ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่คาใจเรื่อง time attack  (อ่าน 9855 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
น้องใหม่คาใจเรื่อง time attack
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:17:42 PM »
พอดีเมื่อวันอาทิดที่ผ่านมา ได้มีประสบการณ์เรียน+วิ่งจับเวลาเป็นครั้งแรก ทำให้ผมและน้องใหม่หลายๆคนมีข้อสงสัยเกี่ยวกับตัวรถ และเวลาในการวิ่ง ไม่รู้จะถามใครดี จึงขอให้พี่ๆน้องๆทุกท่านช่วยแชร์ประสบการณ์ วิเคราะห์หรือ comment ให้หน่อยครับ เพื่อเป็นแนวทางในการปรับปรุงทั้งคน (และเป็นความรู้ให้น้องใหม่ท่านอื่นๆ) และรถให้สามารถขับได้อย่าสนุก ทน และไม่สิ้นเปลืองมากเกินไป ขอรบกวนถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ
Profile รถ: GC คอแดง V4RA เบรคหน้า 4 หลัง 2 pots
สิ่งที่ทำเพิ่มเติม: ระบบไอเสียตั้งแต่เฮดญี่ปุ่น (4-2-1), downpipe+CAT ซิ่ง, ท่อ Hipower ทั้งเส้น นอกนั้นเดิม มีทำเครื่องเสียงนิดหน่อย (เปลี่ยน front ลำโพงหน้า-หลัง ใส่แอมป์ตัวนึง)
ช่วงล่าง: โช็ค Tein supersteet ปรับความแข็งไว้ที่กลางๆ (ถอยจากแข็งสุด 8 click) ยาง BS RE-002 ลมยาง 32Psi มุมล้อสำหรับว่ิงถนนทั่วไป

1. จาก spec ดังกล่าวควรวิ่งได้เวลาเท่าไหร่ครับ สำหรับมือใหม่ และคนที่เริ่มมีประสบการณ์ ผมวิ่งได้ดีสุด โดยให้เพื่อนจับเวลาให้ประมาณ 1:52 วินาที - 1:58 วินาที ถือว่าปกติมั้ยครับ แต่แปลกที่รอบที่วิ่งดีที่สุด ผมไม่ได้ขับเค้นที่สุดโดยเปลี่ยนเกียร์ทีไม่เกินหกพันรอบทุกเกี่ยร์
2. รถผมเดิมๆ แต่วิ่งได้ 2 รอบน้ำมันเครื่องร้อนตามที่ตั้งเตือนไว้ 110 c ทำให้ต้องผ่อนอยู่เรื่อยๆ ไม่แน่ใจว่าร้อนกว่านี้เครื่องจะเสียหายหรือไม่ (ผมเปลี่ยนเกียร์ที่ประมาณ 6พันห้าร้อยรอบ เกือบทุกเกี่ยร์)
3. รถท่านอื่นๆที่ไปวิ่ง มีท่านใดที่ขับแบบเดิมๆ ไม่ใส่ออยแล้ว oil temp ไม่ขึ้นสูงถึง 110 มีมั้ยครับ
4. เรื่องความร้อนขึ้นเร็ว ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับประสิทธิภาพของนมค.หรือไม่ น้ำมันเครื่องผมใช้ เบอร์ 50 ของยี่ห้อญี่ปุ่นที่ 3 ตัวแรกแปลว่าพระอาทิตย์ รุ่น Svelt เพิ่งใช้ก่อนไป track day ไปประมาณพันกว่าโล
5. ถ้าอยากให้รถวิ่งได้หลายๆรอบโดยไม่มีปัญหา โดยคงเครื่องเหมือนเดิม แค่เพิ่ม oil cooler กับหม้อน้ำอลูมิเนียมจะพอมั้ยครับ อยากเค้นความสามารถของคนให้สุดก่อนขยับ step (อยากเปลี่ยนเทอร์โบทำแรง แต่เห็นเวลาตัวเองแล้ว คงต้องพัฒนาคนก่อนรถ 555)
6. ที่อาจารย์อั๋นพูดว่า รุ่น 1:48 นี่สำหรับแจ๊ส รถเช่า เกียร์ออโต้ นี่คือเวลาที่ระดับ Pro ขับได้จริงหรอครับ (ถ้าได้จริงนี่ผมเครียดเลย -_-")
7. สุดท้่ายอาจจะกระทบกับ sponsor ใจดีนะครับ ถ้าไม่สะดวกตอบ PM ก็ได้ คือมีหลายๆคน บอกว่าหม้อน้ำอลูฯบางยี่ห้อ ทำในไต้หวันสามารถระบายความร้อนได้ไม่ต่างจากของญี่ปุ่น ทนพอๆกัน ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพงนี่จริงหรือครับ (เท่าที่ดูด้วยตานี่งานละเอียดสู้แบรนด์ญี่ปุ่นไม่ได้แต่ก็ดูแข็งแรง)

พอได้ลอง trackday  แล้วติดใจครับ แต่ที่สนุกกว่านั้นคือได้เจอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหลายคนเป็นกันเองมาก รู้สึกอบอุ่นเหมือนรู้จักกันมานานเลย ประทับใจมากครับ ขอขอบคุณสปอนเซอร์ใจดีอีกครั้งครับ หวังว่าจะได้เป็นลูกค้าในอนาคต

PS. ข้อมูลที่สอบถามไม่ได้มีเจตนาพาดพิงถึงสินค้า หรือผู้ขายท่านใดนะครับ เพียงต้องการแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างเพื่อนๆในคลับเท่านั้น
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Vk_korn

• *
  • Popular Vote : 0
Re: น้องใหม่คาใจเรื่อง time attack
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:29:23 PM »
 :bbbear_20:อยากรู้ด้วยคนครับพี่ก้อง

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: น้องใหม่คาใจเรื่อง time attack
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:35:37 PM »
[
พอดีเมื่อวันอาทิดที่ผ่านมา ได้มีประสบการณ์เรียน+วิ่งจับเวลาเป็นครั้งแรก ทำให้ผมและน้องใหม่หลายๆคนมีข้อสงสัยเกี่ยวกับตัวรถ และเวลาในการวิ่ง ไม่รู้จะถามใครดี จึงขอให้พี่ๆน้องๆทุกท่านช่วยแชร์ประสบการณ์ วิเคราะห์หรือ comment ให้หน่อยครับ เพื่อเป็นแนวทางในการปรับปรุงทั้งคน (และเป็นความรู้ให้น้องใหม่ท่านอื่นๆ) และรถให้สามารถขับได้อย่าสนุก ทน และไม่สิ้นเปลืองมากเกินไป ขอรบกวนถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ
Profile รถ: GC คอแดง V4RA เบรคหน้า 4 หลัง 2 pots
สิ่งที่ทำเพิ่มเติม: ระบบไอเสียตั้งแต่เฮดญี่ปุ่น (4-2-1), downpipe+CAT ซิ่ง, ท่อ Hipower ทั้งเส้น นอกนั้นเดิม มีทำเครื่องเสียงนิดหน่อย (เปลี่ยน front ลำโพงหน้า-หลัง ใส่แอมป์ตัวนึง)
ช่วงล่าง: โช็ค Tein supersteet ปรับความแข็งไว้ที่กลางๆ (ถอยจากแข็งสุด 8 click) ยาง BS RE-002 ลมยาง 32Psi มุมล้อสำหรับว่ิงถนนทั่วไป

1. จาก spec ดังกล่าวควรวิ่งได้เวลาเท่าไหร่ครับ สำหรับมือใหม่ และคนที่เริ่มมีประสบการณ์ ผมวิ่งได้ดีสุด โดยให้เพื่อนจับเวลาให้ประมาณ 1:52 วินาที - 1:58 วินาที ถือว่าปกติมั้ยครับ แต่แปลกที่รอบที่วิ่งดีที่สุด ผมไม่ได้ขับเค้นที่สุดโดยเปลี่ยนเกียร์ทีไม่เกินหกพันรอบทุกเกี่ยร์

ไปครั้งแรก ไม่ต้องตกใจ ครับ   ผมไปหลายคร้งยังแย่เลย 
คำตอบอยู่ที่ถามแล้วครับ  ในสนาม ความเร็ว ที่เหมาะสม จึงจะเร็วครับ  เค้น มา เบรคก้อต้องหนัก อาการ จุดเบรค เปลี่ยนหมด ....รถแรงไม่ได้เร็วครับ
รถช่วงล่าง เบรคดี และเหมาะสมกับความแรงต่างหาก       ที่สำคัญ คนขับ ครับ

2. รถผมเดิมๆ แต่วิ่งได้ 2 รอบน้ำมันเครื่องร้อนตามที่ตั้งเตือนไว้ 110 c ทำให้ต้องผ่อนอยู่เรื่อยๆ ไม่แน่ใจว่าร้อนกว่านี้เครื่องจะเสียหายหรือไม่ (ผมเปลี่ยนเกียร์ที่ประมาณ 6พันห้าร้อยรอบ เกือบทุกเกี่ยร์)

ไม่เสียหายหรอกครับ  แต่สองรอบ ร้อน  ก้อ แหมเร็วไปหน่อย

3. รถท่านอื่นๆที่ไปวิ่ง มีท่านใดที่ขับแบบเดิมๆ ไม่ใส่ออยแล้ว oil temp ไม่ขึ้นสูงถึง 110 มีมั้ยครับ

รถผมไม่เดิมแล้วครับ แต่ไม่ร้อนปานนั้น

4. เรื่องความร้อนขึ้นเร็ว ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับประสิทธิภาพของนมค.หรือไม่ น้ำมันเครื่องผมใช้ เบอร์ 50 ของยี่ห้อญี่ปุ่นที่ 3 ตัวแรกแปลว่าพระอาทิตย์ รุ่น Svelt เพิ่งใช้ก่อนไป track day ไปประมาณพันกว่าโล

ตอบให้ชัดๆ sunoco svelt ส่วนตัวว่าไม่ดีเลย  ถาม Bossma ดูได้ พี่แกเอามาทิ้งไว้บ้านผมกระป๋อง 4 ลิตร ไว้เติม ปั๊มลมครับ  แก บอก แม่ง ส้นตีน หว่ะ หมอ เอาไว้บ้านหมอนะ หนักรถ   จบ

5. ถ้าอยากให้รถวิ่งได้หลายๆรอบโดยไม่มีปัญหา โดยคงเครื่องเหมือนเดิม แค่เพิ่ม oil cooler กับหม้อน้ำอลูมิเนียมจะพอมั้ยครับ อยากเค้นความสามารถของคนให้สุดก่อนขยับ step (อยากเปลี่ยนเทอร์โบทำแรง แต่เห็นเวลาตัวเองแล้ว คงต้องพัฒนาคนก่อนรถ 555)

ช่วยแยะเลยครับ   นี้แหล่ะที่ ถูก  โม คน  ดีที่สุดครับ
แต่ผมว่า โม อันที่จำเป็นก้อดีนะ  การระบายความร้อน ช่วงล่าง เบรค

6. ที่อาจารย์อั๋นพูดว่า รุ่น 1:48 นี่สำหรับแจ๊ส รถเช่า เกียร์ออโต้ นี่คือเวลาที่ระดับ Pro ขับได้จริงหรอครับ (ถ้าได้จริงนี่ผมเครียดเลย -_-")

จริงครับ

7. สุดท้่ายอาจจะกระทบกับ sponsor ใจดีนะครับ ถ้าไม่สะดวกตอบ PM ก็ได้ คือมีหลายๆคน บอกว่าหม้อน้ำอลูฯบางยี่ห้อ ทำในไต้หวันสามารถระบายความร้อนได้ไม่ต่างจากของญี่ปุ่น ทนพอๆกัน ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพงนี่จริงหรือครับ (เท่าที่ดูด้วยตานี่งานละเอียดสู้แบรนด์ญี่ปุ่นไม่ได้แต่ก็ดูแข็งแรง)

อยู่ที่งาน การเชื่อม และ วัสดุครับ   ผมว่าต่าง 

พอได้ลอง trackday  แล้วติดใจครับ แต่ที่สนุกกว่านั้นคือได้เจอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหลายคนเป็นกันเองมาก รู้สึกอบอุ่นเหมือนรู้จักกันมานานเลย ประทับใจมากครับ ขอขอบคุณสปอนเซอร์ใจดีอีกครั้งครับ หวังว่าจะได้เป็นลูกค้าในอนาคต

เด่วเจอกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 03:40:07 PM โดย ---น้ำตาเสือดำ--- »

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:35:58 PM »
ผมมือใหม่สนามนี้เหมือนกันครับ ครั้งที่แล้ววิ่งแก่งกระจาน และสุดท้ายต้องวิ่งแบบย่องๆไม่กดเต็ม เพราะมีปัญหาความร้อน
พอมาสนามนี้ก็ยังไม่ได้อัพเกรดหม้อน้ำครับ มีปัญหาเหมือนเดิมตอนวิ่งเกิน 3รอบ (วิ่งจับเวลาเสร็จก็ water แตะ 100 พอดีครับ)

อยากสอบถามเรื่องการเข้าโค้งเหมือนกันครับ
ผมพยายามเกาะตามไลน์ที่อาจารย์อั๋นพา taxi

การเข้าโค้งให้เร็วนี่ นอกจากวิ่งไลน์ดีๆแล้ว เราไม่ควรใช้ความเร็วมากจนยางร้องรึเปล่าครับ
ผมใส่จนยางร้องเกือบทุกโค้งเลยอะครับ แต่ยังรู้สึกว่าอันเดอนะครับ (ยาง PS3 เติมลม35)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 03:38:11 PM โดย saran_1st »

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:37:45 PM »

จริงครับ

กรี๊ดดด  :bbbear_8:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 03:47:47 PM »
เค้าเรียกแท๊กซี่สเปเชี่ยล ของผม1นาที50 และไม่คิดว่าจะเร็วมากกว่านี้แล้ว555 :bbbear_23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 03:50:53 PM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:04:33 PM »

ผมลงวิ่งครั้งแรก ในสนามไทยแลนด์เซอกิตแบบเต็มสนามครั้งแรกก็เวลาประมาน 1.52 เหมือนกันครับโดยใช้รถ...... อย่าไปซีเรียสครับ ค่อๆปรับค่อยๆฝึกไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เร็วขึ้นครับ งานที่จัดครั้งนี้ ผมลองลงไปวิ่งโดยใช้อิมเป็นครั้งแรก เวลาก็ห่วยแตกเหมือนกันครับ 5555+   
อันนี้ผมม่ายทราบครับเพราะว่า รถผมม่ายมี oiltemp แต่ water tenp อยุ่ประมาน 92 หม้อน้ำเดิมครับ
รถผมไม่ได้ใส่ออย แต่ก็ไม่มีเกจ์วัด เลยบอกม่ายล่ายก้าบบบบ
ทำที่ว่าข้างบนก็พอแล้วครับ อย่าไปทำไรกับเครื่องเลยดีกว่าครับ วิ่งเครื่องเดิมให้สุดก่อนครับ แล้วต่อไปค่อยว่ากันครับ ของท่านเจ้าของกระทู้เครื่องคอแดง RA ผมว่าขับดีดี 1.40 มีให้เห็นเป็นอย่างน้อยแน่นอครับ
จริงครับ วิิออสวันเมค วิ่งอยุ๋1.43 ครับ อิอิ

PS. ข้อมูลที่สอบถามไม่ได้มีเจตนาพาดพิงถึงสินค้า หรือผู้ขายท่านใดนะครับ เพียงต้องการแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างเพื่อนๆในคลับเท่านั้น
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:11:52 PM »
อย่าไปเครียด เราไปสนุก ไปปลดปล่อย ได้เหยียบคันเร่งเต็มๆ สัมผัสแรงจีแบบไม่ต้องกลัวมอไซกับรถช้าชิดขวา

สะจายที่สุดแล้ว55
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:15:59 PM »
อย่าไปเครียด เราไปสนุก ไปปลดปล่อย ได้เหยียบคันเร่งเต็มๆ สัมผัสแรงจีแบบไม่ต้องกลัวมอไซกับรถช้าชิดขวา

สะจายที่สุดแล้ว55

ถั่วโต้มครับบบบ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:18:42 PM »
ประสบการณ์Trackday วันนั้นสอนผมว่า ผ้าเบรคดีๆซักชุดจะอุ่นใจขึ้นมากกก :bbbear_4: (แหกไป1โค้งเบรคfade)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:26:38 PM »
ประสบการณ์Trackday วันนั้นสอนผมว่า ผ้าเบรคดีๆซักชุดจะอุ่นใจขึ้นมากกก :bbbear_4: (แหกไป1โค้งเบรคfade)
ไอ้ชุดสีส้มที่ใส่อยู่นี่ยังไม่พอหรอครับ -_-"
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Norasaker...

• - พายโอห์มเรือง เฟืองหมุนจักรกล -
  • *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 07:00:03 PM »
เคยนั่ง vios one make race เวลา 1:43 ไปแบบเนียนๆ แต่เสียวท้องชิบ มีแต่เหยียบคันเร่งเต็มตีน กับเบรคเต็มตีนเท่านั้น
คนขับสอนว่า ต้องขับให้ผู้บริหารนั่งสบายที่สุด แต่ต้องไปเร็วที่สุด อย่าให้น้ำหกออกจากแก้วกาแฟ
ตอนนี้กำลังลดน้ำหนักเหลือซักพันกิโล ให้เท่า vios ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 07:16:00 PM โดย ฟ้าเหลือง »

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 07:00:59 PM »
เรื่อง Track เป็นอะไรที่ชอบมาก เวลามีกระทู้พวกนี้ ผมช๊อบ ชอบ เข้ามาอ่าน เข้ามาศึกษา

นี่มาเรื่องงานที่ผมจัด เข้าทาง มาช่วยแนะนำกันครับ บางอย่างพี่เสือดำได้ช่วยแนะนำบ้างแล้ว

สำหรับครั้งแรก แถมเพิ่งเริ่มเรียน ไม่ต้องสนใจเวลาครับ เวลาเท่าไรไม่สำคัญ เอาเวลาครั้งนี้เป็นที่ตั้ง แล้วลองดูพัฒนาการในครั้งหน้า ว่าลดลงไปเท่าไร
ส่วนเรื่องรอบที่ดีที่สุด เป็นการวิ่งแบบไม่เค้น ถือเป็นปกติ เราจะเร็วได้ทุกอย่างต้องลงตัว จุดเบรค จุดเทิร์นพวงมาลัย การออกโค้ง การเดินคันเร่ง การเปลี่ยนเกียร์ เมื่อทุกอย่างเป็นไปอย่างสมูธ ไม่แปลกที่เวลาจะออกมาดีครับ ลองนึกภาพว่าหากเราเค้น เบรคลึกก็เสียเวลาในโค้ง ออกได้ช้า สับเกียร์ช้า รถหมดพาวเวอร์แบนด์แล้ว อะไรพวกนี้ ทำให้ช้าทั้งนั้นครับ

อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ

ต้องรอท่านอื่นมาบอกกัน

ตัวนี้ผมไม่เคยใช้ครับ

คิดถูกแล้วครับ โมคนให้ถึงที่สุดของรถเราก่อน แล้วค่อยหันมาโมรถ การฝึกทักษะ พัฒนาตัวเอง ทำยากกว่าโมรถเยอะครับ
ถ้าจะทำรถ แนวทางที่ว่าก็มาถูกแล้วครับ เรื่องความแรง เอาไว้ทีหลัง เอารถรถพร้อมๆ เซฟๆ ช่วงล่างดีๆ การระบายความร้อนดีๆ เอาแค่นี้ก่อนครับ

ได้ครับ

ถ้าเป็นอย่างว่า แบรนด์ดังอย่างเช่น Koyorad คงปิดโรงงานไปแล้ว ราคาต่างกันมากกว่าครึ่ง แต่ทำไมยังคงอยู่ได้จนทุกวันนี้ และทำไมยังมีพวกจ้องทำลอกเลียนแบบ ถ้าบอกว่า บางโรงงานของไต้หวันทำได้ ทำดี แต่ ลอกเลียนแบบเพื่ออะไร ถ้าไม่ใช่ว่าของแท้จริงๆ มันดี
โรงงาน Koyorad ซีเรียสมากเรื่องของคุณภาพ งานเชื่อม วัสดุ มีหน่วยงานวิจัย มีการ QC มีระบบระเบียบ การผลิตที่ดีมีคุณภาพ ยังไงก็ต่างครับ
ส่วนเรื่องบางท่านบอกใช้ของถูกก็ได้ ไม่ต่าง ทนพอๆกัน ระบายความร้อนพอกัน ผมว่าไม่จริง ลองนึกภาพว่า มาวางอยู่ตรงหน้า ให้ฟรีๆ ร้อยทั้งร้อย เลือกของดี

ยินดีครับ ที่มางานแล้ว แฮปปี้ มีโอกาสจัดอีกแน่นอนครับ
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 07:16:06 PM »
ลองไปขับโกลท์คาร์ท ไม่ก็อบรมพวกขับรถบ่อยๆ จิครับ

สังเกตคนที่ขับเร็ว จะไม่ใช่คนที่พยายามขับเร็ว เพราะรถจะแหกไลน์ และเสียเวลากับการดึงรถในอยู่ในทิศทาง

อย่างโกล์ทคาร์ท หรือรายการ ROC ที่ชูมัคเกอร์มาขับ เขาขับนิ่งมากครับ เหมือนขับช้าเลยแต่เวลาเร็วมาก

ผมพยายามเรียนรู้อยู่อ่ะครับว่าคนขับเร็ว คือคนที่ขับรถอย่างมีิวินัย ทั้งในการเบรค การตรงต่อline การเหยียบเบรค และการควบคุมความเร็ว ซึ่งก็รวมพรสวรรค์คนขับด้วยครับ

ของผมได้ 1.51 ครับ ฝีมือเพื่อนๆ เซียนๆทั้งนั้น ยอมรับครับสู้ไม่ได้  ของผมทำเครื่องมาได้อัตราเร่งเพิ่ม แต่แรงเพิ่มก็ต้องเพิ่มเบรค

ไปๆมาๆรู้สึกเบรมโบ้ 4 pot ไม่พอ มันลื่นๆ อยากได้ 6 pot เห็นใส่กันเพียบ แต่พอนึกถึงราคาแล้วก็หายอยาก  :bbbear_45:

โช้คตอนแรกใส่แข็งๆ ขับแล้วทรมาน เลยเอาโช้ครุ่น street use มาเปลี่ยน นิ่มตูดแอร์เย็น แต่โค้งแล้วท้่ายลื่นๆ เวลาก็เลยบานออกไป อยากเร็วโช้คแข็งกระแทกตูด เลยทำใจ

เห็นรถเทพๆ แล้วก็เกิดกิเลสครับ แต่ทำมากก็ขับลำบาก คลัทช์ซิ่ง 2 -3 แผ่น  โช้ค Racing เบรค 6 pot เทพๆ งบก็บานปลาย ปวดตับ ต้มมาม่ากิน

อย่างว่าต้องเพิ่มฝีมือเราด้วย ฝึกบ่อยๆ ขับเยอะๆ เรียนเยอะๆ แล้วรถนี่ถ้างบไม่ใช้เรื่องปัญหาอยากทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ ถ้ามีตังค์ ^^

ส่วนเรื่องหม้อน้ำมิเนียม ถ้าไต้หวัน ระบายความร้อนได้น่าจะใกล้เคียงกันครับ แต่ระวังเรื่องรั่วง่ายก่ว่า  (มิเนียมงานไม่ดีจะมีปัญหาเรืองรั่วกับรูตามด) ถ้าเปลี่่ยนผมว่าดีๆ ทีเดียวเลยดีกว่าครับ

ของผมเลือกทำท่อนบนกับท่อนล่างตรงกลางเหมือนเดิม เย็นเหมือนกันครับไม่ต้องห่วงเรื่องรั่วด้วย ราคาเหลือครึ่งเดียว

ความร้อนอัดๆ 90-95 ปกติ 80 ไปล่าสุด ขับ 7-8 รอบติด ขึ้นมา 100 ครับ เลยพักรถก่อน

ก่อนเปลี่ยนมีปัญหาเรื่องความร้อนครับ ปกติ 90 ขับไปสักพัก อัดนิดอัดหน่อย 100-105 เลยติดออย์คูลเลอร์กับแปลงหม้อน้ำมิเนียมเย็นขึ้นโข  :bbbear_32:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 07:20:28 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 07:24:36 PM »
เอ midbull อยู่ใหน มาช่วยเพื่อน.. แชร์ประสบการ์ณหน่อย.   :bbbear_30: