ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นเรื่องน็อตล้อแต่ง (อัพเดทข้อมูลสำหรับคนเปลี่ยนล้้อใหม่)  (อ่าน 10109 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
ขอความเห็นหน่อยครับ คือตอนนี้รถมันก็เก่า น็อตล้อเดิมก็มีสนิมพอควรละ เพิ่งเอาล้อไปเปลี่ยนช่างก็บอกว่าเปลี่ยนเหอะ จะเปลี่ยนน็อตงานไทย หรือน็อตก็อปก็กลัวซิ่งแล้วล้อแซงรถ เลยอยากขอเพื่อนๆแชร์ประการณ์ที่เคยใช้ หรือความเห็นพวกน็อตเหล่านี้ (ถ้าหาน็อตเดิมสภาพดีไม่ได้) ครับ
1. น็อตล้อเหล็กชุบสีงานไทยทั่วไป แข็งแรงรึเปล่าครับ
2. น็อตล้อเหล็กยาว เวลาขันมีโอกาสหักกลางรึเปล่าครับ รู้สึกว่าเบ้าล้อมันลึกกว่าเดิม พอใส่น็อตเดิมมันดูจมไปเลย
3. น็อตล้อเหล็กก็อป (Rays, Project Mu) พวกนี้แข็งแรงเหมือนน็อตโรงงานรึเปล่า
4. น็อตล้อเหล็ก Rays แท้ (Hex 17) สีดำ สีลอกไหมครับ เห็นบางคนลอก แต่ไม่รู้ว่าของแท้รึเปล่า
5. น็อตล้อเหล็กอื่นๆที่ขายตามเวป เช่น R40 หรือ SR48 เห็นบางรุ่นบ่าเป็นอลูมิเนี่ยมนี่แข็งแรงมั้ยครับ

ส่วนน็อตอลูมิเนียมไม่กล้าใช้อ่ะครับ อ่านในหลายๆเวปแล้วกลัวเลย

อัพเดทข้อมูลให้พี่ๆน้องๆครับ จากที่ได้เปลี่ยนล้อใหม่ขนาดเท่าเดิมเป๊ะไปพักหนึ่ง ขับๆแล้วรู้สึกรถไม่ค่อยนิ่ง พวงมาลัยแกว่งๆ เลยเอารถไปถ่ายของเหลวและให้ช่างช่วยดูช่วงล่าง ปรากฎว่าช่วงล่างโอเค แต่น็อตล้อเดิมgcมันคลายตัวเกือบจะหลุด เนื่องจากเทเปอร์น็อตเดิมมันตื้น ส่วนบ่าที่รูน็อตมันลึกกว่ามาก (เดิมใส่ล้อวีไม่มีปัญหา ล้อใหม่เป็น BBS spec C) ด้วยความที่คิดว่าเป็นล้อติดรถจากโรงงานมา เลยคิดว่าใช้น็อตเดิมไปก่อนไม่มีเวลาไปเปลี่ยน เลยขอแชร์ให้พี่ๆน้องๆอย่าลืมเช็คน็อตล้อด้วยนะครับ ผมถือว่าโชคดีเพราะไม่งั้นเดินทางไปตจว ล้อหลุดระหว่างเดินทาง คงงานเข้าแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 10:21:02 AM โดย kongbuic »
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
Re: ถามความเห็นเรื่องน็อตล้อแต่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 04:03:20 PM »
ข้อ 1 เคยซื้อจากร้าน cg 0-400 ใช้ดีเลย 
ข้อ 3 ไม่น่าใช้ เพราะล้อ rays แท้จะเป็นอลูเนื้อดี ถ้าก๊อปจะไม่ทน 
ข้อ 4 น่าใช้แต่แพงหน่อย ได้เบานิดหน่อย มันไม่ลอกแน่นอน แต่ถ้าใช้บล๊อกลมขัน เนื้อก็จะหายไปพร้อมกับสี
ถ้างบมากก็จัดของแท้  ถ้างบน้อยอยากสวยก็เลือกเอาที่เป็นงานเหล็กชุบสี ถ้าไม่เน้น ก็น๊อตเหล็กแท้จากยี่ปุ่นก็ชัวร์ดี
ตอนนี้ใช้น๊อตจากโรงงาน ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
Re: ถามความเห็นเรื่องน็อตล้อแต่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 04:56:17 PM »
น๊อตเหล็กตัวสั้นก็ดีนะก้องถ้ายาวต้องใช้บล๊อคยาวใส่ให้สุดไม่งั้นเวลาขันแล้วชอบบิด
ผมเคยลองน๊อตอลูนี่รูดหมดไปเป็นชุดทำเอาตัวผู้หวานไปด้วยเลย
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 05:00:24 PM »
น๊อตเหล็กตัวสั้นก็ดีนะก้องถ้ายาวต้องใช้บล๊อคยาวใส่ให้สุดไม่งั้นเวลาขันแล้วชอบบิด
ผมเคยลองน๊อตอลูนี่รูดหมดไปเป็นชุดทำเอาตัวผู้หวานไปด้วยเลย

ไม่ได้เจอกันนานเลยครับหลุยส์ เดวอีกสักสองอาทิตย์ ว่าแต่ตอนนี้ใส่หางอะไรครับ คอนโซลใหม่วางแล้วเงียบดีมั้ยครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Little Rainbow

• *
  • Popular Vote : 1
แชร์เรื่องลมยางด้วยค่่ะ เจอหลายครั้งที่เด็กปั๊มเปนชาวต่างชาติเติมลมผิดประจำ สั่ง 35 เติม 50 กลัวยางระเบิด

ออฟไลน์ Embetta

• *
  • Popular Vote : 3

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
ลองแก้ที่ต้นเหตุก่อนดีไม่ครับ
ถ้าน็อตตัวผู้มันสั้นมาก ใส่น็อตอะไรไป เดี่ยวมันก็จะหลุดออกนะครับเพราะเวลาขัน เกลียวยังเข้าไม่สุด
โอกาสที่น็อตจะคลายมีมาก จะเจอกับกรณี ที่รถใส่spacerล้อมา เลยทำน็อตล้อสั้นลง
บวกกับน็อตเดิมแกนตรงกลางเป็นหัวปิด เลยกินพื้นที่รูน็อตตัวเมียเข้าไปอีก

เรื่องน็อตล้อแนะนำหลีกเลี่ยง น็อตก็อป กับ อลูมิเนี่ยมนะครับ