ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์Dไม่ยอมเปลี่ยนขึ้นลง1,3 แต่ค้างที่เกียร์2 ดั่งรักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง!?  (อ่าน 2198 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
เช้านี้รถก็วิ่งดีๆอยู่ พอวิ่งเข้าทางด่วนเท่านั้นแหละขับ ซิ่งเหยียบเกือบมิด

ความเร็วไปเรื่อยๆ แต่รอบไม่ลด(เปลี่ยนเกียร์) ไปถึง4000รอบ งงหละสิครับ

ผ่อนความเร็วมา เหยียบขึ้นใหม่ก็ค้างเหมือนเดิม ก็เลยวิ่งแช่ๆที่80 3000รอบไป(ทั้งที่ ถ้าปกติ 80จะอยู่ประมาณ2000-2200รอบ รถใช้เครื่องEJ20NA)

จนมาหยุดรถจ่ายค่าทางด่วน เร่งใหม่ก็ไม่หาย

คราวนี้ไปแต่รอบ ความเร็วไม่ค่อยขึ้น และอัตราเร่งไม่ค่อยมี ทำเอาจับความรู้สึกว่าเหมือนมันค้างที่เกียร์สองอะครับ

อาการอย่างนี้มันคืออะไรครับ แก้ไขอย่างไรได้

ตอนนี้ผมถอยจอด ก็เข้าเกียร์R เกียร์Pได้ แต่ยังไม่ได้ลองเลย ว่าเกียร์มันยังค้างไหม รบกวนทีครับ

::รถคือold le วางเครื่องวางเกียร์ใหม่พร้อมกัน ปัจจุบันฟลัชเกียร์ไปแล้ว1รอบ ใส่น้ำมันเกียร์Dextron3แทน ตามที่เจ้าของร้านเขาบอกใช้3ไม่ใช้ตามเสปค ที่เป็น2จะเปลี่ยนเกียร์ลื่นและนิ่มกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 01:02:28 PM โดย jiblegacy »

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
ด้ับเครื่องแล้วหายมั้ยครับ

• *
ไปลองมาละ หายครับ สงสัยจะได้ทำไรเข้ากับเกียร์สักวันแน่เลย

ช่วงหลังนี้ อาการไม่ดีเหมือนตอนใหม่ เร่งเครื่องขึ้น บางจังหวะ ต้องรู้ผ่อนคันเร่งให้เกียร์มันเปลี่ยน ไม่งั้นก็จะค้างเกียร์อย่างนั้น

วันนี้ ขึ้นทางด่วนรีบไปหน่อยมั้งครับ เร่งแล้วไม่ผ่อนเท้า งานเข้าเลย ดีว่ายังวิ่งไปต่อได้ = =

ออฟไลน์ ValenDear

• *
ลองไล่ดูสายแวคคั่มดีๆครับ

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
ผมว่าคลัชบางแผ่นน่าจะใกล้หมดนะครับ ส่วนใหญ่มักเริ่มเป็นทึ่เกียร์ต่ำๆก่อน ถ้าเกิดจากคลัช ใช้ไปเรื่อยๆก็เกิดที่เกียร์อื่นด้วย
ยังงัยก็ขอให้หายเร็วๆครับ

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
รักไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์... :bbbear_6:

ขอให้หายเร็วๆครับ

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
รถผมซ่อมกล่องเลยอะคับ เปิดกล่องมากล่องไหม้

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
ลองถอดอ่างเกียร์+ล้างกรองเกยร์ หรือเปลี่ยนกรองเกียร์ดูครับ (ถ้ามีอะหลั่ย)
เพราะระบบออโต้ ค่อนข้างซับซ้อน
ปล.ลองง่ายๆ ดูนะครับ ติดเครื่อง+เหยีบเบรค+ดึงเบรคมือ+เข้าเกียร์ D+ลองเหยียบใล่รอบดูครับว่ารอบขึ้นเต็มที่ๆ เท่าไร?
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

• *
@noom_chopper มันควรขึ้นเต็มที่เท่าไหร่อะครับ ถามไว้แต่ยังไม่ได้ลอง

แต่วันนี้ ก็มีอาการเดิมอีกอะครับ กลายเป็นว่าต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ถึงกับมาปกติ แล้วต้องกะเหยียบคันเร่งรอบเครื่องให้พอดี ว่าผ่อนคันเร่งช่วงไหนเกียร์มันจะเปลี่ยนให้อะครับ
(จากที่คุ้นหูกับเสียงเปลี่ยนเกียร์ แล้วทบทวนด้วยการลอง แล้วดูจากรอบสูงของการลงมาเปลี่ยนเกียร์1-2-3ก่อนว่า แต่ละเกียร์ รอบมันวิ่งสูงเท่าไหร่ แล้วผมน่าจะผ่อนเท้าประมาณไหมอะครับ)