ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับแก๊สครับ  (อ่าน 11195 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamgun4881

• *
  • Popular Vote : 2
สอบถามเกี่ยวกับแก๊สครับ
« เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 06:58:05 PM »
สอบถามเกี่ยวกับแก๊สครับ

ผมขับ GF6 มันสามารถติดถังโดนัทได้ขนาดกี่ลิตรครับผม

ในใจผมมี 43 49 51 ขนาดที่ติดแล้วไม่พ้นขอบของตัวถังอะครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: สอบถามเกี่ยวกับแก๊สครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 08:49:03 PM »
ของผมgf ใส่ถังโดนัท50ลิตร สูงขึึ้นมา3นิ้วมือครับ พรมปิดก็ไม่เห็นแล้ว ใหญ่ไว้ก่อนไปได้ไกลกว่า
เพราะเทอร์โบมันแหลกจุ :bbbear_44:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 10:31:11 PM »
ขอบคุณครับพี่ผมได้ตัด42ทิ้งไปเลย

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 06:35:56 AM »
ผมใส่ 42 ครับ 200 กว่าโลเติมที  ข้อดีคือขับทางไกลได้ลงมายืดเส้นบ่อยๆ ไม่เมื่อยไม่ล้า เพราะต้องจอดเติมแก๊สบ่อย 555 :bbbear_36:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:00:33 AM »
ติดขนาดอะไรก็แล้วแต่
ควรคิดถึงความปลอดภัยด้วยครับ

กฏ หรือ ระเบียบ ของขนส่งมีไว้เพื่อความปลอดภัย
แก่ตัวท่านเอง ผู้ร่วมเดินทาง และ คนรอบข้าง

ถ้าจำไม่ผิด ขนส่งอนุญาติให้ติดตั้งถังแก๊ส ห่างจากขอบกันชนไม่เกิน 30 ซม.(ถ้าผิดขออภัยนะ)
เพราะเวลาถูกชนท้าย ถังแก๊สได้มีช่วงห่าง จากแรงกระแทก

ข้อเสียของถังแก๊ส โดนัท หนักมาก  ลองไปยกดูนะ หนักกว่าแค๊ปซูบเยอะเลย
และ จุได้น้อย ไม่เยอะ เนื่องจากรูปทรง และโครงสร้างความแข็งแรง
เวลาใส่ GC ด้านบนมันนูนขึ้นมาอีก เอาแผ่นปิดแล้ว โนกนูน ขึ้นมาเลย

รถผม GC ติดตามาตรฐาน ครับ แค่ 42 ลิตร
แค่นี้ ก็วิ่งทางไกล สบายๆ เต็มถัง วิ่งได้ สามร้อยกว่าโล
ขับทางไกล ซัด สองสามร้อย ลงมาผ่อนคลาย ตอนเติมแก๊สดีกว่า
ในเมือง สองร้อยกว่าโล  บ้านเรา ปั้มแก๊สเยอะแยะ
ตจว.เดี๋ยวนี้มีเพียบ  แถมน้ำขวด กลิ้งเต็มรถเลย

ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า ครับ
เวลาเกิดอุบัติเหตุ แก๊สควบคุมยาก จิงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 08:11:52 AM โดย mr_jub1 »
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:12:46 AM »
ขอบคุณมากนะครับพี่ผมลืมมองตรงจุดนี้ไปเลย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 09:59:45 AM »
ติดขนาดอะไรก็แล้วแต่
ควรคิดถึงความปลอดภัยด้วยครับ

กฏ หรือ ระเบียบ ของขนส่งมีไว้เพื่อความปลอดภัย
แก่ตัวท่านเอง ผู้ร่วมเดินทาง และ คนรอบข้าง

ถ้าจำไม่ผิด ขนส่งอนุญาติให้ติดตั้งถังแก๊ส ห่างจากขอบกันชนไม่เกิน 30 ซม.(ถ้าผิดขออภัยนะ)
เพราะเวลาถูกชนท้าย ถังแก๊สได้มีช่วงห่าง จากแรงกระแทก

ข้อเสียของถังแก๊ส โดนัท หนักมาก  ลองไปยกดูนะ หนักกว่าแค๊ปซูบเยอะเลย
และ จุได้น้อย ไม่เยอะ เนื่องจากรูปทรง และโครงสร้างความแข็งแรง
เวลาใส่ GC ด้านบนมันนูนขึ้นมาอีก เอาแผ่นปิดแล้ว โนกนูน ขึ้นมาเลย

