ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆช่วยดูรถ new legacy และสอบถามปัญหาต่างๆ(น้องใหม่ใสกริ๊ก)  (อ่าน 9360 ครั้ง)

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Popular Vote : 28
  • Adi Autolism..
ยาวนิดนึงนะครับ
ลองคิดงบไว้ในใจ แล้วก็มาดูนะครับ ว่าเราอยากได้ยังไง
1.เอาแต่ตัวถังสวยเครื่องเน่า ช่วงล่างพัง แต่ได้ราคาต่ำๆ  ก็ลองคำนวณถึงค่าซ่อมที่จะตามมา แล้วมีเวลาไปจอดอู่ไหม บวกลบค่าซ่อมและค่าเสียเวลา คุ้มค่าไหม
2.เอารถสภาพจบ ใช้ได้เลย ประวัติมี พอสู้ราคาไหวไหม
3.เอารถสภาพดูสวย แต่จริงๆเน่า หมกเม็ด ดูภายนอกไม่รู้ ราคาสูง แบบนี้ก็มีนะครับ (อันนี้เรียกซวย)
อันนี้ประสบการณ์ของผมนะ ตอนผมซื้อผมเล็งไว้หลายคันนะ ทั้งอิมแวน และอิม4ประตุู เลกาซี่แวน เลกาซี่ 4ประตู บางคันดูจากรูปถ่ายก็พอรู้แล้วว่าสีไม่เหมือนกันทั้งคัน แปลว่าผ่านการทำสีมา บางคันฝากระโปรงหน้าไม่เข้ารูป ท้ายไม่เข้ารูป อันนี้ผมผ่านเลยเพราะแก้ไขลำบาก อาจจะไม่ได้ชนหนักมา แต่ในตลาดมันก็มีตัวเลือกอยู่ ไม่ได้มีคันเดียว เราไม่จำเป็นต้องเสี่ยง
เงื่อนไขของผมตอนซื้อรถมีข้อเดียว คือเป็นรถเกียร์ออโต้ เพราะก่อนหน้านี้ขับเกียร์ธรรมดาแล้วรู้สึกเมื่อยมาก บวกกับพอเริ่มมีอาการปวดหลังผมก็ตัดสินใจได้เลย ว่าออโต้เหมาะกะผมมากกว่า ก่อนซื้อผมเล็งไว้หลายคัน บางคันราคาแรงมากแบบเอื้อมไม่ไหว ก็ต้องปล่อยผ่าน ถึงแม้จะสวยสุดๆ บางคันราคาปานกลาง สภาพสวยแต่เป็นเกียร์ธรรมดา ผมก็ไม่เอา เพราะใจเราตั้งไว้อยู่แล้ว ส่วนคันที่เป็นเกียร์ออโต้สวยๆ ราคาไม่แรงมาก แต่คุยกะเจ้าของแล้ว ต้องทำสีใหม่ทั้งคัน เพราะเค้าเปลี่ยนพาร์ทมาแล้วยังไม่ได้ทำสี คือสีอ่ะมันสีเดียวกัน แต่มันจะเพี้ยนต่างกันตรงพาร์ทที่เปลี่ยนมา อันนี้ผมก็สนใจ แต่บังเอิญมาเจอคันที่ผมซื้อก่อน ปกติผมไม่มองรถเตนท์เลย แต่ลองเสิร์ชหาดู สรุปอยู่ใกล้บ้าน สีสวย เส้นสายตรงทุกชิ้น เลยโทรไปถามราคา สรุปว่าผ่าน ก็เลยไปดูเลย แต่ไปถึงเตนท์ปิดแล้ว (ผมไปตอนสองทุ่ม) ไปขอยามดูโดยเอาแฟลชส่อง (มันมืด) สรุปโดนไล่ออกมา เพราะเค้าหาว่าไปถ่ายรูป