Article > Article

ใครว่างช่วยวิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ

(1/2) > >>

ong_cm:
รถผม gc3 ej16 n/a เข้าใจว่ารถอายุเยอะครับแต่อยากให้หายข้องใจ  จากที่เคยลงไว้ อาการเดินเบาเครื่องสั่น และกระตุกเป็นพักๆ บางทีดับไปเลย สตาร์ทใหม่บางทีก็ติดเลยบางทีต้องรอซักพักถึงจะติด ไปมาแล้ว3อู่ในเชียงใหม่แต่คงเพราะอาการไม่ชัดเจนช่างเลยไม่มีเวลาวิเคราะห์ให้ ลองเปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้ว
เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ลองเปลี่ยนเรกกูเลทแล้ว
เช็คคอล์ยลองดึงสายหัวเทียนทีละสูบแล้ว
ล้างแอร์โฟลแล้ว ก็ยังไม่พบความผิดปกติ ล่าสุดเมื่อวานวิ่งๆอยู่เครื่องสั่นเกือบๆดับเลยลองดึงสายหัวเทียนออกทีละสูบ
ปรากฏว่าไม่ทำงานสองสูบ ไม่มีไฟสปาร์ค(สูบ1-4) เลยฟันธงว่าคอล์ยเสีย ก็ฝืนขับ2สูบมาแต่ซักพักเครื่องก็กลับมาเดินปกติอีก(สั่งคอล์ย0เชียงใหม่แล้ว อีก2เดือนได้) วันนี้ว่างๆเลยลองติดวัดโวลท์ที่คอล์ยดู(ด้านแรงต่ำ) ติดสองตัวแล้วติดเครื่องสังเกตุ ผลคือช่วงที่เครื่องมีอาการสะดุดวูบลง
วัดโวลท์ตัวหนึ่งไม่มีไฟจ่ายไปที่คอล์ย แบบนี้ก็ไม่ใช่คอล์ยเสียสิครับ เพราะไม่มีไฟจ่ายไปให้คอล์ยเลยไม่มีการจุดเกิดขึ้น
 ผู้ต้องสงสัยเลยน่าจะเป็น กล่องหรือเซนเซอร์ข้อเหวี่ยง ผมมาถูกทางไหมครับ?????

หมูป่า:
ไฟ12V.เต็มอย่างน้อย ต้องจ่ายไปที่ขั้วหนึ่งของคอยล์,หัวฉีด,ตัวคุมเดินเบา,กล่อง,OXในตำแหน่งIGของกุญแจ สายดินจากตัวถังหรือเครื่องยนต์ไปที่ขั่วหนึ่งของตัวช่วยจุดระเบิด,กล่อง,ของรถบางรุ่นเป็นต้นครับ ถ้าสายไม่ขาดในหรือไฟตกจากจุดต่อวงจรไหนก็แล้วแต่ในบางขณะ ไม่บวกหรือลบ คงเจอปัญหาเช่นนี้แล :bbbear_6: ผิดข้อใดขออภัยท่านผู้รู้ครับ :bbbear_48:

ong_cm:
ล่าสุดเจอปัญหา กระตุก วูบดับแล้วครับ มันคือเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงครับ( crankshaft sensor) ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ :bbbear_19:

sam:
 :bbbear_4:น้อง ong_cm ไม่ทราบอยู่เชียงใหม่เหรือเปล่า... ถ้าอยู่เชียงใหม่เชิญมาร่วมมิตติ้งกับพวกเราได้ครับ...ในเชียงใหม่มีมิตติ้งในกลุ่มซูบารุประมาณเกือบ 20 คันจะได้แนะนำหรือช่วยเหลือกันได้เวลารถมีปัญหาครับ..หรือบอกเบอร์โทร.ไว้ก็ได้ครับ..ยินดีให้คำแนะนำเกี่ยวกับซูบารุครับ..หรือติดต่อได้ครับ..พี่แซม..อิมเพรสซ่า GC สีแดง ฝากระโปรงหน้าสีดำ...เจอที่ไหนในเชียงใหม่ทักทายได้ครับ.โทร.088-2682408 ...

saran_1st:

--- อ้างจาก: ong_cm ที่ เมษายน 25, 2013, 06:38:34 AM ---ล่าสุดเจอปัญหา กระตุก วูบดับแล้วครับ มันคือเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงครับ( crankshaft sensor) ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ :bbbear_19:

--- End quote ---

กำลังจะมาบอกครับ เคยเป็นเหมือนกัน
ไม่ crankshaft sensor ก็ camshaft sensor เนี่ยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version