รถผม GC ติดตามาตรฐาน ครับ แค่ 42 ลิตร
แค่นี้ ก็วิ่งทางไกล สบายๆ เต็มถัง วิ่งได้ สามร้อยกว่าโล
ขับทางไกล ซัด สองสามร้อย ลงมาผ่อนคลาย ตอนเติมแก๊สดีกว่า
ในเมือง สองร้อยกว่าโล  บ้านเรา ปั้มแก๊สเยอะแยะ
ตจว.เดี๋ยวนี้มีเพียบ  แถมน้ำขวด กลิ้งเต็มรถเลย

ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า ครับ
เวลาเกิดอุบัติเหตุ แก๊สควบคุมยาก จิงๆ

ขอขัดนิดนึงนะครับ คือคอมเมนท์ของคุณjub อ่านแล้วเกรงว่าจะทำให้งงกับ"ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง" ของถังโดนัท ว่าถังขนาด50ลิตร จะล้นออกมาจากหลุมยางอะไหล่ เข้าไปไกล้กันชนท้ายทำให้ไม่ถึง30ซม.ตามกฎหมายกำหนด

ความจริงถัง42 และ50 เส้นผ่าศูนย์กลางเท่ากัน บางยี่ห้ออาจต่างกันบ้างนิดหน่อย ดังนั้นลงหลุมยางอะไหล่สบาย จดผ่านแน่นอนไม่ว่าจะเป็น42 หรือ50ลิตร

http://www.opel.in.th/index.php?topic=6221.0

ตามลิ๊งค์จะเห็นว่าถัง42และ50 ต่างกันตรงความสูง และนำ้หนัก ซึ่งไม่มาก เพราะก่อนติดตั้งผมลองยกชั่งมาเรียบร้อย จึงตัดสินใจใช้ถังใหญ่ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ

ส่วนความปลอดภัย ถังพวกนี้เติมแก๊สได้แค่85% เผื่อแก๊สขยายตัว
ดังนี้ 42ลิตร ลบด้วย 15% = 35.7ลิตร

เครื่องGC ทุกเวอร์ชั่นผมมั่นใจไม่เคยวิ่งได้เกิน8กิโลลิตร
35.7ลิตร คูณ 8กม. = 285.6กม.

คุณjub ขับเก่งมากๆครับได้300กว่ากม. หรือลงเครื่องGD ไปแหล่ว555 :bbbear_43:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 10:07:25 AM โดย Choke gf »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:56:26 AM »
ขอขัดนิดนึงนะครับ คือคอมเมนท์ของคุณjub อ่านแล้วเกรงว่าจะทำให้งงกับ"ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง" ของถังโดนัท ว่าถังขนาด50ลิตร จะล้นออกมาจากหลุมยางอะไหล่ เข้าไปไกล้กันชนท้ายทำให้ไม่ถึง30ซม.ตามกฎหมายกำหนด

ความจริงถัง42 และ50 เส้นผ่าศูนย์กลางเท่ากัน บางยี่ห้ออาจต่างกันบ้างนิดหน่อย ดังนั้นลงหลุมยางอะไหล่สบาย จดผ่านแน่นอนไม่ว่าจะเป็น42 หรือ50ลิตร

http://www.opel.in.th/index.php?topic=6221.0

ตามลิ๊งค์จะเห็นว่าถัง42และ50 ต่างกันตรงความสูง และนำ้หนัก ซึ่งไม่มาก เพราะก่อนติดตั้งผมลองยกชั่งมาเรียบร้อย จึงตัดสินใจใช้ถังใหญ่ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ

ส่วนความปลอดภัย ถังพวกนี้เติมแก๊สได้แค่85% เผื่อแก๊สขยายตัว
ดังนี้ 42ลิตร ลบด้วย 15% = 35.7ลิตร

เครื่องGC ทุกเวอร์ชั่นผมมั่นใจไม่เคยวิ่งได้เกิน8กิโลลิตร
35.7ลิตร คูณ 8กม. = 285.6กม.

คุณjub ขับเก่งมากๆครับได้300กว่ากม. หรือลงเครื่องGD ไปแหล่ว555 :bbbear_43:
ตอนผมติดแก๊ส ความคิดผมตอนนั้นก็อยากได้ถังใหญ่ๆ
และตอนติด เด็กที่ร้านยกถังโดนัท ขนาด 48 มาให้ดู
และวางลงบนหลุมยางอะไหล่  เอาตลับเมตรวัด
และบอกว่า เกินมาตรฐานไปหน่อยพี่  เอาไงครับ
ผมก็เลยเอา ถังที่ไม่เกินครับ ไม่อยากมีปัญหา ตรวจไม่ผ่าน
จำยี่ห้อไม่ได้ครับ โทดที 

ซึ่งผมเองก็เกรงเรื่องจดผ่าน หรือไม่ผ่าน
แต่พอไปตรวจสภาพที่ขนส่ง  สนญ.
เจ้าหน้าที่ ไม่เห็นดูอะไรเลย
และยัง  งงก็ เห็นพูดคุยกัน  เฮ้ย เลขเครื่องซูอยู่ไหนหว่า
และก็ลอกเลขถังแก๊ส  ไม่ได้วัด มองอะไรเลย
ผมเอง ยังเสียว ว่าเค้าจะวัดอะไรอีกรึเป่า
เพราะรถผม  ท่อแตก  ...ดังผิดปกติของรถซู
แล้วก็หันมาบอก ปิดฝา หน้าหลัง  ออกไปรอเรื่องได้ครับ งง

ผมก็คิดตามคุณโชค เหมือนกัน ไม่ว่าถังขนาด42-48-50 จดผ่านหมดแหล่ะครับ

ส่วน นน. นั้น ผมแค่เปรียบเทียบกับ ถังแค๊ปซูลครับ

ส่วนที่ผมวิ่งได้ 300 กว่า ผมไม่ได้ขับเก่งหรอก แต่ ผมวิ่งเรื่อยๆครับ
ลูกยังเล็ก เด็กๆกำลังหลับ บางช่วง 90-100
ขากลับจาก จว.ตาก เข้า กทม.
เสียงร้องเตือนแก๊สหมดประมาณ 280 กว่า
หลังจากนั้น ก็เติมแก๊ส ประมาณ สามร้อยกว่า ครับ

แต่ถ้าวิ่ง ความเร็วสัก 120-140 ถังนึงก็ได้ สองร้อยกลางๆ ครับ

เรื่องการเติมแก๊ส มันก็แล้วแต่แรงดันแต่ละปั้มที่เติม
กับการตัดของวาว์ลถังแก๊สในรถ ซึ่งแต่ละคันไม่ค่อยเท่ากัน
และเวลาผมเติมแก๊ส ที่ ตจว.ผมจะบอกเด็กว่า อย่าเปิดวาว์ลจนสุด ช้าๆ พี่รอได้ ไม่รีบ

สมัยก่อน ผมเอารถอีกคัน เดินทาง ตจว. สมัยที่ไม่มีปั้มแก๊สเยอะ
ผม ให้เด็กปั้ม อัดให้เต็ม เปิดหรี่ๆ จนไม่เข้า  เพื่อเดินทางไกล
เพราะระยะทางข้างหน้า วิ่งยังไงก็ไม่มีปั้ม เกือบเจ็ดร้อยโล
ก็เลยอัดไว้เยอะ (อย่าทำบ่อยนะครับ อันตราย)

ใครติดแก๊ส ลองวิ่งให้หมดถังเลยครับ  เอาแบบตัดเลย 
หรือฟอด แก๊สหมด ค่อยสับเป็นน้ำมัน
อย่าไปเชื่อไฟที่แสดง บางครั้ง มันยังเหลืออีกเยอะ
ซึ่งบางร้านปรับตั้ง ไม่เหมือนกัน
ตัวอย่างรถผม ไฟเม็ดสุดท้าย รถผมวิ่งได้อีกประมาณร้อยโล ครับ

หาให้หน่อย ซิครับ เครื่อง GD  เผื่อวิ่งแก๊สถังเดียวได้สัก สี่ร้อยโล
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 01:54:21 PM »
เข็ดจากคันเก่า new le van ถังแคปซูลภายหลังเปลี่ยนมาเป็นโดนัท แกะออกมา โดนเจาะตัวถัง 4 รูเล็ก + 2 รูปใหญ่ แต่ละรูแจาะผ่านชั้นตัวถัง 3-4 ชั้นเป็นอย่างน้อย เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้  เคยเห็นรถเจ้าของร้านแก๊สไม่ติดแก๊ส ซะงั้น ติดเฉพาะตัวโชว์ ตอนนี้ผมใช้ old le van  ติดถังโดนัท เจาะน้อย ไม่เสียรถ น่าจะประมาณ 48 l ok  ไม่นูนมาก ทำแผ่นไม้หุ้มหนังปิดก็เนียน ตจว 600-800 บาท ใน กทม. 2000- 3500 งานก็พอๆกัน :bbbear_33:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 02:00:16 PM »
ถัง42 48 50 มันก็จดได้อยู่แล้วก็เพราะขนาดมันเท่ากัน ความสูงของถังไม่นับนี่ครับ

แล้วที่จนท.ไม่ตรวจดูระยะถังจากกันชน ผมเคยถามจนท.ซึ่งได้ความว่า

ก็มันอยู่ในหลุมยางอะไหล่ได้ ระยะมันก็ได้ครับน้อง  จบ ง่ายๆเลย

ส่วนเรื่องลิตรแก๊ส/ถัง หรือแรงดันปั๊มทำให้อัดแก๊สได้มากน้อย ผมไม่สนใจเท่าไหร่

สนใจแค่อัตราบริโภคกิโล/ลิตรแก๊ส  เพราะเห็นว่าถัง42ลิตร เติมได้แค่35.7ลิตร (เติมได้มากกว่านี้อันตรายมาก เสี่ยงระเบิดสูง)

วิ่งได้3ร้อยกว่าโล

เห็นอัตรากินแก๊สประหยัดเท่ากับพวกซิตี้คาร์เลยตกใจ ทำได้ไงเนี่ย :bbbear_43:

อีกอย่าง เติมแก๊สวาล์วตัดเพราะเต็ม อย่าไปอัดเติมเข้าไปอีก ทำบ่อยๆวาล์วล็อคและพังนะครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 03:34:08 PM »
การวัดตามมาตรฐาน ไม่ได้วัดด้านความสูง
วัดจากขอบกันชนท้าย ถึง ขอบถังแก๊ส

ส่วนเรื่องการปฏิบัติของเจ้าหน้าที่ ที่จะตรวจ หรือให้ความเห็น หรือไม่ตรวจก็อีกเรื่อง
แต่มาตรฐาน มีไว้ อย่างที่กล่าวไว้แล้วครับ

ยังไงแก๊สเต็มถัง เติมแบบเต็มตัด ไม่เขย่า ไม่อัด หรือประมาณ 35.7 ลิตร
ราคาค่าแก๊สประมาณ สี่ร้อยห้าสิบ หรือ หกสิบ
ผมก็วิ่งได้ สามร้อยกว่าครับ ณ.ความเร็วเฉลี่ย  90-100
หรือ ประมาณ 9 โลลิตร  บายๆไม่มีปัญหา

ซฺิติ้คาร์ วิ่งได้ไมล์ มากกว่าเยอะ เอามวยมาเปรียบคนละเรื่อง
แค่ ซิติ้ หรือ วิออส หน่วยงานผมใช้อยู่ หลายคัน
และตรวจสอบดูสรุปรายงาน ทางไกล 14-15 สบายๆเลย ในเมือง 10-12

ส่วนการแนะนำเพื่อนสมาชิก ในหัวข้อกระทู้นี้ง
ผมแนะนำตามมาตรฐาน  เพื่อลดปัญหา ที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต
แต่ในความเป็นจริง ใการตรวจของเจ้าหน้าที่ นั่นอีกเรื่อง

แก๊สอัดเต็มถัง(ถังสำหรับยานยนต์)  ยังไงก็ไม่ระเบิดหรอก (ถ้าถังได้มาตรฐาน และอายุใช้งาน)
ระบบป้องกัน ในถังมีอีกหลายตัว
ระดับความปลอดภัยออกแบบไว้ไม่ควรเกิน 75%
เพราะอาจเกิดแรงกระแทก จากการชน  จนทำให้โครงสร้างถังเสียรูป
และการขยายตัวของแก๊ส รวมทั้ง เวลาถูกความร้อน

ผมวิ่ง ตจว.บ่อย เพราะเป็นหน่วยงานด้านพลังงานอยู่ทั่วประเทศ
ใช้รถเยอะ เดินทางไปหมด จนเบื่อ
ในอดีต ไปดูการทดสอบ  การซ้อมดับไฟรถใช้ก๊าซ
การทำงานของวาว์ลต่างๆในการป้องกันของถังทำให้รู้ถึง ความปลอดภัย
ของระบบแก๊ส ในระบบขนส่ง

เคยเห็นมั้ยครับ รถติดแก๊สระเบิด (คำว่าระเบิด คือถังระเบิดนะ)
ไม่ช่ายถังรั่ว แล้ว แก๊สไหลออกมาระเบิด ไฟลุกท่วม
ลองไปหาความรู้ดูครับ ว่าวาล์วแต่ละตัวทำ งานอย่างไร

แล้วจะรู้ว่า รถทีมีน้ำมันเบนซินเต็มถัง
ถ้าเกิดไฟลูก แล้วระเบิด อันตรายกว่า
รถที่ติดตั้งระบบแก๊ส(ที่ได้มารตฐาน) แล้วมีไฟลุกไหม้

แต่ยังไงก็ วิ่งได้ครับ สามร้อยกว่าโล ชิวๆ ไม่เห็นต้องตกใจเลย
ผมขับรถไม่ซิ่งแล้ว ภรรเมีย นั่งกำกับอีก
และก็น่าจะมีมีคนทำได้เหมือนผม หรือมากกว่า
แต่ถ้าทำได้แบบซิติ้คาร์  เดี๋ยวมาบอกให้นะ :bbbear_36: :bbbear_36: :bbbear_36: :bbbear_36: :bbbear_36:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 03:49:54 PM »

เคยเห็นมั้ยครับ รถติดแก๊สระเบิด (คำว่าระเบิด คือถังระเบิดนะ)
ไม่ช่ายถังรั่ว แล้ว แก๊สไหลออกมาระเบิด ไฟลุกท่วม
ลองไปหาความรู้ดูครับ ว่าวาล์วแต่ละตัวทำ งานอย่างไร

แล้วจะรู้ว่า รถทีมีน้ำมันเบนซินเต็มถัง
ถ้าเกิดไฟลูก แล้วระเบิด อันตรายกว่า
รถที่ติดตั้งระบบแก๊ส(ที่ได้มารตฐาน) แล้วมีไฟลุกไหม้

จึ๊ยย  สรุป รถเติมน้ำมันเต็มถัง ระเบิด ง่ายกว่าแก๊สหรอครับ

เด่ว ไปติดแก๊สดีกว่า ....  จะได้บอกที่บ้านด้วย  เพราะทุกวันนี้ เค้ากลัวไฟไหม้

เพราะตามข่าว รถใช้น้ำมันไม่เคยออกข่าว   รถแก๊ส ทั้งนั้นที่ออกข่าว  ไฟลุกบ้าง ระเบิดบ้าง

ถ้าพี่คอนเฟิร์ม ผมได้ไปบอกที่บ้านครับ  ....

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 03:58:03 PM »
ผมขออ้าง คุณพี่จุ๊บ เลยล่ะกันนะครับ ว่า

ระดับคนทำงานหน่วยงานพลังงาน ยืนยัน ว่าไม่ระเบิดแน่นอน ...

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 04:11:52 PM »
จึ๊ยย  สรุป รถเติมน้ำมันเต็มถัง ระเบิด ง่ายกว่าแก๊สหรอครับ

เด่ว ไปติดแก๊สดีกว่า ....  จะได้บอกที่บ้านด้วย  เพราะทุกวันนี้ เค้ากลัวไฟไหม้

เพราะตามข่าว รถใช้น้ำมันไม่เคยออกข่าว   รถแก๊ส ทั้งนั้นที่ออกข่าว  ไฟลุกบ้าง ระเบิดบ้าง

ถ้าพี่คอนเฟิร์ม ผมได้ไปบอกที่บ้านครับ  ....
ไม่ช่ายครับ ไม่ช่ายรถใช้น้ำมันไหม้ง่าย
หมายความว่า
รถที่ติดตั้งแก๊ส ตามมาตรฐาน เวลาไฟลุกใหม้
โอกาสที่ ถังแก๊ส จะระเบิด เป็นไปได้น้อยมาก เพราะมีวาล์วควบคุม
ปล่อยแก๊สเพื่อระบายทิ้ง และเผาใหม้ไปจนหมด

ส่วนน้ำมัน เวลารถไหม้
ลามไปถึงถัง  น้ำมันเบนซินสามารถระเบิดได้เลย
ยิ่งเต็มถัง ความรุนแรงยิ่งมาก

ในอดีต ผมเคยเห็น คาตา
ณ.วิภาวดีเซอร์กิจ  จำยี่ห้อ รุ่นไม่ได้
มีรถเสียหลัก หมุนคว้าง กลางถนน และพลิกคว่ำหลายตลบ และกลับมาหงายเหมือนเดิม
คนขับคลานออกมาช่องหน้าต่าง  ยืนข้างรถ  และรถเริ่มไฟลุกไหม้ ลามไปเรื่อยๆ
จนถึง ถัง น้ำมัน  และ ระเบิดออก  ฝากระโปรงท้าย ปลิวออกมา
ประตูสี่บาน เปิดอ้าออก พร้อมแรงระเบิด  คนขับ ที่อยู่ไกล้ๆ หงายหลัง ล้มลงไปเลย

เพียงแต่ว่า รถแก๊สที่เป็นข่าวกันบ่อยๆ
ก็เพราะยิ่งนับวัน รถติดแก๊สกันเต็มไปหมด

บางทีแก๊สรั่ว อยู่ในฝากระโปรงท้าย
คนขับแท๊กซี่เปิดฝา สูบบุหรีอยู่ บึม.... เล็กๆ
คนขับ ผมไหม้ เสื้อฝ้าไหม้ ไฟลามติดรถ
และก็ไหม้ ทั้งคัน  พอมีข่าว  ก็สรุป รถแก๊สระเบิด

สงกรานต์นี้ ก็คงมีอุบัติเหตุเกี่ยวกับรถแก๊สอีก
เพราะปริมาณรถติดแก๊ส มันเยอะ ครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 04:25:30 PM »
แก๊สอัดเต็มถัง(ถังสำหรับยานยนต์)  ยังไงก็ไม่ระเบิดหรอก (ถ้าถังได้มาตรฐาน และอายุใช้งาน)
ระบบป้องกัน ในถังมีอีกหลายตัว
ระดับความปลอดภัยออกแบบไว้ไม่ควรเกิน 75%
เพราะอาจเกิดแรงกระแทก จากการชน  จนทำให้โครงสร้างถังเสียรูป
และการขยายตัวของแก๊ส รวมทั้ง เวลาถูกความร้อน

ผมว่าวิศวะกรคำนวนการเติม85% นี่เผื่อการขยายตัวของแก๊สนะครับ และแน่นอนเผื่อการชนด้วย

แต่ผมเชื่อว่าถังไม่ระเบิด ถ้าถังมันอยู่เฉยๆ "ไม่ได้อยู่ท้ายรถ" ที่ถังแก๊สโดนเขย่าตลอดทาง

lpg มีแรงดันเยอะ เห็นได้จากที่เวลารั่วนี่พุ่งกันเห็นๆ  ผมว่าไอ้แรงดันเนี่ยแหละสาเหตุที่ถังทุกยี่ห้อที่ได้มอก.ต้องเผื่อ85% 

ไม่ต้องระเบิดหรอกนะ แค่รั่วออกมาก็ขี้หดแล้วก๊าบ

ใครจะอัดเต็ม100% ก็แล้วแต่ แต่ผมเชื่อวิศวะกรออกแบบดีกว่า

ตายแล้ว แก๊สอยู่ในถังแรงดันเยอะกว่าตั้งเยอะ อะไรที่แรงดันเยอะผมว่าเสี่ยงที่สุดนะ
แล้วน้ำมันเต็มถังอันตรายกว่า ขอผลวิจัยมาประกอบหน่อยนะครับ เพราะนึกไม่ออกจริงๆว่า
น้ำมันเต็มถังอันตรายกว่ายังไง บริษัทรถยนต์ถึงได้ทำออกมาใช้น้ำมันเปนหลัก

เอาง่ายๆถ้ารถขนแก๊ส กับ รถขนน้ำมันระเบิด อันไหนวอดวายกว่ากัน :bbbear_1:

ขอโทษที่ถามละเอียดนะครับ เพราะผมมันแค่พ่อค้าขายส่ง ความรู้น้อย แต่พยายามศึกษาข้อมูลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 04:41:23 PM โดย Choke gf »