ก็ไม่เป็นร ดูคร่าวๆมันสวยดีแหะ พออีกวันผมตื่นแต่เช้าไปใหม่ ดูภายนอกสวยมาก มีต้องเก็บสีที่นึงตรงกันชนหลัง (เหมือนโดนมอไซค์ชน ไม่ก็ทำของหล่นใส่) เส้นสายตรงมากเหมือนในรูปที่เตนท์เอามาโชว์เลย สตาร์ทเครื่องอยู่สัก 10 นาที เครื่องเดินนิ่ง แอร์เย็น เอาวะ ไม่ต้องลองขับ ถือซะว่าถ้าช่วงล่างพัง ยังพอเปลี่ยนใหม่ได้ (ไม่มีเวลาขับ ต้องไปทำงาน) บวกลบคูณหารในใจ รถสภาพดี สีเงาแว้บ ภายในดี เครื่องเดินนิ่ง เจ้าของน่าจะดูแลมาดี (เป็นรถฝากขาย) เสร็จ ต่อราคา เตนท์ลดให้หมื่นนึง(ต่อราคาเตนท์นี่ยากมากครับ) จองเลย (กลัวโดนตัดหน้า) หลังจากนั้นก็หาเงินไปเอามาให้ทัน ทีแรกจะเข้าไฟแนนซ์ แต่เค้าบอกดอก 10กว่า % เลยตัดใจจ่ายสดก็ได้วะ ได้รถมาไปเช็คกับพี่เล็ก (วัชรพล) มาเรียบร้อย สรุปไม่ต้องทำอะไรเลย เช็คช่วงล่างแน่นทุกตัว แค่เปลี่ยนของเหลวทั้งคัน + เปลี่ยนยางใหม่ และก็ซนซื้อเบรค 4pot กะเกจ์วัดที่คิดว่าจำเป็น (สองอันนี้ซื้อจากคุณ adi autolism) เหลือตอนนี้มีไฟ ABS โชว์ (หนูกัดสายไฟ) ไฟฉุกเฉินไม่ติด (ไม่รู้หนูกัดอีกเปล่า) ที่ฉีดน้ากระจกทั้งหน้าและหลังไม่ทำงาน กะสายพาน timing ยังไม่ได้เปลี่ยน (เก็บตังอยู่ครับ) ที่บอกอันนี้คือ ถ้าไปดูรถอย่าลืมเช็คระบบทุกอย่างด้วยนะครับ เพราะทางเราสามารถต่อรองให้เจ้าของ หรือเตนท์เก็บงานจุกจิกให้ได้ครับ (ถ้าวางมัดจำนะ) ส่วนผมก็รีบร้อนเลยไม่ได้ดู มารู้ตัวอีกทีก็จ่ายตังไปแล้ว 5555
หวังว่าร่ายมายาว + ประสบการณ์ส่วนตัว คงพอช่วยได้บ้างครับ
ปล. รถคันนี้เป็นคันที่14 ของผม ตั้งแต่ขับรถเป็น ผ่านมาทั้งรถป้ายแดง รถบ้าน รถเตนท์ พูดได้เลย รถบ้านบางคันสภาพเน่ามาก รถเตนท์บางคันสภาพสวยมาก ข้อสำคัญคืออย่าใจร้อนจ่ายตังครับ (ยกเว้นมันสวยจริงๆ สวยแบบต้องรีบซื้อแล้วล่ะ) ตอนคันแรกๆโง่ประจำครับ ได้รถมาสภาพเน่าๆ โดนเจ้าของหลอกประจำ เพราะใจร้อนซื้อมา อย่าเป็นแบบผมเลยนะ
ที่ดีที่สุด น่าจะซื้อรถบ้านที่มีประวัติแน่นอน สามารถเช็คได้ และต้องหาข้อมูลรถที่เราจะซื้อไปเยอะๆครับ ก่อนซื้อผมนั่งอ่านเว็ปนี้เป็นวันๆครับ ขอบคุณที่อ่านครับ
 :bbbear_19:

ละเอียดดี ชอบๆๆ :bbbear_34:
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ Sinsuk

• *
  • Popular Vote : 3
SSS   เป็นเวปที่อบอุ่นจิงๆๆคับ

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
โฮ้ ประทับใจกับคำแนะนำและบอกกล่าวมากครับ
ผมไม่คิดว่าจะมีเพื่อนๆมาช่วยตอบขนาดนี้ :bbbear_19:

ใช่ครับ ผมหลงรักรถคันนี้มาก แม้แฟนหรือเพื่อนจะคอยเตือนๆ แบบเน้นๆมากก็ตาม(กลัวจะใช้งานจริงๆ ไม่ได้)

ที่ผมยังกังวลหลักๆก็คือเราสามารถตรวจสอบว่าเครื่องตัวนี้สภาพเป็นยังไงบ้าง (กลัวว่าจะฮีทหรือฝาสูบ(ว่าโก่ง) วาล์วกับสภาพเครื่องยนต์)
ระบบช่วงล่าง ผมลองขับดูแล้ว อัดแบบไม่รุนแรงมาก ช่วงล่างด้านหน้าเงียบ หนึบ แน่นมาก แต่ข้างหลังมันกุกกักๆ แต่ฟังไม่ออกว่าเสียงอะไร
แต่โดยรวมประทับใจมาก เพราะเพิ่งจะได้ลองขับ ซูบารุครั้งแรก ความหนึบต่างกับรถผมมาก(เซฟิโร่a32 v6)

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้ารถสมบูรณ์ดีมันสามารถใช้งานจริงๆ ได้ทุกๆวันหรือเปล่าครับ(วันละประมาณ50โล) คือด้วยความที่่เป็นซูบารุและมีเทอร์โบ ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องระบบและความทนทานสักเท่าไร(กลัวซ่อมวุ่นวาย)  :bbbear_27:

และสุดท้ายมันเป็นเครื่องของอะไรกันแน่ครับ เพราะตอนนี้ที่เห็นเพื่อนๆบอก มันมี2รุ่น คือของForester และเครื่องคอขาว impreza gc
พร้อมรับฟังคำชี้แนะของเพื่อนๆทุกท่าน   ขอบคุณครับ :bbbear_35:

ออฟไลน์ ronaldoy10

• *
  • Popular Vote : 9
SSS   เป็นเวปที่อบอุ่นจิงๆๆคับ
จริงครับ ผมเพิ่งเข้ามายังรู้สึกได้ (จริงๆสมัครไว้ 6ปีแล้ว แต่ได้แต่เข้ามาอ่านเป็นระยะ) ผมว่าคนใช้คลับนี้ ส่วนใหญ่มีความเป็นผู้ใหญ่สูงครับ  :bbbear_31:

ออฟไลน์ ronaldoy10

• *
  • Popular Vote : 9
โฮ้ ประทับใจกับคำแนะนำและบอกกล่าวมากครับ
ผมไม่คิดว่าจะมีเพื่อนๆมาช่วยตอบขนาดนี้ :bbbear_19:

ใช่ครับ ผมหลงรักรถคันนี้มาก แม้แฟนหรือเพื่อนจะคอยเตือนๆ แบบเน้นๆมากก็ตาม(กลัวจะใช้งานจริงๆ ไม่ได้)

ที่ผมยังกังวลหลักๆก็คือเราสามารถตรวจสอบว่าเครื่องตัวนี้สภาพเป็นยังไงบ้าง (กลัวว่าจะฮีทหรือฝาสูบ(ว่าโก่ง) วาล์วกับสภาพเครื่องยนต์)
ระบบช่วงล่าง ผมลองขับดูแล้ว อัดแบบไม่รุนแรงมาก ช่วงล่างด้านหน้าเงียบ หนึบ แน่นมาก แต่ข้างหลังมันกุกกักๆ แต่ฟังไม่ออกว่าเสียงอะไร
แต่โดยรวมประทับใจมาก เพราะเพิ่งจะได้ลองขับ ซูบารุครั้งแรก ความหนึบต่างกับรถผมมาก(เซฟิโร่a32 v6)

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้ารถสมบูรณ์ดีมันสามารถใช้งานจริงๆ ได้ทุกๆวันหรือเปล่าครับ(วันละประมาณ50โล) คือด้วยความที่่เป็นซูบารุและมีเทอร์โบ ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องระบบและความทนทานสักเท่าไร(กลัวซ่อมวุ่นวาย)  :bbbear_27:

และสุดท้ายมันเป็นเครื่องของอะไรกันแน่ครับ เพราะตอนนี้ที่เห็นเพื่อนๆบอก มันมี2รุ่น คือของForester และเครื่องคอขาว impreza gc
พร้อมรับฟังคำชี้แนะของเพื่อนๆทุกท่าน   ขอบคุณครับ :bbbear_35:
ผมคิดว่าเป็นรถที่ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ครับ แต่หมายความว่าได้รถมาก็ต้องเอาไปเช็คทุกอย่างให้หมด ทำให้ดีไปเลยทีเดียวครับ ไม่งั้นอาจต้องใช้ไปซ่อมไป ยิ่งอู่อยู่ไกลยิ่งลำบาก แล้วจะรู้สึกว่ามันจุกจิก เลิกรักกันดื้อๆครับ ผมว่าเพื่อนๆในคลับนี้มากมาย ใช้เป็นรถประจำวันครับ  :bbbear_20:

ออฟไลน์ K-13

• *
  • Popular Vote : 3
จัดไปแฮงค์  :bbbear_34:
civil engineering

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
เรื่องเครื่องยนต์กับตัวถัง ลองจ้างพวกรับทดสอบรถมาสิครับ ถ้าจำไม่ผิดจะสองพันกว่าบาทเองครับ ผมว่าคุ้มนะครับ

เช็คทุกอย่าง สบายใจ ค่าใช้จ่ายไม่แพง เคยได้ยิน Test car และก็มีอีกหลายบริษัทที่ทำตามๆ กัน ลองเช็คดูใน Interner ก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องเสียงช่วงล่าง อาจเป็นพวกลูกปื่นหรือบูชหลวม แต่ส่วนใหญ่จะเป็นแกนโช้คหลวมครับ ตามสไตล์โช้คซ่ิ่ง เป็นส่วนปลีกย่อยซ่อมไม่เท่าไหร่ แต่เอาไว้ต่อราคากับเต้นท์ได้

ซูบารุเป็นรถไม่จุกจิกครับ ถ้าเทียบกับรถยุโรปบางยี่่ห้อ เพื่อนผมใช้ Audi A4 ตัวเก่า ซ่อมจนเกินราคารถที่ซื้อมา( 3 แสนกว่า) แต่ช่างยังบอกว่า ซ่อมให้จบยากตัวนี้

อะไหล่บางตัวต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียวถึงจะหาย ได้แต่ซ่อมแก้อาการไปก่อน คือซ่อมไม่จบ ซ่อมนู่นเสียนี่ ซึ่งซูบารุไม่เคยเจอครับ

อะไหล่มือสองก็มีพร้อมเยอะแยะราคาไม่แพงมาก แต่ถ้าเป็น old legacy ไม่แนะนำนะครับ อะไหล่เริ่มหายาก

ซูฯยิ่งเดิมๆ ย่ิงทนครับ ถ้าไม่ไปยุ่งไม่โมดิฟายกับมันมาก รถ new legacy นี้เหมาะกับใช้งานทุกวันมากครับ Impreza ยังใช้กันทุกวันเลย ซึ่งรุ่นนี้นิยมติดแก๊สกัน

ผบกระทบกับแก๊สคงมีอยู่แล้ว รถบ้านยังมีเลย แต่คงสู้ราคาน้ำมันกันไม่ไหว วิ่งกันสบายตัวกว่า แต่เท่าที่ดูๆ มายังไม่ค่อยได้ยินปัญญาหนักใจเรื่องการใช้แก๊สกับรุ่นนี้นะครับ

ส่วนคันนี้ผมชอบที่ว่ามองว่าสวย บางคันรุ่นนี้จะดูเก่าเกินไป บางคันก็สีเขียว ดูมีอายุ แต่คันนี้ดูรวมๆ แล้วค่อนข้างลงตัว

ที่เหลือก็เป็นเรื่องตัวถังกับเครื่องยนต์ครับ ช่วงล่างซ่อมส่วนใหญ่เสียจะไม่ใช่ตัวใหญ่ก็คงไม่แพงมาก

ส่วนเรื่องการซ่อมก็ต้องมีบ้างอยู่แล้วตามอายุของรถ ซึ่่งเป็นทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ ดีแค่ไหนเก่าปีก็ต้องตามซ่อม ไม่ก็ซ่อมทีเดียวเลยแล้วใช้นานหน่อย

แต่ไม่เรียกว่าจุกจิกแน่นอนครับ ที่จุกจิกที่ผมเคยได้ยิน(รถเก่าปี) ก็มีพวก เปอร์โยต์ ซีตรอง อัลฟาโรมิโอ ออดี้ บีเอ็ม เสียแยะ ซ่อมเยอะ ราคาอะไหล่ก็แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 07:36:13 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

• *
สวัสดีวันปีใหม่ไทยครับ เพื่อนๆ

จนป่านนี้ยังหารถในฝันตัวเองไม่ได้เลย.....รถสวยๆไม่มีให้เลือกชม เลยช่วงนี้ :bbbear_20:

หลังจากชวดได้คันสีขาวตามรูปที่เคยเอามาปรึกษาเพื่อนในคลับ

ได้รู้จักคุณโย(เลกาซี่มาเนีย) รถสวยมากครับน้องให้คำปรึกษาดีมากและขับรถมารู้จักกันที่บ้านเลย :bbbear_35:

ตอนนี้เท่าที่หาได้เหลือแค่คันนี้เท่านั้น http://one2car.com/SUBARU_LEGACY/L19120101

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ รู้จักเจ้าของเดิมหรือให้คำแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ(อยากรู้ประวัติ) เพราะรถคันนี้สีเดิม สีเขียว

ผมถามเยอะนิดนึง เพราะมันเป็นเลากาซี่คันแรก กลัวได้มาแล้วซ่อมกระจาย :bbbear_8:

หรือถ้าเพื่อนๆมีคันไหนที่น่าสนใจบอกผมได้นะ (แต่คันสีดำที่ขายในเว๊บสวยมากครับแต่สู้ราคาไม่ไหว ผมจำเป็นต้องจัดไฟแนนท์อะ)

ขอบคุณทุกข้อมูล ทุกความคิดเห็นและแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
มาดูแวนผมสิพี่ :bbbear_35:

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
รถเต้นท์ไม่จำเป็นจะย้อมเสมอไป และรถในเวบก็ไม่ไช่ว่าต้องสวยเสมอไปด้วยนะครับแหมมม..... :bbbear_44:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ กรองทิพย์

• *
  • Popular Vote : 12
อยากได้แวนเทอโบ เดิมๆ โทรหาผมได้ตรับ 0818351181

ออฟไลน์ A.Legacy

• *
  • Popular Vote : 4
    • หน้าร้าน
ตามนี้เลยครับ  ที่คุณหยกพูดไว้

รถเต้นท์ไม่จำเป็นจะย้อมเสมอไป และรถในเวบก็ไม่ไช่ว่าต้องสวยเสมอไปด้วยนะครับแหมมม..... :bbbear_44:

มันอยู่ที่ปัจจัยหลายๆ อย่าง ทั้งตา หู ประสาทสัมผัส สิ่งที่เรียนรู้ได้  อีกเยอะแยะครับ
บางคนที่รับดูรถ ก็พูดไม่หมดก็เยอะแยะ 

คุณหยก O.Le หาอะไหล่ยากไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 02:48:23 PM โดย A.Legacy »

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
เครื่องV4 คอขาวครับคอยล์กลาง สร้างตำนานมาแล้วอิอิ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

• *
เครื่องV4 คอขาวครับคอยล์กลาง สร้างตำนานมาแล้วอิอิ

มันมีความหมายดีหรือไม่ดีอะพี่ ไอ้เครื่องv4คอขาวคลอย์กลาง มันใช่ในคันสีน้ำเงินเปล่า......อยากรู้ๆ :bbbear_1:

• *
กลับมาอีกครั้ง
ผมได้ไปลองขับคันสีน้ำเงินเรียบร้อยแล้ว
อาการที่พบคือเวลาเบรคเพื่อจะหยุดรถและเวลาเข้าเกียร์Dแล้วเหยีบเบรคไว้รถมีอาการรอบตกและกระตุกๆ
รถใช้แก็ส เจ้าของว่าเพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนมาใหม่
แต่โดยรวมการขับโอเคเลยครับ เด้งนิดๆ ก้มดูโช๊คกระบอกเหลือง
รบกวนชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ ว่าจะต้องสังเกตุหรือดูจุดไหนเป็นพิเศษครับ
เครื่อง2.2 na :bbbear_13: