ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องสมาร์ทเกจครับ  (อ่าน 13119 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyxv

• *
  • Popular Vote : 2
ขอคำแนะนำเรื่องสมาร์ทเกจครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 02:50:05 PM »
 :bbbear_38:ผมใช้xvครับ ที่นี้ที่หน้าปัดมันไม่มีเกจวัดระดับอุณหภูมิน้ำมาให้ โรคจิตครับ อยากรู้ว่ารถปรกติน้ำจะร้อนเท่าไร
จะติดเกจวัดน้ำก็ไม่อยากตัดเจาะ ก็เลยพยายามหาวิธีที่เป็นปลั้กอิน ก็เจอว่าติดพวกสมาร์ทเกจหรือสแกนเกจก็โชวระดับอุณหภูมิความร้อนของน้ำได้
เช็คไปที่ผู้ขายรายนึงบอกว่าเฟริมแวร์ยังไม่รองรับxv :bbbear_40:
เพื่อนๆใครมีติดเจ้าอุปกรณ์ที่ว่านี้บ้างยังครับ มีแล้วชี้เป้าให้ทีครับ
ขอบคุณครับ :bbbear_48:

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
Re: ขอคำแนะนำเรื่องสมาร์ทเกจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 03:11:48 PM »
เอา scan gauge มาใส่แมว STI  กะ BR ใส่ได้ครับ ใช้ได้เกือบทุก function  :bbbear_34:
แต่ผมว่าตัว v-checker ตัวใหม่น่าสนกว่านะครับ  :bbbear_33:

ออฟไลน์ saurus

• *
  • Popular Vote : 13
Re: ขอคำแนะนำเรื่องสมาร์ทเกจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 05:10:30 PM »
ถ้าใช้มือถือหรือแทบเลตแอนดรอย์ ตัวนี้เลยครับ http://www.hksthailand.com/pdf/ob-link.pdf สะดวก :bbbear_44:

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 05:56:37 PM »
ใช้ซักพัก และทำใจเชื่อมันครับ คอมพิวเตอร์มันทันสมัยพอที่จะเชื่อถือได้ เดี๋ยวลองดูตอนบางล้อมัน Skid แล้วเตือนที่หน้าจอครับ เร็วมาก ไว้ใจได้
อึดอัดใจเล็กน้อย คล้ายๆกับเบนซ์ เช็คระดับน้ำมันเครื่องไม่ได้น่ะครับ ตัองรอให้คอมพ์มันเตือน แรกๆอึดอัดใจชิบเป๋ง ซักพักก็ชิน
มีเรื่องสนุกๆอย่างอื่นให้ลองดีกว่าครับ
1.Cruise control ปรับ +, - ,set, reset, cancel
2.ที่ปัดน้ำฝนหลัง เปิด, ฉีดน้ำ, ไม่ฉีด, ปัดช้า, ปัดเร็ว, เข้าเกียร์ถอยปัดเร็วขึ้น
3.ขึ้นลานจอดรถห้าง ระหว่างขับสี่ซูบารุ กับรถคันเดิมเรา มันต่างกันมั้ยนะ

มันจะสนุก ไม่เสียเงิน และรักน้องซูเรามากขึ้น

ขอให้โชคดีและขับขี่ปลอดภัยครับ
 :bbbear_9:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:05:16 PM »
ใช้ซักพัก และทำใจเชื่อมันครับ คอมพิวเตอร์มันทันสมัยพอที่จะเชื่อถือได้ เดี๋ยวลองดูตอนบางล้อมัน Skid แล้วเตือนที่หน้าจอครับ เร็วมาก ไว้ใจได้
อึดอัดใจเล็กน้อย คล้ายๆกับเบนซ์ เช็คระดับน้ำมันเครื่องไม่ได้น่ะครับ ตัองรอให้คอมพ์มันเตือน แรกๆอึดอัดใจชิบเป๋ง ซักพักก็ชิน
มีเรื่องสนุกๆอย่างอื่นให้ลองดีกว่าครับ
1.Cruise control ปรับ +, - ,set, reset, cancel
2.ที่ปัดน้ำฝนหลัง เปิด, ฉีดน้ำ, ไม่ฉีด, ปัดช้า, ปัดเร็ว, เข้าเกียร์ถอยปัดเร็วขึ้น
3.ขึ้นลานจอดรถห้าง ระหว่างขับสี่ซูบารุ กับรถคันเดิมเรา มันต่างกันมั้ยนะ

มันจะสนุก ไม่เสียเงิน และรักน้องซูเรามากขึ้น

ขอให้โชคดีและขับขี่ปลอดภัยครับ
 :bbbear_9:
555 ใช่ครับตอนนี้กำลังสนุกครับแต่ผมมันคนแก่ครับ ขับแต่รถที่มีเกจแสดงความร้อนให้เห็น
อยากหาความมั่นใจครับขณะขับขี่ครับ
ขอบคุณมากๆครับผม

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:07:10 PM »
ถ้าใช้มือถือหรือแทบเลตแอนดรอย์ ตัวนี้เลยครับ http://www.hksthailand.com/pdf/ob-link.pdf สะดวก :bbbear_44:
ขอบคุณมากครับ เดี้ยวลองดูครับ ขอบคุณนะครับบบบบ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:08:30 PM »
เอา scan gauge มาใส่แมว STI  กะ BR ใส่ได้ครับ ใช้ได้เกือบทุก function  :bbbear_34:
แต่ผมว่าตัว v-checker ตัวใหม่น่าสนกว่านะครับ  :bbbear_33:
ชี้เป้าให้หน่อยได้ไหมครับบบบ. ขอบคุณครับบบบ

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:43:48 PM »

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:56:04 PM »
Scangaugell ผมใช้มาตั้งแต่ออกรถ ปกติครับไม่มีปัญหา

Temp WT จะอยู่ประมาณ 92 ครับ <- กลางวันรถไม่ติด

ออฟไลน์ Som O

• *
  • Popular Vote : 4

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 08:10:06 PM »
ชี้เป้าให้หน่อยได้ไหมครับบบบ. ขอบคุณครับบบบ

http://www.obd2thailand.com/

ออฟไลน์ TRN

• *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:19:46 AM »
ผมไม่เคยใช้สมาร์ทเกจหรือสแกนเกจนะ แต่ขออนุญาตแนะนำอุปกรณ์ที่ใช้อยู่ครับ เป็น OBDII Interface แบบมี Bluetooth ในตัวเชื่อมต่อกับมือถือซึ่งใช้ app ที่ชื่อว่า Torque (ต้องเป็น Android เท่านั้นครับ) ก็จะสามารถแสดงผลได้ประมาณนี้ครับ อุปกรณ์ราคาไม่แพงและไม่มีสายเกะกะ ผมลองเทสขับสั้น ๆ ประมาณครึ่งชั่วโมงก็ยังแสดงผลได้ปกติ ไม่มีรวนนะแต่ยังไม่ได้ลองวิ่งยาวๆ ดู เลยยังไม่แน่ใจว่าถ้าใช้ยาวๆ จะมีอาการงอแงอะไรรึเปล่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2013, 09:23:00 AM โดย TRN »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:26:34 AM »
http://www.obd2thailand.com/
ขอบคุณครับ ผู้ขายกำลังเช็คอยู่ครับ ว่าใช้กับxvได้หรือไม่
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:28:17 AM »
Scangaugell ผมใช้มาตั้งแต่ออกรถ ปกติครับไม่มีปัญหา

Temp WT จะอยู่ประมาณ 92 ครับ <- กลางวันรถไม่ติด
รบกวนถามหน่อยครับ ซื้อจากที่ไหนครับ หลังไมด์ก็ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Som O

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:29:54 AM »
mini wifi ใช้งานได้ดีกับทั้งไอโฟนและไอแพด รูปแบบการแสดงผลขึ้นอยู่กับว่าชอบแอปไหน ใช้ได้ทั้งแอปฟรีและแบบเสียเงินครับ
มีข้อเสียคือเมื่อดับเครื่องแล้ว แต่ยังมีไฟไปเลี้ยง จอดนานๆแบตอาจหมดได้  เลยต้องซื้อสาย OBD2 มาอีกหนึ่งเส้นเพื่อจะได้ไม่ต้องถอดเข้า-ออก ที่พอร์ตที่ติดมากับรถบ่อยๆ