ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับแก๊สครับ  (อ่าน 11194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: สอบถามเกี่ยวกับแก๊สครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 04:31:31 PM »
เกือบลืม ไม่ทราบว่าขับGC เครื่องเวอร์ชั่นไหน เพราะประหยัดแบบโลกตะลึงเลย555

มั่นใจว่า คันนี้หนึ่งเดียวในเว็บแน่นอนที่ประหยัดขนาดนี้

ขนาดเครื่อง2.0 n/a ยังทำยากเลย 9โลลิตร สุดยอดอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 05:04:32 PM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 01:39:01 PM »
มาดูตัวเลขจากรถผมดีกว่า  GC8 ปี 95 เครื่องเดิมๆโบเดิม  M/T ล้อ16 ยาง 205/50
ผมพาครอบครัวจาก กทม.ไป จ.ตาก สิ้นสุดที่ อุทยานตากสินมหาราช เมื่อ 5 ม.ค. ที่ผ่านมา
(ที่จริงช่วงสิ้นปี ก็ไปมาครับ และยังกลับมาถามเรื่อง ไมล์รถเข็มไม่ขึ้น ในบอร์ดนี้อยู่เลย
และหลายๆท่านก็มาตอบ มีทั้งผิดและถูก  ผลปรากฏว่า ไมล์รถผมใช้ไมล์ไฟฟ้า ปรากฏว่าเซ็นเซอร์เสียครับ
มาขาดตอนถึง กทม.ในเช้ารุ่งขึ้น ขณะถอยรถออกจากบ้าน ? การสิ้นเปลือง ก็ พอๆ กับช่วง ล่าสุดที่ผ่านมา)

ปกติผมชอบจดตัวเลขทุกครั้งในสมุดโน้ตเล็กที่มีการเติม เชื้อเพลิง ครับ
มาดูตัวเลข ครับ
4 ม.ค.     คืนก่อนออกเดินทาง เติมแก๊สแบบอัดจนเต็ม 
5 ม.ค.   เติมแก๊ส420บาท      31.11ลิตร   ระยะทาง311/กม      เฉลี่ย9.99กม/ลิตร
   (ช่วงนี้ มีการใช้น้ำมันด้วย ประมาณ ไม่เกิน 20 กม.ค่าเฉลี่ยเลยดูมากผิดปกติ)
ช่วงนี้เติมแก๊สแบบเต็มตัดปกติ   ช่วงสิบโมงกว่าเจอซูหน้าหมูมั้ง จอดกินข้าวข้างทางร้านแถวๆ
เลยอยุธยา และ สักพักเค้าก็มาแซงผม  บีบแตร ดิฟไฟทักทายกันนิดหน่อย เฟี้ยว.....หายไปเลย 
6 ม.ค.   เติมแก๊ส500บาท      36.79ลิตร    ระยะทาง324กม   เฉลี่ย8.80กม/ลิตร
   เติมแก๊สแบบเต็มตัดปกติ  เส้นทางต่อจากเมื่อวานและวันนี้ มีขึ้นลงเขาประมาณ 50 กม.
   ที่เหลือทางดำเรียบตลอดใช้แก๊สล้วนๆตลอดเส้นทาง จะมีตอนเช้าเท่านั้นที่ติดเครื่องด้วยน้ำมัน
และวิ่งจนตัดเป็นแก๊ส ด้วยระยะทาง ไม่มีทางเกิน 5 กม.แน่นอน ความเร็วเดินทาง 100-110
6 ม.ค.   เติมแก๊ส400บาท      30.89ลิตร   ระยะทาง280กม      เฉลี่ย9.06
   เส้นทางช่วงนี้ ถนนดำยาวๆ  เหนื่อยและเพลีย ความเร็ว 90-100  แก๊สล้วนๆ จนถึงปั้ม กทม   
   แก๊สยังเหลือ  เติมแก๊สแบบ เต็มตัดปกติ  ได้เท่าไหร่ ก็เท่านั้น
หมายเหตุ   ในช่วงเดินทาง ก่อนถึงปั้ม เติมแก๊สทุกครั้ง สักประมาณ 500 เมตร ผมจะสลับมาเป็นน้ำมัน
   และเข้าห้องน้ำ ทำธุระเสร็จ ขับมาเติมแก๊สดับเครื่อง  เต็มแล้วติดเครื่อง สลับเป็นแก๊สวิ่งต่อครับ
   เช่นเดียวกัน เวลาเข้าห้องน้ำตามปั้ม รถจอดแล้ว สลับมาเป็น น้ำมัน

เดือน มี.ค.เดินทางไป เพชรบูรณ์   และงานนี้ขับเร็วกว่าเดิมนิดหน่อย ได้ค่าเฉลี่ย 7 กลางๆ ถึง 8 กลางๆ
อากาศก็ร้อน มั่กๆ  แอร์ทำงานตลอด  ไม่เหมือนไป จ.ตาก  ความสิ้นเปลือง ก็คงมากกว่าเดิม

เรื่องเติมแก๊สเต็มถังวิ่งต่างจังหวัด วิ่งได้ สามร้อยกว่าโล ผมทำได้ บายๆเลย 
เป็นเรื่องปรกติไม่เห็นเป็นเรื่องแปลกประหลาดอะไรเลย 
คงต้องกล้าๆหน่อยวิ่งจนหมดแล้วอัดให้เต็ม
ได้รู้อัตราสิ้นเปลืองที่ใกล้ความจริง

ส่วนเรื่อง กลัวถังแก๊สระเบิด  จากอุบัติเหตุ  หรือเติมเกิน85%
ผมว่าลองไปศึกษา ดูเรื่องมัลติวาล์ว , เทอร์โมฟิวส์, แรงดันแก๊ส
การทดสอบถังแก๊ส และการกำหนดมาตรฐานจาก สมอ.
ในการกำหนด มอก.แต่ละประเภทของถังบรรจุแก๊ส เองดีกว่า
มีคลิปเยอะแยะ เผาถัง เบอร์นถัง เทสถัง ทุบถัง ไปถามอากู๋ดูได้เน๋อ
และตัวช่วยสำคัญที่ไม่ให้เกิดระเบิดขณะถังไหม้ไฟ อยู่ที่เทอร์โมฟิวส์
อย่าไปคิดถึงถังแก๊ส กับระบบแก๊สรุ่นเก่า หรือ เก่ายุ่นมาใช้บ้านเรา

และรถแก๊ส กับรถน้ำมัน รถแก๊สถ้าระเบิด รุ่นแรงกว่าอยู่แล้ว แน่นอน
แต่วิศวิกร เค้าออกแบบมา มีระบบป้องกันมากพอสมควร
เราจึงเห็นแรงดันแก๊สพุ่งทิ้ง  หรือลุกใหม้ในส่วนที่คายทิ้งความดัน
เพื่อไม่ให้เกิดการระเบิดครับ

เรื่องแบบนี้ ต้องให้ความรู้ ความเข้าใจ
คนติดอยู่ในรถเพลิงไหม้  พอเห็นถังแก๊ส วิ่งหนีกันหมด
ใช้ครับ ของแบบนี้มันน่ากลัว แต่ถ้าเข้าใจก็จะช่วยลดปัญหาต่างๆได้

เรื่อง ถังน้ำมันเบนซิน ระเบิด
แค่เล่าให้ฟังว่า มันมีโอกาสระเบิดขณะเกิดอุบัติเหตุได้มากกว่าถังแก๊ส
เกิดจากไอเบนซิน ซึ่งระเหยได้รวดเร็วขณะโดนความร้อน
ถังน้ำมันในรถไม่มีวาล์วหรือตัวช่วยในกรณีเกิดไฟไหม้
ไม่ใช่ทุกๆคันที่ไฟไหม้แล้วระเบิด  แค่บางคัน
ข่าวมีเยอะแยะ แม้กระทั้ง รถน้ำมันเป็นหมื่นลิตร
ถ้ามันระเบิดไม่ได้  ทำมัย ต้องมีถังน้ำมันเซฟติ้ ขายกันหล่ะ
รถแข่งบางรุ่น ถูกบังคับตามกฎ FIA
ลองไปหามองดูก็ได้ครับ ว่าข้างในมัน มีไรบ้าง

อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 02:41:12 PM »
อัตราบริโภคแก๊ส9.99โลลิตร เท่าฮอนด้าแจ๊สgd ใส่ล้อ205/45/17 ของผมเลย :bbbear_1:

ออฟไลน์ iamgun4881

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 12:49:26 AM »
ขอบคุนคราฟพี่ๆที่ให้ความรุ้ผมอะใจจริงไม่อยากเติมแก๊สบ่อยๆอะครับไม่ชอบเสียงมันเพราะรถแม่ีออสวผมใช้แก็งถัง42,ลิตรรอยุ่เพราะว่ามันเครื่อง1500กะถัง42มันพอไปกันได้อะครับการเพิ่มพาระของเครื่องก้น้อยลงไปแต่ที่ผมมองว่าถัง49-50นั้นสมควรติดเพราอัตตราการบริโภคน้ำมันของ อิม นั้นมันมากกว่าวีออสก้เลยเอามาทดแทนกันในจุดต่างครงนี้อะครับเพราะว่าผมยังวัยรุ่นก้เลยเน้นไปทางความแรงแลัประหยัดและต้องไปเที่ยวได้ทั่วประเทศถ้าเติมแต่น้ำมันผมแทบกินแกลบได้เลยแค่รายอาทิตถังไปหาเพื่อนแถวบ้านเพื่อนวันละ200และทำงานมาวันละ500เติมน้ำมันไปแล้ว200หมดไม่มีตะงไปแต่งอีกเลยมามองที่ความประหยัดครับขอบคุณพี่ๆครับมากๆเลย

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:45:20 AM »
ติดก่อนประหยัดก่อน เหลือเงินเที่ยวเยอะเลย แค่คอยหมั่นสังเกตุ ดูแลเพิ่มขึ้นอีกนิด ติดตั้งแบบได้มาตรฐาน เพิ่มความไวของจมูก ซื้อรถมาขับทั้งที ถ้าซื้อมาแล้วต้องจอดมากกว่าใช้เพราะกังวลในค่าน้ำมันก็จะไม่มีความสุขนะครับ แต่ก่อนจะไปไหนทีก็ต้องคิดถึงค่าน้ำมันเพราะผมเงินเดือนน้อยนิด แต่พอติดแก๊สแล้วตัดปัญหานั้นไปได้เยอะเลย ขับไปต่างจังหวัดไกลๆปั๊มแก๊สมีตลอดทาง จากแต่ก่อนไม่ค่อยได้ขับ ตอนนี้ขับไปได้ทั่วไทยครับ 555 :bbbear_36:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:06:16 AM »
ขอบคุนคราฟพี่ๆที่ให้ความรุ้ผมอะใจจริงไม่อยากเติมแก๊สบ่อยๆอะครับไม่ชอบเสียงมันเพราะรถแม่ีออสวผมใช้แก็งถัง42,ลิตรรอยุ่เพราะว่ามันเครื่อง1500กะถัง42มันพอไปกันได้อะครับการเพิ่มพาระของเครื่องก้น้อยลงไปแต่ที่ผมมองว่าถัง49-50นั้นสมควรติดเพราอัตตราการบริโภคน้ำมันของ อิม นั้นมันมากกว่าวีออสก้เลยเอามาทดแทนกันในจุดต่างครงนี้อะครับเพราะว่าผมยังวัยรุ่นก้เลยเน้นไปทางความแรงแลัประหยัดและต้องไปเที่ยวได้ทั่วประเทศถ้าเติมแต่น้ำมันผมแทบกินแกลบได้เลยแค่รายอาทิตถังไปหาเพื่อนแถวบ้านเพื่อนวันละ200และทำงานมาวันละ500เติมน้ำมันไปแล้ว200หมดไม่มีตะงไปแต่งอีกเลยมามองที่ความประหยัดครับขอบคุณพี่ๆครับมากๆเลย
มาดูตัวเลขจากรถผมดีกว่า  GC8 ปี 95 เครื่องเดิมๆโบเดิม  M/T ล้อ16 ยาง 205/50
ผมพาครอบครัวจาก กทม.ไป จ.ตาก สิ้นสุดที่ อุทยานตากสินมหาราช เมื่อ 5 ม.ค. ที่ผ่านมา
(ที่จริงช่วงสิ้นปี ก็ไปมาครับ และยังกลับมาถามเรื่อง ไมล์รถเข็มไม่ขึ้น ในบอร์ดนี้อยู่เลย
และหลายๆท่านก็มาตอบ มีทั้งผิดและถูก  ผลปรากฏว่า ไมล์รถผมใช้ไมล์ไฟฟ้า ปรากฏว่าเซ็นเซอร์เสียครับ
มาขาดตอนถึง กทม.ในเช้ารุ่งขึ้น ขณะถอยรถออกจากบ้าน ? การสิ้นเปลือง ก็ พอๆ กับช่วง ล่าสุดที่ผ่านมา)

ปกติผมชอบจดตัวเลขทุกครั้งในสมุดโน้ตเล็กที่มีการเติม เชื้อเพลิง ครับ
มาดูตัวเลข ครับ
4 ม.ค.     คืนก่อนออกเดินทาง เติมแก๊สแบบอัดจนเต็ม 
5 ม.ค.   เติมแก๊ส420บาท      31.11ลิตร   ระยะทาง311/กม      เฉลี่ย9.99กม/ลิตร
   (ช่วงนี้ มีการใช้น้ำมันด้วย ประมาณ ไม่เกิน 20 กม.ค่าเฉลี่ยเลยดูมากผิดปกติ)
ช่วงนี้เติมแก๊สแบบเต็มตัดปกติ   ช่วงสิบโมงกว่าเจอซูหน้าหมูมั้ง จอดกินข้าวข้างทางร้านแถวๆ
เลยอยุธยา และ สักพักเค้าก็มาแซงผม  บีบแตร ดิฟไฟทักทายกันนิดหน่อย เฟี้ยว.....หายไปเลย 
6 ม.ค.   เติมแก๊ส500บาท      36.79ลิตร    ระยะทาง324กม   เฉลี่ย8.80กม/ลิตร
   เติมแก๊สแบบเต็มตัดปกติ  เส้นทางต่อจากเมื่อวานและวันนี้ มีขึ้นลงเขาประมาณ 50 กม.
   ที่เหลือทางดำเรียบตลอดใช้แก๊สล้วนๆตลอดเส้นทาง จะมีตอนเช้าเท่านั้นที่ติดเครื่องด้วยน้ำมัน
และวิ่งจนตัดเป็นแก๊ส ด้วยระยะทาง ไม่มีทางเกิน 5 กม.แน่นอน ความเร็วเดินทาง 100-110
6 ม.ค.   เติมแก๊ส400บาท      30.89ลิตร   ระยะทาง280กม      เฉลี่ย9.06
   เส้นทางช่วงนี้ ถนนดำยาวๆ  เหนื่อยและเพลีย ความเร็ว 90-100  แก๊สล้วนๆ จนถึงปั้ม กทม   
   แก๊สยังเหลือ  เติมแก๊สแบบ เต็มตัดปกติ  ได้เท่าไหร่ ก็เท่านั้น
หมายเหตุ   ในช่วงเดินทาง ก่อนถึงปั้ม เติมแก๊สทุกครั้ง สักประมาณ 500 เมตร ผมจะสลับมาเป็นน้ำมัน
   และเข้าห้องน้ำ ทำธุระเสร็จ ขับมาเติมแก๊สดับเครื่อง  เต็มแล้วติดเครื่อง สลับเป็นแก๊สวิ่งต่อครับ
   เช่นเดียวกัน เวลาเข้าห้องน้ำตามปั้ม รถจอดแล้ว สลับมาเป็น น้ำมัน

เดือน มี.ค.เดินทางไป เพชรบูรณ์   และงานนี้ขับเร็วกว่าเดิมนิดหน่อย ได้ค่าเฉลี่ย 7 กลางๆ ถึง 8 กลางๆ
อากาศก็ร้อน มั่กๆ  แอร์ทำงานตลอด  ไม่เหมือนไป จ.ตาก  ความสิ้นเปลือง ก็คงมากกว่าเดิม

เรื่องเติมแก๊สเต็มถังวิ่งต่างจังหวัด วิ่งได้ สามร้อยกว่าโล ผมทำได้ บายๆเลย 
เป็นเรื่องปรกติไม่เห็นเป็นเรื่องแปลกประหลาดอะไรเลย 
คงต้องกล้าๆหน่อยวิ่งจนหมดแล้วอัดให้เต็ม
ได้รู้อัตราสิ้นเปลืองที่ใกล้ความจริง

ส่วนเรื่อง กลัวถังแก๊สระเบิด  จากอุบัติเหตุ  หรือเติมเกิน85%
ผมว่าลองไปศึกษา ดูเรื่องมัลติวาล์ว , เทอร์โมฟิวส์, แรงดันแก๊ส
การทดสอบถังแก๊ส และการกำหนดมาตรฐานจาก สมอ.
ในการกำหนด มอก.แต่ละประเภทของถังบรรจุแก๊ส เองดีกว่า
มีคลิปเยอะแยะ เผาถัง เบอร์นถัง เทสถัง ทุบถัง ไปถามอากู๋ดูได้เน๋อ
และตัวช่วยสำคัญที่ไม่ให้เกิดระเบิดขณะถังไหม้ไฟ อยู่ที่เทอร์โมฟิวส์
อย่าไปคิดถึงถังแก๊ส กับระบบแก๊สรุ่นเก่า หรือ เก่ายุ่นมาใช้บ้านเรา

และรถแก๊ส กับรถน้ำมัน รถแก๊สถ้าระเบิด รุ่นแรงกว่าอยู่แล้ว แน่นอน
แต่วิศวิกร เค้าออกแบบมา มีระบบป้องกันมากพอสมควร
เราจึงเห็นแรงดันแก๊สพุ่งทิ้ง  หรือลุกใหม้ในส่วนที่คายทิ้งความดัน
เพื่อไม่ให้เกิดการระเบิดครับ

เรื่องแบบนี้ ต้องให้ความรู้ ความเข้าใจ
คนติดอยู่ในรถเพลิงไหม้  พอเห็นถังแก๊ส วิ่งหนีกันหมด
ใช้ครับ ของแบบนี้มันน่ากลัว แต่ถ้าเข้าใจก็จะช่วยลดปัญหาต่างๆได้

เรื่อง ถังน้ำมันเบนซิน ระเบิด
แค่เล่าให้ฟังว่า มันมีโอกาสระเบิดขณะเกิดอุบัติเหตุได้มากกว่าถังแก๊ส
เกิดจากไอเบนซิน ซึ่งระเหยได้รวดเร็วขณะโดนความร้อน
ถังน้ำมันในรถไม่มีวาล์วหรือตัวช่วยในกรณีเกิดไฟไหม้
ไม่ใช่ทุกๆคันที่ไฟไหม้แล้วระเบิด  แค่บางคัน
ข่าวมีเยอะแยะ แม้กระทั้ง รถน้ำมันเป็นหมื่นลิตร
ถ้ามันระเบิดไม่ได้  ทำมัย ต้องมีถังน้ำมันเซฟติ้ ขายกันหล่ะ
รถแข่งบางรุ่น ถูกบังคับตามกฎ FIA
ลองไปหามองดูก็ได้ครับ ว่าข้างในมัน มีไรบ้าง

ผมว่าวิศวะกรคำนวนการเติม85% นี่เผื่อการขยายตัวของแก๊สนะครับ และแน่นอนเผื่อการชนด้วย

แต่ผมเชื่อว่าถังไม่ระเบิด ถ้าถังมันอยู่เฉยๆ "ไม่ได้อยู่ท้ายรถ" ที่ถังแก๊สโดนเขย่าตลอดทาง

lpg มีแรงดันเยอะ เห็นได้จากที่เวลารั่วนี่พุ่งกันเห็นๆ  ผมว่าไอ้แรงดันเนี่ยแหละสาเหตุที่ถังทุกยี่ห้อที่ได้มอก.ต้องเผื่อ85% 

ไม่ต้องระเบิดหรอกนะ แค่รั่วออกมาก็ขี้หดแล้วก๊าบ

ใครจะอัดเต็ม100% ก็แล้วแต่ แต่ผมเชื่อวิศวะกรออกแบบดีกว่า

ตายแล้ว แก๊สอยู่ในถังแรงดันเยอะกว่าตั้งเยอะ อะไรที่แรงดันเยอะผมว่าเสี่ยงที่สุดนะ
แล้วน้ำมันเต็มถังอันตรายกว่า ขอผลวิจัยมาประกอบหน่อยนะครับ เพราะนึกไม่ออกจริงๆว่า
น้ำมันเต็มถังอันตรายกว่ายังไง บริษัทรถยนต์ถึงได้ทำออกมาใช้น้ำมันเปนหลัก

เอาง่ายๆถ้ารถขนแก๊ส กับ รถขนน้ำมันระเบิด อันไหนวอดวายกว่ากัน :bbbear_1:

ขอโทษที่ถามละเอียดนะครับ เพราะผมมันแค่พ่อค้าขายส่ง ความรู้น้อย แต่พยายามศึกษาข้อมูลครับ

ไม่ช่ายครับ ไม่ช่ายรถใช้น้ำมันไหม้ง่าย
หมายความว่า
รถที่ติดตั้งแก๊ส ตามมาตรฐาน เวลาไฟลุกใหม้
โอกาสที่ ถังแก๊ส จะระเบิด เป็นไปได้น้อยมาก เพราะมีวาล์วควบคุม
ปล่อยแก๊สเพื่อระบายทิ้ง และเผาใหม้ไปจนหมด

ส่วนน้ำมัน เวลารถไหม้
ลามไปถึงถัง  น้ำมันเบนซินสามารถระเบิดได้เลย
ยิ่งเต็มถัง ความรุนแรงยิ่งมาก

ในอดีต ผมเคยเห็น คาตา
ณ.วิภาวดีเซอร์กิจ  จำยี่ห้อ รุ่นไม่ได้
มีรถเสียหลัก หมุนคว้าง กลางถนน และพลิกคว่ำหลายตลบ และกลับมาหงายเหมือนเดิม
คนขับคลานออกมาช่องหน้าต่าง  ยืนข้างรถ  และรถเริ่มไฟลุกไหม้ ลามไปเรื่อยๆ
จนถึง ถัง น้ำมัน  และ ระเบิดออก  ฝากระโปรงท้าย ปลิวออกมา
ประตูสี่บาน เปิดอ้าออก พร้อมแรงระเบิด  คนขับ ที่อยู่ไกล้ๆ หงายหลัง ล้มลงไปเลย

เพียงแต่ว่า รถแก๊สที่เป็นข่าวกันบ่อยๆ
ก็เพราะยิ่งนับวัน รถติดแก๊สกันเต็มไปหมด

บางทีแก๊สรั่ว อยู่ในฝากระโปรงท้าย
คนขับแท๊กซี่เปิดฝา สูบบุหรีอยู่ บึม.... เล็กๆ
คนขับ ผมไหม้ เสื้อฝ้าไหม้ ไฟลามติดรถ
และก็ไหม้ ทั้งคัน  พอมีข่าว  ก็สรุป รถแก๊สระเบิด

สงกรานต์นี้ ก็คงมีอุบัติเหตุเกี่ยวกับรถแก๊สอีก
เพราะปริมาณรถติดแก๊ส มันเยอะ ครับ

การวัดตามมาตรฐาน ไม่ได้วัดด้านความสูง
วัดจากขอบกันชนท้าย ถึง ขอบถังแก๊ส

ส่วนเรื่องการปฏิบัติของเจ้าหน้าที่ ที่จะตรวจ หรือให้ความเห็น หรือไม่ตรวจก็อีกเรื่อง
แต่มาตรฐาน มีไว้ อย่างที่กล่าวไว้แล้วครับ

ยังไงแก๊สเต็มถัง เติมแบบเต็มตัด ไม่เขย่า ไม่อัด หรือประมาณ 35.7 ลิตร
ราคาค่าแก๊สประมาณ สี่ร้อยห้าสิบ หรือ หกสิบ
ผมก็วิ่งได้ สามร้อยกว่าครับ ณ.ความเร็วเฉลี่ย  90-100
หรือ ประมาณ 9 โลลิตร  บายๆไม่มีปัญหา

ซฺิติ้คาร์ วิ่งได้ไมล์ มากกว่าเยอะ เอามวยมาเปรียบคนละเรื่อง
แค่ ซิติ้ หรือ วิออส หน่วยงานผมใช้อยู่ หลายคัน
และตรวจสอบดูสรุปรายงาน ทางไกล 14-15 สบายๆเลย ในเมือง 10-12

ส่วนการแนะนำเพื่อนสมาชิก ในหัวข้อกระทู้นี้ง
ผมแนะนำตามมาตรฐาน  เพื่อลดปัญหา ที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต
แต่ในความเป็นจริง ใการตรวจของเจ้าหน้าที่ นั่นอีกเรื่อง

แก๊สอัดเต็มถัง(ถังสำหรับยานยนต์)  ยังไงก็ไม่ระเบิดหรอก (ถ้าถังได้มาตรฐาน และอายุใช้งาน)
ระบบป้องกัน ในถังมีอีกหลายตัว
ระดับความปลอดภัยออกแบบไว้ไม่ควรเกิน 75%
เพราะอาจเกิดแรงกระแทก จากการชน  จนทำให้โครงสร้างถังเสียรูป
และการขยายตัวของแก๊ส รวมทั้ง เวลาถูกความร้อน

ผมวิ่ง ตจว.บ่อย เพราะเป็นหน่วยงานด้านพลังงานอยู่ทั่วประเทศ
ใช้รถเยอะ เดินทางไปหมด จนเบื่อ
ในอดีต ไปดูการทดสอบ  การซ้อมดับไฟรถใช้ก๊าซ
การทำงานของวาว์ลต่างๆในการป้องกันของถังทำให้รู้ถึง ความปลอดภัย
ของระบบแก๊ส ในระบบขนส่ง

เคยเห็นมั้ยครับ รถติดแก๊สระเบิด (คำว่าระเบิด คือถังระเบิดนะ)
ไม่ช่ายถังรั่ว แล้ว แก๊สไหลออกมาระเบิด ไฟลุกท่วม
ลองไปหาความรู้ดูครับ ว่าวาล์วแต่ละตัวทำ งานอย่างไร

แล้วจะรู้ว่า รถทีมีน้ำมันเบนซินเต็มถัง
ถ้าเกิดไฟลูก แล้วระเบิด อันตรายกว่า
รถที่ติดตั้งระบบแก๊ส(ที่ได้มารตฐาน) แล้วมีไฟลุกไหม้

แต่ยังไงก็ วิ่งได้ครับ สามร้อยกว่าโล ชิวๆ ไม่เห็นต้องตกใจเลย
ผมขับรถไม่ซิ่งแล้ว ภรรเมีย นั่งกำกับอีก
และก็น่าจะมีมีคนทำได้เหมือนผม หรือมากกว่า
แต่ถ้าทำได้แบบซิติ้คาร์  เดี๋ยวมาบอกให้นะ :bbbear_36: :bbbear_36: :bbbear_36: :bbbear_36: :bbbear_36:
ผมว่าวิศวะกรคำนวนการเติม85% นี่เผื่อการขยายตัวของแก๊สนะครับ และแน่นอนเผื่อการชนด้วย

แต่ผมเชื่อว่าถังไม่ระเบิด ถ้าถังมันอยู่เฉยๆ "ไม่ได้อยู่ท้ายรถ" ที่ถังแก๊สโดนเขย่าตลอดทาง

lpg มีแรงดันเยอะ เห็นได้จากที่เวลารั่วนี่พุ่งกันเห็นๆ  ผมว่าไอ้แรงดันเนี่ยแหละสาเหตุที่ถังทุกยี่ห้อที่ได้มอก.ต้องเผื่อ85% 

ไม่ต้องระเบิดหรอกนะ แค่รั่วออกมาก็ขี้หดแล้วก๊าบ

ใครจะอัดเต็ม100% ก็แล้วแต่ แต่ผมเชื่อวิศวะกรออกแบบดีกว่า

ตายแล้ว แก๊สอยู่ในถังแรงดันเยอะกว่าตั้งเยอะ อะไรที่แรงดันเยอะผมว่าเสี่ยงที่สุดนะ
แล้วน้ำมันเต็มถังอันตรายกว่า ขอผลวิจัยมาประกอบหน่อยนะครับ เพราะนึกไม่ออกจริงๆว่า
น้ำมันเต็มถังอันตรายกว่ายังไง บริษัทรถยนต์ถึงได้ทำออกมาใช้น้ำมันเปนหลัก

เอาง่ายๆถ้ารถขนแก๊ส กับ รถขนน้ำมันระเบิด อันไหนวอดวายกว่ากัน :bbbear_1:

ขอโทษที่ถามละเอียดนะครับ เพราะผมมันแค่พ่อค้าขายส่ง ความรู้น้อย แต่พยายามศึกษาข้อมูลครับ

SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 12:17:25 PM »
เกือบลืม ไม่ทราบว่าขับGC เครื่องเวอร์ชั่นไหน เพราะประหยัดแบบโลกตะลึงเลย555

มั่นใจว่า คันนี้หนึ่งเดียวในเว็บแน่นอนที่ประหยัดขนาดนี้

ขนาดเครื่อง2.0 n/a ยังทำยากเลย 9โลลิตร สุดยอดอะครับ

จูนบางๆสิโชครถผมเคยทำได้นะถัง42เติมได้38L
ไปกลับพัทยาแก๊ส1ถัง
ตอนนั้นจูนมาไม่ดีบูสไม่ได้เลยขับไม่เกิน2500รอบ
วิ่งเป็นลูกไก่เลย :bbbear_11:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 04:34:35 AM โดย The Mechanic »
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 12:21:30 PM »

จูนบางๆสิโชครถผมเคยทำได้นะถัง42เติมได้38L
ไปกลับพัทยาแก๊ส1ถัง
ตอนนั้นทมาไม่ดีบูสไม่ได้เลยขับไม่เกิน2500รอบ
วิ่งเป็นลูกไก่เลย :bbbear_11:
:bbbear_1:

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 12:24:28 PM »

อยากประหยัดมิใช่หรือ
เอามะตะเองเด๋วเค้าจูนให้ :bbbear_24:
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 03:10:57 PM »

บอกแล้วเก็บมือไว้เปิดประตูรถให้เมียนั่งเถอะ เชื่อผม อิอิ
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 04:21:20 PM »
ชู อย่าจูนบางเด้อเวลาจะเซงกระทันหันบูสมา แก๊สลงไม่ทัน กระตุกเป็นรถไถนาเลย

ยาวอ่านมะค่อยไหว เริ่มแก่เลี้ยว ตามะค่อยดี เห็น แต่ สองร้อยกว่าโล สามร้อยกว่าโล ok ถูกทุกข้อ
ด้วยปัจจัยหลายสาเหตุ เช่น ขนาดยาง น้ำหนักรถ เกียร์ หัวฉีดแก๊ส
ผมมะแน่ใจ เพราะไม่มี gc 8 รถอาจจะเบาก็ได้ แม็กเบา ฝาหน้า หลังคาบอน ไม่มียางอะไหล่ จูนบาง หัวฉีดความเร็วสูง keihin
รถผม old le van เกือยสีร้อยโลก็เคยทำมาแล้ว แก๊ส + น้ำมันอีก 500 (แก๊สไปหมดบนดอยจิ เกือบได้กินข้าวลิง 555 )

รถเพื่อน vios ป้ายแดง หนึ่งถังวิ่งได้ 500 กว่ากิโล ไฟแดงเริ่มเตือน  ถังแคปซูล 70 กว่าลิตร
รถเพื่อนอีกคัน chev optra 1.6 เต็มถัง ได้สามร้อยกว่าโล  โดนัท 46 l
จขกท ถามไรนี่ สรุป เชียร์ถึงโดนัทครับ

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 11:09:41 PM »
ชู อย่าจูนบางเด้อเวลาจะเซงกระทันหันบูสมา แก๊สลงไม่ทัน กระตุกเป็นรถไถนาเลย

ยาวอ่านมะค่อยไหว เริ่มแก่เลี้ยว ตามะค่อยดี เห็น แต่ สองร้อยกว่าโล สามร้อยกว่าโล ok ถูกทุกข้อ
ด้วยปัจจัยหลายสาเหตุ เช่น ขนาดยาง น้ำหนักรถ เกียร์ หัวฉีดแก๊ส
ผมมะแน่ใจ เพราะไม่มี gc 8 รถอาจจะเบาก็ได้ แม็กเบา ฝาหน้า หลังคาบอน ไม่มียางอะไหล่ จูนบาง หัวฉีดความเร็วสูง keihin
รถผม old le van เกือยสีร้อยโลก็เคยทำมาแล้ว แก๊ส + น้ำมันอีก 500 (แก๊สไปหมดบนดอยจิ เกือบได้กินข้าวลิง 555 )

รถเพื่อน vios ป้ายแดง หนึ่งถังวิ่งได้ 500 กว่ากิโล ไฟแดงเริ่มเตือน  ถังแคปซูล 70 กว่าลิตร
รถเพื่อนอีกคัน chev optra 1.6 เต็มถัง ได้สามร้อยกว่าโล  โดนัท 46 l
จขกท ถามไรนี่ สรุป เชียร์ถึงโดนัทครับ
ขอบคุณครับที่ยังอ่าน รถผมจูนปกติ
วิ่งยาวๆเติมแบบวิ่งจนหมด ได้รู้ความจริง
ของผมก็เคยหมดบนดอย เหยียบเกินสองพันฟอด ขึ้นเขาไม่ไหว มันส์ดี
เอาของแต่ของจริงมาคุยกัน. และคงแก่เหมียนกัน

และก็มีหลายคนอ่าน เข้าใจภาษาไทย
รวมทั้งคนที่ส่งข้อความให้ผม. ขำเหมือนกัน
และคนที่มาหาผมที่บ้าน 

เข้าใจครับคนมันมีหลายประเภท
ช่ายครับ.  อย่าไปเสียเวลากับคนประเภทนี้
วันๆเอาแต่นิ้วจิ้ม. พูดไปก็เสียเวลาเปล่า. จบข่าวดีกว่า :bbbear_36: :bbbear_36: :bbbear_36:
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 11:59:17 PM »
เริ่มสนใจแก๊ส แล้ววว
คุน จุ๊ปค้าป แนะนำร้านหลังไมค์หน่อยเด้อครับ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 04:57:08 AM »
ถกอะไรกันหว่าเอาว่าจขกทสะดวกแบบไหนก็จัดแบบนั้นครับ
ถ้าถัง42จะสูงเกินพื้นตัวถังรถมาหน่อยถ้า38จะพอดี
ส่วนเรื่องกินรถผมน้ำมันเต็มถังจัดเต็มวิ่งได้170กิโล+-
ถ้าแก๊สเต็มถัง42เติมได้38ลิตรเศษๆประมาณ140กิโล+-ถ้าเนิบๆ220กิโลยังเหลือ
เคยเติมน้ำมันวิ่งไปเชียงใหม่ไปกลับค่าน้ำมันโซฮอล์95ตอนลิตร32บาท
ประมาณ18000กว่าได้มั้งลืมเอาตังค์ไปสองหมื่นยืมตังค์ญาติกลับ(เติมน้ำมัน) :bbbear_1:
ล่าสุดไปขึ้นดอยสุเทพ-อ่างขาง-ฟ้าห่มปก-ท่าตอนกลับกทมเติมแก๊สไป5-6พันได้
เด๋วสงกรานต์จะไปดอยอินทนนท์-ปายมั่งเห็นเค้าว่างโค้งเยอะท่าจะมัน :bbbear_32:

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 08:33:12 AM »
ผมขับเปลี่ยนเกียร์อย่างน้อยๆท่ี3,500-4,000รอบ แล้วถ้าถนนโล่งๆออกตจว.ก็ไม่เคยขับต่ำกว่า140กม./ชม

ถึงว่าทำไมขับแล้วไม่ถึง9.9โล/ลิตร :bbbear_43:

ขับความเร็ว100 รอบเครื่อง2พันกว่า ตลอดทางอย่างนี้ขับไม่ไหว อกแตกตายแน่นอน :bbbear_27: