ผู้เขียน หัวข้อ: XV สีขาวเคลือบแก้วดีไหม?  (อ่าน 6066 ครั้ง)

ออฟไลน์ akaw

• *
  • Popular Vote : 1
XV สีขาวเคลือบแก้วดีไหม?
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 04:58:12 PM »
ไม่เคยชอบ/ใช้รถสีขาวมาก่อน แต่ XV สีขาวทำไมมันสวยเด่นอย่างนี้ เล็งน้ำเงิน กับขาวไว้ แต่ชักเอนมาทางขาวค่อนตัวแล้ว
อ่านในเวปรถหลายที่เขาว่าสีขาวนานไปมันโดนคราบไอเสีย,แดด,ฝุ่น,ฝนกรด แล้วสีมันจะด่างออกเหลืองๆ เลยแนะนำให้เคลือบแก้ว จะถนอมสีและล้างรถง่าย
ไม่ทราบว่าแต่ละท่านมีความเห็นอย่างไร มันคุ้มไหม ป้องกันได้จริงไหม
มีท่านใดเคยเคลือบแก้ว XV ไหม?ค่าเสียหายเป็นอย่างไร
หรือถ้าไม่เคลือบแนะนำการถนอมสีอย่างไร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
Re: XV สีขาวเคลือบแก้วดีไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:00:08 PM »
เคลือบแก้วค่อนข้างแพงครับ ผมอ่านมาว่าเหมาะสำหรับคนที่ไม่ค่อยล้างรถบ่อยๆครับ แค่เอาไปเข้ารับบริการทุก 3-6 เดือนเท่านั้นเอง
เพราะว่าถ้าล้างบ่อยแล้วลง Wax ด้วย ผมว่าเงาไม่แพ้กันครับ ประหยัดกว่าหลายตังเลย

ออฟไลน์ Jahda

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:48:06 PM »
 :bbbear_39:ราคาเอาเรื่องเลยนะคะ หนูไปถามมา ประมาณ 3 หมื่น ประกัน 5 ปี เคลือบใหม่ทุก 6 เดือน มันแย่ตรงจ่ายครั้งแรก 3 หมื่นนี่แหละคะ ขอไปเคลือบครั้งละ 350 ได้ตั้งเกือบร้อยครั้ง เลยถอยคะ เอา 3 หมื่นมาแต่งรถก่อนดีก่าคะ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:51:31 PM »
ล้างทุกอาทิตย์ และเคชือบทุหครั้ง ก้อได้นะครับ แล้วก้อ อย่าขัดบ่อยนะครับ ปีสองปีครั้งก้อพอครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:46:56 PM »
สีขาว...ขนาดรถผมเก่าๆยังต้องล้างบ่อยมากฝนจะตกทีหริอขับลงน้ำขังทียังค่อยขับๆ..ถ้าผมมีรถอย่างใหม่ๆคงต้องเคลือบบ้างแน่ๆ :bbbear_13:

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:55:07 PM »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เคลือบเลยครับ ดีแน่นอน

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:01:30 PM »
ถ้าวาบฟิมใส จะดีกว่าเคลือบแก้วมั้ยครับ เพราะจะได้กันรอยกันหินอะไรได้ด้วย แต่ไม่รู้จะเงาเท่าพวกน้ำยาเคลือบไหม :bbbear_33:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:15:40 AM »
เห็นบางที่สองหมื่นก็มีนะครับ แต่สามหมื่นผมว่าแพงไปหน่อย
คนที่ไปทำมาเขาว่าแว้กซ์จะออกเงาฉ่ำกว่าเคลือบแก้ว แต่แว้กซ์จะไปเร็วกว่าอย่างเก่งก็ไม่เกินอาทิตย์ ตามสังขาลเวลา
เคลือบแก้วก็เช่นกันครับการปกป้องก็ลดหย่อนไปตามอายุของมันที่ต้องซ้ำทุก6เดือน  เวลาซ่อมชิ้นสีรถก็ต้องตามไปพ่นซ่อมเคลือบแก้วด้วย
ถ้าเงินเหลือทำแล้วก็ดีแน่นอนครับ แต่เทียบกับเม็ดเงินและมูลค่ารถ xv แล้วความคิดส่วนตัวผมว่าไม่คุ้มเท่าไหร่ครับ  ส่วนเรื่องกันรอยสะเก็ดหินผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้อย่างมากคงลดให้รอยมันเล็กลงครับ 
มีปัญหาที่สีจริงๆก็พ่นทำสีชิ้นละ  2,500.- ไปเลยดีกว่า
เรืีองคราบบนผิวสีรถสีขาว ป้องกันและแก้ด้วยการล้างแล้วเคลือบด้วยแว้กซ์ชนิดที่มีส่วนผสมของพวก cleaner เช่น cleaner wax ของเมกไกว์
(ขวดละไม่กี่ร้อยบาท) ใช้ได้ประมาณสิบกว่่าถึงยี่สิบครั้งต่อขวดแล้วแต่ปริมาณใช้ ใช้อย่างน้อยเดือนละครั้งหรือทุกครั้งแล้วแต่ จะช่วยทำความสะอาดและป้องกันคราบสีได้ครับ 
ถ้าใช้ตลอดแทบไม่มีความจำเป็นต้องขัดสีเลยครับ
ปกติตามคาร์แคร์ล้างเคลือบตัวถูกจะใช้แวกซ์ตัวนี้ครับ เริ่มต้นล้าง+เคลือบที่ 350-550  บาทแล้วแต่ร้าน  ประหยัดเงินไปโข ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 05:08:46 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:54:04 AM »
ผมทำทั้ง สองอย่างเลยครับ เคลือบแก้ว เเล้วก็ล้างรถ ลงดินน้ำมัน ละก็ลง wax ทุกอาทิตย์เลยครับ

อาทิตย์ไหนไม่ได้ล้างรถ จะลงแดงตายครับ

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:04:50 PM »
เคลือบแก้วยิ่งต้องรักษาดีๆนะครับ ไม่ใช่ไม่รักษา โดนขี้นก ยางไม้ต้องรีบล้าง(ล้างง่ายกว่าไม่เคลือบ) บางคนนิ่งนอนใจสีรถด่างกันไปหลายคันแล้ว อีกเรื่องอันนี้รุ่นพี่ผมเจอมากับตัว บางยี่ห้อเอาCanuba waxมาเคลือบก่อนแล้วเคลือบแก้วทับ รถสีขาวนี่่ออกเหลืองเลย ยังไงสอบถามขั้นตอนการทำก่อนจ่ายก็จะดีครับ :bbbear_38:

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 06:10:23 PM »
คุณค่าทางใจคับ

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 02:10:42 AM »
ดีครับ สวยมากๆครับ   :bbbear_34:
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก