ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ECUTEK คืออะไรครับขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 7483 ครั้ง)

ออฟไลน์ poihere8

• *
  • Popular Vote : 3
อยากทราบว่า ECUTEK คืออะไรครับขอความรู้หน่อยครับ 
แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่ารถเราได้มี ECUTEK ที่ว่า
เนื่องจากผมเพิ่งซื้อเหยี่ยวมาแล้วเจ้าของเดิมได้ตืด logo  ECUTEK ไว้ที่ฝากระโปรงหลังครับขอบคุณครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
Re: อยากทราบว่า ECUTEK คืออะไรครับขอความรู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:07:30 PM »
แบรนด์ของแต่งยี่ห้อนึงครับ
เน้นพวกของเล่นElectronic คล้ายๆ unichip
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ keanethailand

• *
  • Popular Vote : 0
Re: อยากทราบว่า ECUTEK คืออะไรครับขอความรู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:20:56 PM »
สงสัยจะเป็นเหยี่ยวดำที่ผมเคยไปดูมาแน่เลย  :bbbear_17:
ขาย นิตยสาร Hyper REV จากญี่ปุ่น >>> https://www.facebook.com/TotoroBook

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 11:22:40 PM »
อาจจะแฟลชกล่องมาแล้ว :bbbear_42:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 12:25:01 AM »
ECUTEK คือ ซอฟแวร์ ที่ เข้าไปแทนซอฟแวร์เดิมในกล่องครับ ถ้าต้องการลบออก เพื่อจะใช้ ข้อมูลโรงงานก็ สามารถทำได้โดยการ เขียน รอมเดิมโยนเข้าไป แต่ รู้สึกว่า มีคนเดียวที่ทำได้ ขอไม่เอ่ยชื่อครับ อยากทราบ เรียนเชิญหลังไมค์ครับ

ปล. เป็นซอฟแวร์ที่ดีครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ poihere8

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 12:18:38 PM »
ขอบคุณมากครับ :bbbear_19:
คุณ Mystic นี่เป็นผู้รู้จริงๆ ขอนับถือ :bbbear_19: มีคำถามอะไรตอบได้เสมอเลยขอบคุณครับๆ
ว่าแต่แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่ารถเราได้ติดตั้งsoftwareที่ว่านี่แล้วครับ?
ทางอู่suเค้าเช็คกันได้ไหมครับ หรือว่าต้องให้พวกโปรแกรมเมอร์เช็คอย่างเดียวครับ?

• *
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:10:07 PM »
ขอบคุณมากครับ :bbbear_19:
คุณ Mystic นี่เป็นผู้รู้จริงๆ ขอนับถือ :bbbear_19: มีคำถามอะไรตอบได้เสมอเลยขอบคุณครับๆ
ว่าแต่แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่ารถเราได้ติดตั้งsoftwareที่ว่านี่แล้วครับ?
ทางอู่suเค้าเช็คกันได้ไหมครับ หรือว่าต้องให้พวกโปรแกรมเมอร์เช็คอย่างเดียวครับ?

วิธีง่ายๆ ที่จะตรวจสอบว่า รถเรา เป็น ECUTEK หรือไม่นั้น ลอง ให้ จูนเนอร์ที่ แฟลชกล่อง ใครก็ได้ครับ ที่เค้าไม่ได้ใช้ ECUTEK ในการ แฟลช เสียบคอมเข้ากับกล่อง ถ้ามันหาไม่เจอก็ แสดงว่า นั้นล่ะครับ ช่ายละ 555+

ปล.รถผม ก็ เป็น ECUTEK และพยายามจะเอามันออกอยู่ครับ เลยพอที่จะมีข้อมูลเรื่องนี้อยุ่บ้างเล็กน้อยครับผม ก็ ร่วมด้วยช่วยกันแชร์ครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:20:20 PM »

วิธีง่ายๆ ที่จะตรวจสอบว่า รถเรา เป็น ECUTEK หรือไม่นั้น ลอง ให้ จูนเนอร์ที่ แฟลชกล่อง ใครก็ได้ครับ ที่เค้าไม่ได้ใช้ ECUTEK ในการ แฟลช เสียบคอมเข้ากับกล่อง ถ้ามันหาไม่เจอก็ แสดงว่า นั้นล่ะครับ ช่ายละ 555+

ปล.รถผม ก็ เป็น ECUTEK และพยายามจะเอามันออกอยู่ครับ เลยพอที่จะมีข้อมูลเรื่องนี้อยุ่บ้างเล็กน้อยครับผม ก็ ร่วมด้วยช่วยกันแชร์ครับ

ถามเพิ่มหน่อยครับ
แล้วจูนเนอร์คนอื่นๆใช้ software อะไรกันบ้างครับ นอกจาก ECUTEK
คือมันมีหลายตำรา หลายโปรแกรมไหมครับ หรือส่วนใหญ่จะใช้เหมือนๆกัน

ถ้ามัน เฉพาะเจาะจง ว่าทำได้แค่คนเดียวแบบนี้ ก็คงวุ่นแย่เลยนะครับ
หรือว่าเวลาเราจะ reflash ควรจะหากล่องเปล่าๆมาทำดีครับ เผื่อหาทางทำกลับเป็นกล่องเดิมไม่ได้ จะได้มีอีกใบติดรถสำรองไว้ใช้

• *
  • Gcปลอม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:34:11 PM »
ถามเพิ่มหน่อยครับ
แล้วจูนเนอร์คนอื่นๆใช้ software อะไรกันบ้างครับ นอกจาก ECUTEK
คือมันมีหลายตำรา หลายโปรแกรมไหมครับ หรือส่วนใหญ่จะใช้เหมือนๆกัน

ถ้ามัน เฉพาะเจาะจง ว่าทำได้แค่คนเดียวแบบนี้ ก็คงวุ่นแย่เลยนะครับ
หรือว่าเวลาเราจะ reflash ควรจะหากล่องเปล่าๆมาทำดีครับ เผื่อหาทางทำกลับเป็นกล่องเดิมไม่ได้ จะได้มีอีกใบติดรถสำรองไว้ใช้

คือ ที่ แฟลชกันทั้วๆไปในตอนนี้ คิดว่า เป็น ซอฟแวร์สแตนดาร์ต ของกล่องนะครับ ในความคิดผมนะ ถูกผิดไม่รู้ครับ แต่ สามารถ รีโปรแกรมกลับเป็นค่าโรงงานได้ ในกรณีที่ต้องการครับ
ส่วน ECUTEK ผมเข้าใจว่า น่าจะต้องเขียนขึ้นมาใหม่แล้ว โยนลงไปในกล่องนะครับ คล้ายๆก่า การเขียนรอมซิ่งที่เค้าทำๆกันในสมัยก่อน แล้วก็ โยนลงไปในกล่องแบบเดียวกับการรีแฟลช ครับ น่าจะปรามานนี้นะ ผิดถูกยังไง แก้ไขให้ด้วยนะครับ จะได้ เข้าใจอย่างถูกต้องครับ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:38:56 PM »
รถผม กล่องเดิมเป็น กล่อง flash ecutek. เป็นการล้าง software โรงงาน ละ flash ecutek ลงไป ทำงานแทน เท่าที่หาข้อมูลมา ไม่สามารถ flash กลับมาได้.  (ด้วยกระบวนการนอกโรงงาน.).   ที่ทำได้เพียงแค่ flash โปรแกรมทีี่ทำงานแบบของโรงงาน แต่ไป run บน ECUTEK อยู่ดี.  เหมือน flash แล้ว เสียกล่องนั้นไปเลยให้แก่ ecutek
  ผมย้ายค่ายเพราะปรับแต่งอะไรที เรียกเงินแพงมาก.   ผมซื้อกล่องแต่งใบใหม่แล้วต้องซื้อกล่องโรงงานมาต่อพ่วงกัน.  กล่อง ecutek เลยถอด นอนในห้องเก็บของ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:47:47 PM »
ผมมาเล่นทาง fcon valcon ของ hks. เดิมทีต่อพ่วงไปบน ecutek ปัญหาคือทำงานเข้ากันไม่ได้ เบาดับ แก้ไม่จบ หาตั้งนานว่าเพราะอะไร ไล่เปลี่ยน sensor ไปหลายตัว ไม่หาย.  สุดท้าย tuner มาดูกล่อง เลยเจอว่า KHSออกแบบมาทำงานร่วมกับกล่อง standard เป็นหลัก.   กก้อหามาเปลี่ยน. อาการเบาดับก้อหมดไปครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:51:45 PM »
ขอบคุณทั้งพี่ mystic และพี่ tip ครับ
กระจ่างเลยครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 03:11:12 PM »
ผมมาเล่นทาง fcon valcon ของ hks. เดิมทีต่อพ่วงไปบน ecutek ปัญหาคือทำงานเข้ากันไม่ได้ เบาดับ แก้ไม่จบ หาตั้งนานว่าเพราะอะไร ไล่เปลี่ยน sensor ไปหลายตัว ไม่หาย.  สุดท้าย tuner มาดูกล่อง เลยเจอว่า KHSออกแบบมาทำงานร่วมกับกล่อง standard เป็นหลัก.   กก้อหามาเปลี่ยน. อาการเบาดับก้อหมดไปครับ

ของเพื่อนผมก็โดน ECUTEK มาเหมือนกัน แต่ไปหา Harness ตรงรุ่น กับ F-Con S มาต่อพ่วงเข้าไป ไม่มีปัญหาเบาดับนะครับ ใช้งานได้ตามปรกติ เป็น GDA Auto ครับ :bbbear_25:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:06:21 PM »
ECUTEK MUNPENKHAE KUABKHUM 64 BIT TEESAMART JAINUMMUN POKKATI

TORKLONG STANDARD KORJOB LENKLONG FCON VULCON HKS DAITORPUANG ECUTEK KAOKUN MAIDAISUDTAI TIDKLONG HKS PUANG STANDARD KORJOB
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:39:32 AM »
ECUTEK MUNPENKHAE KUABKHUM 64 BIT TEESAMART JAINUMMUN POKKATI

TORKLONG STANDARD KORJOB LENKLONG FCON VULCON HKS DAITORPUANG ECUTEK KAOKUN MAIDAISUDTAI TIDKLONG HKS PUANG STANDARD KORJOB

ECUTEK มันเป็นแค่ ควบคุม 64 บิท ที่สามารถจ่ายน้ำมันปกติ

ต่อกล่องสแตนดาร์ดก็จบ เล่นกล่อง Fcon Vulcon HKS ได้ต่อพ่วง ECUTEK เข้ากันไม่ได้ สุดท้ายติดกล่อง HKS พ่วงสแตนดาร์ดก็จบ

ปล.แปลข้างบนมาให้นะ
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor