Article > Article

ใครว่างช่วยวิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ

<< < (2/2)

ong_cm:

--- อ้างจาก: saran_1st ที่ เมษายน 25, 2013, 03:10:35 PM ---กำลังจะมาบอกครับ เคยเป็นเหมือนกัน
ไม่ crankshaft sensor ก็ camshaft sensor เนี่ยครับ

--- End quote ---
  ครับ แต่กว่าจะเจอก็เล่นเอามึนไปหลายวัน ดีว่าพอมีความรู้ด้านไฟฟ้าอยู่บ้างเลยลองไล่เช็คดูทีละจุด  ความเห็นผมสำหรับอู่ในเชียงใหม่ไม่ใช่ไม่เก่งเท่าทีดูทีเห็นแต่ละอู่ก็งานล้นแทบไม่มีที่จอดการวิเคราะห์ปัญหาอุปกรณ์เสื่อมยังไม่เสีย100%ค่อนข้างต้องใช้เวลาก็เห็นใจช่างละครับ   แต่ไงก็ดีใจหายป่วยละครับ  :bbbear_30: :bbbear_30: :bbbear_30:

ong_cm:

--- อ้างจาก: sam ที่ เมษายน 25, 2013, 09:20:15 AM --- :bbbear_4:น้อง ong_cm ไม่ทราบอยู่เชียงใหม่เหรือเปล่า... ถ้าอยู่เชียงใหม่เชิญมาร่วมมิตติ้งกับพวกเราได้ครับ...ในเชียงใหม่มีมิตติ้งในกลุ่มซูบารุประมาณเกือบ 20 คันจะได้แนะนำหรือช่วยเหลือกันได้เวลารถมีปัญหาครับ..หรือบอกเบอร์โทร.ไว้ก็ได้ครับ..ยินดีให้คำแนะนำเกี่ยวกับซูบารุครับ..หรือติดต่อได้ครับ..พี่แซม..อิมเพรสซ่า GC สีแดง ฝากระโปรงหน้าสีดำ...เจอที่ไหนในเชียงใหม่ทักทายได้ครับ.โทร.088-2682408 ...

ขอบคุณในไมตรีครับพี่แซม ปัจจุบันบ้านผมอยู่เชียงใหม่ครับ แต่ชีวิตอยู่ไม่ค่อยเป็นที่มีอันต้องเดินทางบ่อยๆ :bbbear_13: คงไม่สะดวกมิตติ้งเท่าไหร่ สมัยเล่นบิ๊กไบท์ก็เงี้ยแหละครับไม่ได้ไปออกทริปกะใครเขาหรอก  อาศัยใจรักอะครับ คงได้แค่พูดคุยกับคนคอเดียวกันทางเว็บนี่แหละครับพี่  :bbbear_19: :bbbear_19:

BOMBER_IMP:

--- อ้างจาก: ong_cm ที่ เมษายน 26, 2013, 06:12:07 AM ---  ครับ แต่กว่าจะเจอก็เล่นเอามึนไปหลายวัน ดีว่าพอมีความรู้ด้านไฟฟ้าอยู่บ้างเลยลองไล่เช็คดูทีละจุด  ความเห็นผมสำหรับอู่ในเชียงใหม่ไม่ใช่ไม่เก่งเท่าทีดูทีเห็นแต่ละอู่ก็งานล้นแทบไม่มีที่จอดการวิเคราะห์ปัญหาอุปกรณ์เสื่อมยังไม่เสีย100%ค่อนข้างต้องใช้เวลาก็เห็นใจช่างละครับ   แต่ไงก็ดีใจหายป่วยละครับ  :bbbear_30: :bbbear_30: :bbbear_30:

พี่ใช้วิธีไหนในการเช็คว่าเซนเซอร์เสียอะครับ ขอความรู้หน่อยครับ :bbbear_19:

ong_cm:

--- อ้างจาก: BOMBER_IMP ที่ เมษายน 28, 2013, 09:21:26 PM ---พี่ใช้วิธีไหนในการเช็คว่าเซนเซอร์เสียอะครับ ขอความรู้หน่อยครับ :bbbear_19:

ได้ครับ ผมมองอย่างนี้ครับเฉพาะระบบไฟจุดระเบิดผมมีปัญหาเดินไม่ครบสูบ
 ผมจะเช็คที่ไฟด้านแรงต่ำมาที่คอล์ย (มีสามเส้น)สมมุติเป็นสาย 1,2,3นะครับ
เช็คกราวน์ดูพบว่าสาย2เป็นสายกราวน์ อีกสองเส้นเป็นสัญญาณไฟจุดให้กับสูบ 1,2 และ 3,4
จึงใช้โวล์มิเตอร์วัดคร่อมสายกราวน์กับสายไฟเส้นละ1ตัว คือ สาย 1กับ 2 และ 3 กับ 2 จากนั้นสตาร์ทเครื่องดูที่มิเตอร์ทั้งสองตัว เข็มจะขึ้นทั้งสองตัว รอจนอาการเครื่องสะดุด ปรากฎว่าช่วงที่เครื่องสะดุดไฟไม่มา1เส้น(เข็มตก)
จึงตัด คอล์ย,สายหัวเทียน,และหัวเทียน ออกจากผู้ต้องสงสัยก่อน
ทีนี้ก็จะเหลือ กล่อง ,ตัวช่วยจุด,และเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงที่น่าสงสัย
อยากวัดสัญญาณที่ส่งจากเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงเหมือนกันครับแต่ไม่มีสโคป เพราะเป็นสัญญาณพัลซ์
 พี่ยอน(อู่สารภี)เลยให้ยืมเซ็นเซอร์มาลองใช้ก่อนครับ (ขอบคุณพี่ยอนด้วยครับ)
  ผิดถูกขออภัยผู้รู้ด้วยครับ :bbbear_19:

BOMBER_IMP:

--- อ้างจาก: ong_cm ที่ เมษายน 28, 2013, 10:04:59 PM ---ได้ครับ ผมมองอย่างนี้ครับเฉพาะระบบไฟจุดระเบิดผมมีปัญหาเดินไม่ครบสูบ
 ผมจะเช็คที่ไฟด้านแรงต่ำมาที่คอล์ย (มีสามเส้น)สมมุติเป็นสาย 1,2,3นะครับ
เช็คกราวน์ดูพบว่าสาย2เป็นสายกราวน์ อีกสองเส้นเป็นสัญญาณไฟจุดให้กับสูบ 1,2 และ 3,4
จึงใช้โวล์มิเตอร์วัดคร่อมสายกราวน์กับสายไฟเส้นละ1ตัว คือ สาย 1กับ 2 และ 3 กับ 2 จากนั้นสตาร์ทเครื่องดูที่มิเตอร์ทั้งสองตัว เข็มจะขึ้นทั้งสองตัว รอจนอาการเครื่องสะดุด ปรากฎว่าช่วงที่เครื่องสะดุดไฟไม่มา1เส้น(เข็มตก)
จึงตัด คอล์ย,สายหัวเทียน,และหัวเทียน ออกจากผู้ต้องสงสัยก่อน
ทีนี้ก็จะเหลือ กล่อง ,ตัวช่วยจุด,และเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงที่น่าสงสัย
อยากวัดสัญญาณที่ส่งจากเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงเหมือนกันครับแต่ไม่มีสโคป เพราะเป็นสัญญาณพัลซ์
 พี่ยอน(อู่สารภี)เลยให้ยืมเซ็นเซอร์มาลองใช้ก่อนครับ (ขอบคุณพี่ยอนด้วยครับ)
  ผิดถูกขออภัยผู้รู้ด้วยครับ :bbbear_19:

เยี่ยมครับ  :bbbear_34:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version