETROCAR. ถ้าXVใช้ไม่เกิน10ปีเป็นผมจะเที่ยวให้ทั่วประเทศเลย.

ออฟไลน์ โก๋ บุญปกรณ์

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 04:53:21 PM »
ใช้ยาวคงไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าใช้สั้น สามสี่ปี แล้วขายแบบผมคงหงายเงิบ :bbbear_43:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 09:43:55 PM »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ น่าจะเป็นความคิดเห็นจากสมาชิกที่ใช้ซูบารุมานานแล้ว ทั้งคุณ โก๋ BCC, klein88, shreck_747, b_zestup, Balancered!, Choke gf, sam ทำให้ใจผมโน้มเอียงมาทางนี้เอาการเลย  ส่วนคุณ shreck_747 น่าจะเป็นสมาชิกที่มี XV ไว้ในครอบครองแล้วกระมัง เพราะเห็นรูปโปรไฟล์เป็นรูปรถแล้ว ขนาดรูปเล็กๆยังดูสวยเชียว อย่างไรลองรีวิวให้ชมบ้างก็ดีนะครับ อยากรู้ฟิลของคนที่ได้รถมาใหม่ๆว่าเป็นอย่างไร

อ่านไปอ่านมารู้สึกว่า ถ้าโชว์รูมอยู่หน้าบ้าน คงเดินเท้าเข้าไปจองรถแน่เลย  :bbbear_34: ตอนนี้ยังอยู่ต่างจังหวัดอยู่ ก็ไม่ไกลจาก กทม. มากนัก รอสำรวจความพร้อมทางการเงินอีกนิดเพื่อให้มั่นใจตัวเองระยะยาวด้วย แต่ก็ยังลังเลอยู่นิดว่าจะจองที่โชว์รูปไหนดี หรือจะไปจองในงานมอเตอร์โชว์ ปลายเดือนนี้ดี แต่เท่าที่ลองเช็คๆเค้าบอกจองตอนนี้ได้รถถึง มิ.ย เพราะคิวเริ่มแถวยาว

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 09:51:55 PM »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ น่าจะเป็นความคิดเห็นจากสมาชิกที่ใช้ซูบารุมานานแล้ว ทั้งคุณ โก๋ BCC, klein88, shreck_747, b_zestup, Balancered!, Choke gf, sam ทำให้ใจผมโน้มเอียงมาทางนี้เอาการเลย  ส่วนคุณ shreck_747 น่าจะเป็นสมาชิกที่มี XV ไว้ในครอบครองแล้วกระมัง เพราะเห็นรูปโปรไฟล์เป็นรูปรถแล้ว ขนาดรูปเล็กๆยังดูสวยเชียว อย่างไรลองรีวิวให้ชมบ้างก็ดีนะครับ อยากรู้ฟิลของคนที่ได้รถมาใหม่ๆว่าเป็นอย่างไร

อ่านไปอ่านมารู้สึกว่า ถ้าโชว์รูมอยู่หน้าบ้าน คงเดินเท้าเข้าไปจองรถแน่เลย  :bbbear_34: ตอนนี้ยังอยู่ต่างจังหวัดอยู่ ก็ไม่ไกลจาก กทม. มากนัก รอสำรวจความพร้อมทางการเงินอีกนิดเพื่อให้มั่นใจตัวเองระยะยาวด้วย แต่ก็ยังลังเลอยู่นิดว่าจะจองที่โชว์รูปไหนดี หรือจะไปจองในงานมอเตอร์โชว์ ปลายเดือนนี้ดี แต่เท่าที่ลองเช็คๆเค้าบอกจองตอนนี้ได้รถถึง มิ.ย เพราะคิวเริ่มแถวยาว

ถ้าสนใจจะจอง ส่วนตัวให้รีบจองไปก่อนครับ เพราะเดี๋ยวคิวมันจะยาวจริงครับ ตอนนี้ก็น่าจะยาวแล้วนะ และส่วเรื่องเครื่องนี่ ผมรับประกันความทนอีกเสียงครับ ผมใช้เครื่อง 1.6 อัดยังไงก็ยังไม่งอแงครับ ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนหรอครับ? จะได้ช้วยบอกศูนย์ที่ใกล้ที่สุดให้ครับ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 09:59:14 PM »
ถ้าสนใจจะจอง ส่วนตัวให้รีบจองไปก่อนครับ เพราะเดี๋ยวคิวมันจะยาวจริงครับ ตอนนี้ก็น่าจะยาวแล้วนะ และส่วเรื่องเครื่องนี่ ผมรับประกันความทนอีกเสียงครับ ผมใช้เครื่อง 1.6 อัดยังไงก็ยังไม่งอแงครับ ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนหรอครับ? จะได้ช้วยบอกศูนย์ที่ใกล้ที่สุดให้ครับ

ขอบคุณครับคุณ F@M3 บ้านผมอยู่ฉะเชิงเทราครับ ถ้าสะดวกก็น่าจะเสรีไทย หรือถ้ามีแนะนำที่คุยง่ายคุยดีก็ได้นะครับ ผมไปได้ทุกที่แหละครับ :-)

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:06:43 PM »
ใช้มายาวตั้งแต่ GC8 -  GD หมู  ปี  2000 - 2013    อะไหล่หาได้หมด
อู่นอกดีๆ  มีเพียบ  อะไหล่เซียงกง / ของหิ้ว   หาได้ตลอด

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:09:13 PM »
ขอบคุณครับคุณ F@M3 บ้านผมอยู่ฉะเชิงเทราครับ ถ้าสะดวกก็น่าจะเสรีไทย หรือถ้ามีแนะนำที่คุยง่ายคุยดีก็ได้นะครับ ผมไปได้ทุกที่แหละครับ :-)

เสรีไทยน่าจะดีสุดครับ ถ้าไม่คิดจะแต่งหรือเล่นซุกชนอะไรกับตัวรถครับ  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ แมวขี้เมา

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 11:49:18 PM »
ใช้ xv ครับถูกใจมาก คันหน้าก็ซูครับ ไม่เอายี่ห้ออื่นอีกแล้ว

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 11:59:36 PM »
มายืนยันอีกเสียงว่า เครื่อง na ของซูโคตรทน อึด ถึก ครับ ประสบการตรงเลยครับ
85sound and music studio 086-6896625