ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่คาใจเรื่อง time attack  (อ่าน 9857 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: น้องใหม่คาใจเรื่อง time attack
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:28:14 PM »
ลองไปขับโกลท์คาร์ท ไม่ก็อบรมพวกขับรถบ่อยๆ จิครับ

สังเกตคนที่ขับเร็ว จะไม่ใช่คนที่พยายามขับเร็ว เพราะรถจะแหกไลน์ และเสียเวลากับการดึงรถในอยู่ในทิศทาง

อย่างโกล์ทคาร์ท หรือรายการ ROC ที่ชูมัคเกอร์มาขับ เขาขับนิ่งมากครับ เหมือนขับช้าเลยแต่เวลาเร็วมาก

ผมพยายามเรียนรู้อยู่อ่ะครับว่าคนขับเร็ว คือคนที่ขับรถอย่างมีิวินัย ทั้งในการเบรค การตรงต่อline การเหยียบเบรค และการควบคุมความเร็ว ซึ่งก็รวมพรสวรรค์คนขับด้วยครับ

ของผมได้ 1.51 ครับ ฝีมือเพื่อนๆ เซียนๆทั้งนั้น ยอมรับครับสู้ไม่ได้  ของผมทำเครื่องมาได้อัตราเร่งเพิ่ม แต่แรงเพิ่มก็ต้องเพิ่มเบรค

ไปๆมาๆรู้สึกเบรมโบ้ 4 pot ไม่พอ มันลื่นๆ อยากได้ 6 pot เห็นใส่กันเพียบ แต่พอนึกถึงราคาแล้วก็หายอยาก  :bbbear_45:

โช้คตอนแรกใส่แข็งๆ ขับแล้วทรมาน เลยเอาโช้ครุ่น street use มาเปลี่ยน นิ่มตูดแอร์เย็น แต่โค้งแล้วท้่ายลื่นๆ เวลาก็เลยบานออกไป อยากเร็วโช้คแข็งกระแทกตูด เลยทำใจ

เห็นรถเทพๆ แล้วก็เกิดกิเลสครับ แต่ทำมากก็ขับลำบาก คลัทช์ซิ่ง 2 -3 แผ่น  โช้ค Racing เบรค 6 pot เทพๆ งบก็บานปลาย ปวดตับ ต้มมาม่ากิน

อย่างว่าต้องเพิ่มฝีมือเราด้วย ฝึกบ่อยๆ ขับเยอะๆ เรียนเยอะๆ แล้วรถนี่ถ้างบไม่ใช้เรื่องปัญหาอยากทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ ถ้ามีตังค์ ^^

ส่วนเรื่องหม้อน้ำมิเนียม ถ้าไต้หวัน ระบายความร้อนได้น่าจะใกล้เคียงกันครับ แต่ระวังเรื่องรั่วง่ายก่ว่า  (มิเนียมงานไม่ดีจะมีปัญหาเรืองรั่วกับรูตามด) ถ้าเปลี่่ยนผมว่าดีๆ ทีเดียวเลยดีกว่าครับ

ของผมเลือกทำท่อนบนกับท่อนล่างตรงกลางเหมือนเดิม เย็นเหมือนกันครับไม่ต้องห่วงเรื่องรั่วด้วย ราคาเหลือครึ่งเดียว

ความร้อนอัดๆ 90-95 ปกติ 80 ไปล่าสุด ขับ 7-8 รอบติด ขึ้นมา 100 ครับ เลยพักรถก่อน

ก่อนเปลี่ยนมีปัญหาเรื่องความร้อนครับ ปกติ 90 ขับไปสักพัก อัดนิดอัดหน่อย 100-105 เลยติดออย์คูลเลอร์กับแปลงหม้อน้ำมิเนียมเย็นขึ้นโข  :bbbear_32:

เบรมโบ้ 4 พอท ยังไงก็เพียงพอครับ จะสี่ร้อยม้าก็ตาม หัวใจของมันไม่ได้อยู่ที่คาลิเปอร์ครับ

สำคัญที่ผ้า จาน และน้ำมันเบรค ลองดูครับ จะได้ไปไม่ผิดทาง
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
Re: น้องใหม่คาใจเรื่อง time attack
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:10:11 PM »
ไอ้ชุดสีส้มที่ใส่อยู่นี่ยังไม่พอหรอครับ -_-"
ผ้าห่วยอะครับ project mu  0-450เอง  :bbbear_27:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 06:19:34 AM »
ผ้าห่วยอะครับ project mu  0-450เอง  :bbbear_27:
บ๊ระเจ้า ที่ผ่านมาเอาอยู่ได้ไง :bbbear_1:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:16:31 AM »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=BAdjErCbf9c" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=BAdjErCbf9c</a> เอามาให้เพื่อนกับสมาชิกใหมได้ดูนะครับ เป็นคลิปที่พี่อั๋นทำ time attack ไว้ที่สนามนครชัยศรีครับ
จริงๆมีอีกคลิปที่พี่อั๋นเอาImprezaเดิมๆไปวิ่งที่นครชัยศรีทำเวลาไว้ที่ 1.34ด้วย (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) แต่ผมหาไม่เจอง่ะ เดี๋ยวถ้าหาเจอจะมาลงเพิ่มให้ดูนะครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:05:29 AM »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=BAdjErCbf9c" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=BAdjErCbf9c</a> เอามาให้เพื่อนกับสมาชิกใหมได้ดูนะครับ เป็นคลิปที่พี่อั๋นทำ time attack ไว้ที่สนามนครชัยศรีครับ
จริงๆมีอีกคลิปที่พี่อั๋นเอาImprezaเดิมๆไปวิ่งที่นครชัยศรีทำเวลาไว้ที่ 1.34ด้วย (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) แต่ผมหาไม่เจอง่ะ เดี๋ยวถ้าหาเจอจะมาลงเพิ่มให้ดูนะครับ

Best time ล่าสุด 1.37 ผมว่าโคตรเทพแล้วนะครับ  นี่เดิมๆ 1.34  :bbbear_42: สวดยอดมากคับ  :bbbear_48:

เบรมโบ้ 4 พอท ยังไงก็เพียงพอครับ จะสี่ร้อยม้าก็ตาม หัวใจของมันไม่ได้อยู่ที่คาลิเปอร์ครับ

สำคัญที่ผ้า จาน และน้ำมันเบรค ลองดูครับ จะได้ไปไม่ผิดทาง

ตอนนี้ผ้าหน้าก็ Dixel อยู่ครับ แต่เป็นแบบเกรดกลางอ่ะครับ แต่ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องจานของผมด้วยอ่ะครับ คงใช้นานแล้วเริ่มบาง หน้าจานไม่เรียบ

เข้าไปดูของกระทู้คุณตู่อยู่ครับ อยากจัดชุดทีเดียวผ้าจาน หน้า-หลังครับ แต่พอทราบราคาคร่าวๆแล้วครับ ร่วมครึ่งแสนอยู่ พอดีจัดหนักไปหลายรอบแล้วตอนนี้กระเป๋าแผ่วๆอ่ะครับ

รบกวนคุณตู่ pm ราคาชุดดังกล่าวให้หน่อยนะครับ ขอราคาพิเศษครับผม ขอบคุณมากครับ  :bbbear_19:
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ TezzA

• SSS FC No. 1
  • *
  • Popular Vote : 3
  • มือใหม่ หัด4
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 12:04:13 PM »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=nihT_5notzA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=nihT_5notzA</a>

ขออณุญาตเอาคลิป GD ที่ใกล้เคียงเดิมที่เวลา 1.34 จากของศิษย์รุ่นพี่ปี 3 รร. Sirakoop racing school มาฝากไว้เป็นไกด์ไลน์ครับ

soft hand ได้สุดยอดจริงๆครับ  :bbbear_34:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2013, 12:17:50 PM โดย TezzA »

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:34:16 AM »
เอ midbull อยู่ใหน มาช่วยเพื่อน.. แชร์ประสบการ์ณหน่อย.   :bbbear_30:

เอ เพื่อน .............. เหรอ  :bbbear_43:
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:33:03 AM »
ขอเสริม จากความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  Go Kart ช่วยท่านได้ และเป็นการช่วยที่ดีที่สุดด้วยนะครับ  เพราะ เข้าเร็วไป รถไม่มีคว่ำ อย่างมากแค่หมุน และอีกอย่าง ไลน์+ความเร็ว+การเบรค ของแต่ละโค้ง Go kart จะสอนท่านได้หมด เข้าเร็วไป ไลน์ ผิด  ล้อจะปัด+ความเร็วจะช้าลง      จึงทำให้เราได้ฝึก ทักษะ ควบคุม เริ่มเล่น จาก 200cc. ก่อนก็ได้นะครับ ค่อยๆขยับไป  ว่าแต่  จะปวดแขนหน่อยนะครับ

อีกอย่างนะครับ ที่สำคัญที่สุด  คนขับ ต้อง    รับรู้ อาการของรถตัวเองก่อนนะครับ เกียร์ 3 ความเร็ว 5000  ถ้า ลดเกียร์ลงมา เกียร์2+แตะเบรคนิสๆ  รอบเกียร์2ที่ ลดลงมาจาก3 รอบจะอยุ่ที่ทเ่าไหร่   เพื่อเป็นการตอบสนอง  ของเกียร์ต่อเกียร์และแต่ละโค้ง   

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ   เพราะผมชอบทำแบบนี้ แหะๆๆๆๆ    ว่างๆพี่บอกนะครับ ไปเล่น MOTORSPORTLAND กันนะครับ ไปเล่น โกคาร์ท กัน ค้ราฟ
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ MIDBULL

• *
  • Popular Vote : 11
  • " อย่าเข้าใกล้ อะไหล่แพง "
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:50:06 AM »
ขอเสริม จากความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  Go Kart ช่วยท่านได้ และเป็นการช่วยที่ดีที่สุดด้วยนะครับ  เพราะ เข้าเร็วไป รถไม่มีคว่ำ อย่างมากแค่หมุน และอีกอย่าง ไลน์+ความเร็ว+การเบรค ของแต่ละโค้ง Go kart จะสอนท่านได้หมด เข้าเร็วไป ไลน์ ผิด  ล้อจะปัด+ความเร็วจะช้าลง      จึงทำให้เราได้ฝึก ทักษะ ควบคุม เริ่มเล่น จาก 200cc. ก่อนก็ได้นะครับ ค่อยๆขยับไป  ว่าแต่  จะปวดแขนหน่อยนะครับ

อีกอย่างนะครับ ที่สำคัญที่สุด  คนขับ ต้อง    รับรู้ อาการของรถตัวเองก่อนนะครับ เกียร์ 3 ความเร็ว 5000  ถ้า ลดเกียร์ลงมา เกียร์2+แตะเบรคนิสๆ  รอบเกียร์2ที่ ลดลงมาจาก3 รอบจะอยุ่ที่ทเ่าไหร่   เพื่อเป็นการตอบสนอง  ของเกียร์ต่อเกียร์และแต่ละโค้ง   

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ   เพราะผมชอบทำแบบนี้ แหะๆๆๆๆ    ว่างๆพี่บอกนะครับ ไปเล่น MOTORSPORTLAND กันนะครับ ไปเล่น โกคาร์ท กัน ค้ราฟ

ดีครับ เห็นด้วยไปขับโกคาร์ท เพื่อสุขภาพและเสริมทักษะการเรียนรู้กันครับ มาๆรวมกลุ่มไปหวดคาร์ทจิบเบียร์กันครับ
***นัดกันครับ ไหนดี COCO , MSL , RCA หรือ บาลีฮาย   :bbbear_35:

เอ เพื่อน .............. เหรอ  :bbbear_43:

อั๊ยย่ะ!!!  :bbbear_13:   :bbbear_40:
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:54:38 AM »
Coco ไม๊ครับ   เดินทางสะดวก ลงด่วนก็ถึงเลย     ยังไงขอไปด้วยคนนะคับ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 01:28:38 PM »
Coco ไม๊ครับ   เดินทางสะดวก ลงด่วนก็ถึงเลย     ยังไงขอไปด้วยคนนะคับ

ดีเลยครับหาเพื่อนขับอยู่เลย.. แก้เหงา สะดวกไว้นัดกันไปครับผม
coco เห็นเมื่อ2เดือนก่อนมีรถ 420cc. มาใหม่ พอไปเดือนที่แล้วจะไปลองขับ..ไม่รู้พังคาตรีนน!!ใครไปแล้ว4คันรวด
+++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2013, 02:01:27 PM โดย MIDBULL »
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 05:38:41 PM »
ดีเลยครับหาเพื่อนขับอยู่เลย.. แก้เหงา สะดวกไว้นัดกันไปครับผม
coco เห็นเมื่อ2เดือนก่อนมีรถ 420cc. มาใหม่ พอไปเดือนที่แล้วจะไปลองขับ..ไม่รู้พังคาตรีนน!!ใครไปแล้ว4คันรวด
+++

ต้องขอ ฝากนื้อฝากตัวเป้นลูกศิษอาจารย์เอด้วยนะครับ เรื่องโกคาร์ทเนี่ยะ  :bbbear_47: :bbbear_47:
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 06:17:43 PM »

ต้องขอ ฝากนื้อฝากตัวเป้นลูกศิษอาจารย์เอด้วยนะครับ เรื่องโกคาร์ทเนี่ยะ  :bbbear_47: :bbbear_47:

แหมจารย์โบ๊ทก็ว่าไป ผมก็หัดใหม่นะ  *ที่ผ่านมาจารย์โบ๊ททิ้งเวลาผม ร่วงหล่นไปหลายรอบ ..แระนะครับ  :bbbear_43:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 07:04:46 PM »
แหมจารย์โบ๊ทก็ว่าไป ผมก็หัดใหม่นะ  *ที่ผ่านมาจารย์โบ๊ททิ้งเวลาผม ร่วงหล่นไปหลายรอบ ..แระนะครับ  :bbbear_43:

อุยยยยย :bbbear_10: :bbbear_10:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:41:04 PM »
เอาอ่อนเองป่าวเพื่อน.... บ่องตง