ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนที่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เริ่มจับซูบารุ คันแรก เริ่มจากรุ่นไหน เป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 4486 ครั้ง)

ออฟไลน์ kunchaing.usa

• *
  • Popular Vote : 0
 :bbbear_19:

กราบสวัสดีทุกๆ ท่านครับ ผมชาญนะครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกครับ บอกตามตรงว่า หลังจากเริ่มชอบรถตั้งแต่เด็กๆ ซูบารุ เป็นรถที่อยู่ในใจลึกๆ มาตลอดครับ ตั้งแต่ 20 ตอนนี้ 37 แล้วครับ

วันเวลาผ่านไป ผ่านการใช้รถในชีวิต มา 4-5 คัน ตอนนี้มีรถหลักใช้อยู่แล้วครับ และที่บริษัท ก็มีรถให้ใช้ครับ ลูกก็ไม่มีกะเค๊า เลยคิดจะหารางวัลของการทำงานหนักมาตลอดให้ตัวเองบ้าง  :bbbear_49:

มองรถมือสองในดวงใจ ระดับราคา 1 ล้านบวกลบ ไว้หลายคันเลยทีเดียว ตั้งแต่ slk r 170 Clk Evolution mini cooper แม่แต่ บีเอ็ม e21 หรือเปอร์โย 205 gti รถในดวงใจทั้งนั้นครับ (ซื้อผ่อนนะครับ ไม่มีปัญญาซื้อสด)

ตัวเลือกพอมีครับ แต่มองๆ ดูๆ แล้วมันจะใช่ตัวเองซักทีเดียวก็คงไม่ใช่ ผมเป็นคนชอบความแรง ชอบขับรถเร็ว ชอบขับรถเกียร์มือ และชอบความคุ้มค่าครับ ซูบารุเลยขึ้นมาเป็นอีกตัวเลือกนึง เป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ ด้วยสิครับ

ออฟไลน์ kunchaing.usa

• *
แต่ก่อนกลัว เครื่อง boxter มากครับ เพราะดูห้องเครื่อง แล้ว งง งง มิใช่น้อย พอเมื่อ 6 ปีที่แล้วมาช่วยครอบครัวทำ เรื่องรถ (ให้เช่า รถฟอคลิฟท์ ขายรถฟอคลิฟท์มือสอง) เลยได้อยู่กับช่าง กับเครื่องยนต์กลไก มาบ้าง ถึงจะไม่ใช่รถยนต์ทั่วไป แต่ก็มีความรู้ติดตัว และ มีช่างอยู่ที่บริษัท ก็มิใช่น้อย ความกลัวเรื่องเครื่อง ของซูบารุ เลยลดน้อยลงไปเยอะครับ

แต่

บอกตามตรงว่า  :bbbear_2: ชอบ อิมเพรสซ่ามาก กว่าทุกรุ่น เป็น 4 สูบ (น่าจะกระชากดี) ไม่เคยขับหลอกครับ รถแรงสุดก็ TIDA 1800 CC เลยจะมอง อิมเป็นหลัก แต่ยิ่งศึกษายิ่งด้อยความรู้ มันมีหลายตัวมาก คอขาว คอแดง งบก็จำกัด บางทีก็มอง รถเครื่อง 2.0 หรือ 1500 ธรรมดา แต่ข้างนอกเค๊าแต่ง STI มาแล้ว ก็สวยดี (ถึงจะไม่แรง แต่ได้ แมว ปีใหม่ๆ และหล่อมาก อยู่) เลยมีคำถามว่า ตอนทุกท่าน เป็นมือใหม่ เล่นซู ท่านเริ่มจากอะไร เพราะอะไร และ ทำไม เป็นรถหลัก หรือ รถสำรอง

และ

ถ้าผมเริ่ม จาก คอขาว แท้ จะเหมาะสมกว่า ไปเล่นคอแดงมั๊ย หรือไงดีครับ รบกวนแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนิดนึงครับ

ขอบคุณครับ  :bbbear_16:

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • Popular Vote : 8
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
ผมเริ่มที่ ตากลม ครับ แล้วทุกวันนี้ก็ยังขับตากลมอยู่เหมือนเดิม เวลาผ่านไปประมาณ 4 ปีแล้ว ผมพูดตรงๆครับว่าทางที่บ้านของผมก็ไม่ได้มีฐานะร่ำรวยอะไรมากมาย  ผมได้รถคันนี้มาตอนอายุ 21 ก่อนหน้านี้ผมก็ขับรถแต่งมาก่อนนะครับ ผมพูดตรงๆว่าพวกพี่คงนึกไม่ออกว่าผมเป็นนักศึกษาได้ตังค์ไปโรงเรียนวันละไม่กี่ร้อยบาท กับพิกัดการกินน้ำมันของเจ้ารถบ้านี่ ผมรู้สึกว่ามันไม่ยุติธรรมเอาซะเลย แต่ทุกวันนี้มันยังอยู่กับผมครับแม้ทางคุณพ่อของผมจะบอกให้ผมขายมันแทบทุกวัน รวมทั้งวันนี้ด้วย  :bbbear_40: หลายสิ่งที่ทำให้ผมตัดใจขายมันไม่ได้ซะที 1 เหตุผลใหญ่ๆก็คือความทรงจำ รถโมเดลที่เราเคยเข็นเล่นตั้งแต่เด็ก ความรู้สึกสมัย14-15ที่ได้ยินเสียงของ SUBARU
ความรู้สึกครั้งแรกที่ผมขับมัน ทุกๆอย่างมันวิ่งเข้ามาในหัวผม จนทำให้ผมยอมขี่มอไซ ไปเรียน ไปไหนมาไหน แล้วจอดเจ้าตากลมไว้ที่บ้านเพราะไม่ตังค์เติมน้ำมัน 555 พ่อก็บ่นสิครับทำไมไม่ซื้อรถใหม่ๆที่มันประหยัดน้ำมันมากกว่านี้ ที่ผมบ่นๆมาทั้งหมดอาจจะฟังดูไร้สาระ ผมแค่อยากจะบอกว่าซื้อเถอะครับถ้าชอบคนเรามีความฝันของใครของมันเพื่อนผมเล่น NISSAN ก็เล่น 200 ขยับไป S14 ทางของมันมันชวนผมหลายรอบพูดตรงๆว่าผมก็แอบปันใจบ้าง แต่เจ้าตากลมก็ยังอยู่กะผมมาจนถึงทุกวันนี้ไม่รู้ทำไม...ลองดูครับแล้วจะเสพติดมัน 555

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
คันแรกผมก็ GC8 คอขาว เครื่อง 210 ม้า ละครับ ตอนอายุ 22 ทำงานพอดี ถึงช่วงแรกๆรถจะงอแงหน่อยก็เถอะ 555+
แต่ตอนนี้ลงตัวละครับ และก็ใช้เป็นรถหลักตั้งแต่ซื้อมา ;)

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
 :bbbear_4:คันแรกของผมเป็น impreza (GC)คอแดงใช้มา 4 ปี ยังใช้อยู่ครับ...

ออฟไลน์ akilleus

• *
  • Popular Vote : 1
  • OMAC117
 :bbbear_47: สมัยอนุบาลครับ gft1600 > โตมากับleone(gr) >ชอบเริ่มชอบซูgc>ถูกใจหน้าหมู(gd)>ได้เป็นเจ้าของxv

ออฟไลน์ b_zestup

• ซูบารุคือชีวิต จะขับมันจนกว่าจะไม่มีแรงเหยียบคลัตช์ ถ้าหมดแรงก้อจะขับเกียร์ออโต้ 555
  • *
  • Popular Vote : 7
gc3 คับ อยู่ด้วยกันมาจะเกือบปีละ และมันเปนรถคันเดียวที่ทำให้ผมเซ็งและมีความสุขได้ในเวลาเดียวกัน 555  :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810

จะคออะไร รุ่นไหน ก็แล้วแต่งบประมาณ
หาเดิมๆ ดูสภาพดีๆ  ไม่ใช่วันๆนอนอยู่อู่
แล้วจะโดนคนรอบข้าง ทำลายฝัน(ขายทิ้ง)

ซูบารุ สำหรับผม  มันเป็นรถที่ สวยทั้งภายใน ภายนอก
และ เครื่อง   ช่วงล่าง(มุดดูเพลินเลย)

ผมไม่ได้ขับรถเร็วมากมาย แต่ ต้องมาไว แรงบิดดีๆ ขับสนุก เบรคดีมั่กๆ
และก็มาจบที่ ซูบารุ  มันเป็นรถที่เข้าโค้งแล้ว  กดมันส์ต่อได้อีก

ไปหาเนื้อคู่เลยครับ  วันเวลาไม่เคยรอใคร
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ซูคันแรกของผม มันคือ รถ GC-8 NA บ้านๆคันนึง ที่ เก็บเงินจากการทำงาน ที่เงินเดือนน้อยนิด ค่อยๆเก็บเล็กผสมน้อย จน พอจะมีเงินดาวได้ และด้วย ที่ เป็นคนเงินเดือนไม่มีที่มาที่ไป ก็ต้องรบกวนที่บ้าน ให้ซื้อโดยใช้ซื้อพ่อ ได้รถมา ดีใจชิบหาย ไม่คิดไม่ฝันว่าตัวเองจะได้ขับครับ ก็ ทำงานเก็บเงิน แต่งมาเรื่อยๆครับ

ลองตามไปดูครับ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,92105.0.html

รถผมอาจจะไม่สวย ไม่แรง แต่ผม แลกมาด้วยใจและหยาดเหงื่อครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
ถ้าของพ่อผมก็มี GFT ST GR แต่เกิดมาทันแค่ GR และโตมาด้วยกันจนปัจจุบันGRเกือบ30ปีแล้วก็ยังอยู่กับครอบครัว ไปสตาทไปขับวนรอบหมู่บ้านเกือบทุกอาทิตย์  :bbbear_31:

อนาคตเรียนจบทำงานคงได้เจอกันกับ GD หน้าหมู ไม่ก็แมวอ้วนแน่นอนครับ

หวังไว้ว่ารถคันแรกในชีวิตของตัวเองที่เก็บตังซื้อคงเป็นซูบารุ เหมือนกับGRเป็นซูคันแรกที่ได้นั่งเพราะเกิดมาก็เห็นแล้วครับ  :bbbear_7:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 06:01:21 PM โดย Pj_yo »

ออฟไลน์ Smudger9119

• *
  • Subie lover yolo!
Subaru Impreza WRX STi GRB ครับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่เป็นคันที่2 คันแรกสีดำ คันปัจจุบันสีเงินครับ คันแรกขายตอนเรียนจบ ย้ายกลับประเทศ พอได้ใช้แล้วติดใจกลับมาเลยซื้อใหม่รุ่นเดิม

Subie Lover!

ออฟไลน์ MiT GC8

• เด็กฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 6
ครั้งแรกที่รู้subaru ก็ตอนได้ขับ gc ไม่กี่วันต่อมาขายรถที่มีอยูซื้อgcขับเลย ปัจจุบันขับหน้าหมู แต่ก็อยากมีgcอีกคัน ได้ขับซูแล้วรักเลย