ผู้เขียน หัวข้อ: รถจอดในที่จอด โดนรถคนอื่นถอยชน จะเอาผิดได้ไหม ถ้าหาภาพวงจรปิดได้?  (อ่าน 3435 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
รถจอดในที่จอด สีกระจุย กรอบไฟยังตกอยู่ จะเอาผิดได้ไหม ถ้าหาภาพวงจรปิดได้อะครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า รถจอดอยู่ในบริเวณที่จอดของหอ

เช้าไปเรียน ขับมอเตอไซค์ ผ่านรถตัวเอง ก็ยังปกติดี

เย็นกลับมา เอาของที่รถ ถึงทำเอาสายตาดี "รถตู ไม่สีมันไม่เสมอ ดูเว้าๆกลมๆ หายไปเป็นแถบวะ!?"

ดูสภาพแล้ว ชนแน่ๆ เพราะแนวกันชนมันตกลงหน่อยๆ จนเห็นแนวยึดกันชน แต่ก่อนมันก็ติดเสมอแนวยึดของมัน กรอบพลาสติกของโคมไฟยังตกอยู่เป็นเสี่ยงๆ ประกอบได้ครบทรงสี่เหลี่ยมด้วย ตีตราMade in Germany

ตอนแรกก็คิดว่าใจแป้วแล้ว ทำใจอย่างเดียว

แต่ไปสังเกตดูพบว่า อ้าว มีกล้องวงจรปิดพอดีนี่หว่า แต่ผมยังไม่ได้ไปขอดูกล้องเลย

เลยมีความสงสัยว่า ถ้าผมไปขอดูกล้อง ลงบันทึกประจำวัน ผมจะเรียกร้องค่าเสียหายได้ไหมครับ กรณีผมตามรถคู่กรณีเจอ
(แล้วมีโอกาสได้ไหม?)

เพิ่มเติมข้อมูลว่ารถผมไม่มีประกัน และคาดจากความเก่าของกรอบโคมไฟที่ตก น่าจะไม่มีประกันเหมือนกัน

รบกวนผู้มีประสบการณ์ชี้แนะทีครับ

ออฟไลน์ New Le gray

• *
  • Popular Vote : 21
คิดว่านะครับ ถ้ามีภาพจากกล้องวงจรปิดแล้วเห็นทะเบียนน่าจะเอาผิดกับคู่กรณีได้ แต่เรื่องคงยาว เพราะกว่าจะตามเจอ กว่าจะแจ้งความ ถ้าคู่กรณีไม่มีประกันอาจต้องฟ้องศาล ลองดูครับ ถ้าทำใจได้คงต้องถือว่า ฟาดเคราะห์ครับ  :bbbear_40: รอผู้รู้จริงมาตอบอีกทีละกันครับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ถ้ารถมีประกันประเภท 1 กรณีเขาชนแล้วหนี (เราเป็นฝ่ายถูก) ไม่เป็นไรครับไม่ต้องรีบตาม ให้พยายามจดเลขทะเบียนรถ และยี่ห้อ+รุ่นรถ ให้ได้ครับ แล้วแจ้งประกันฯ

(ถ้าประกันประเภท 3+, 2+ อาจจะยากหน่อยครับ ให้เก็บไฟล์กล้องวงจรปิดไว้ด้วย กันประกันงี่เง่า)

แค่นี้เราก็เป็นไทแล้วครับ เคลมได้ ไม่ต้องเสียค่าเอกเซป ไม่เสียประวัติ ไม่โดนเพิ่มเบี้ยปีต่อไป ***ที่เหลือเป็นหน้าที่ต้องตามงานครับไม่ใช่เรา

ส่วนกรณีไม่มีประกัน ให้แจ้งความแล้วเอาบันทึกประจำวันมาครับ รวมทั้งขอดูดไฟล์จากเจ้าของกล้องวงจรปิด

(อย่าทิ้งไว้นานนะครับ กรณีกล้องมีหลายตัวจะเก็บได้ไม่กีวันเนื่องจากฮาร์ดดิสจะดันข้อมูลออกเร็วครับ)

แล้วถ้าคิดว่าสามารถตามได้ก็ให้ไปตามพร้อมเอกสารบันทึกประจำวัน ไม่เคลียร์ ตกลงไม่ได้ ก็ให้ไปคุยที่ สน.

(อย่าคิดว่าตำรวจจะตามให้นะครับ อันนี้เรื่องจริงเลยครับเป็นไปไม่ได้ -__-)

ส่วนเรื่องฟ้องศาลนี่ถ้าหลักฐานครบทำได้ครับ แต่อย่าลืมว่ามีค่าทนาย ค่าศาล และก็เสียเวลาขึ้นๆลงๆนะครับ นานเลย ให้พิจารณาดูว่าคุ้มกับความเสียหายหรือเปล่าครับ

แต่เคสตามเจ้าของนี่ผมว่าเหนื่อยครับ ต้องไฟว์เองล้วนๆ เครียดและเหนื่อยแน่ น่าจะต้องทำใจครับ คงต้องจ่ายเองอ่ะครับ  :bbbear_45: 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2013, 12:42:41 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ jiblegacy

• *
  • Popular Vote : 4
โชคดีว่ากลับไปรถหลังจากนั้น คู่กรณีเค้าแปะเบอร์โทรติดต่อกลับ ติดต่อไปก็มาชดใช้ค่าเสียหายโดยดีครับ

รู้สึกว่าโชคดีโคตรๆ เพราะถ้าหนีหาย นี้ไม่รู้จะตามได้ไหม หรือจะทำใจไม่ตาม คิดว่าฟาดเคราะห์ไป

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
ยินดีด้วยนะครับ ยังเจอคนไทย น้ำใจดีๆ น่านับถือครับ :bbbear_19:

ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ Paul_ZZ

• *
  • Popular Vote : 1
    • หจก.ปืนนายพล
โชคดีครับ แต่ยังไงก้ต้องตามเจออยู่ดีเพราะอยู่หอเดียวกัน เดี๋ยวเค้าก็ต้องกลับมาจอดใหม่

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
โชคดีว่ากลับไปรถหลังจากนั้น คู่กรณีเค้าแปะเบอร์โทรติดต่อกลับ ติดต่อไปก็มาชดใช้ค่าเสียหายโดยดีครับ

รู้สึกว่าโชคดีโคตรๆ เพราะถ้าหนีหาย นี้ไม่รู้จะตามได้ไหม หรือจะทำใจไม่ตาม คิดว่าฟาดเคราะห์ไป

โหพี่ โชคดีโคตรๆเลยอ่ะ นี่โลกเรายังเหลือคนดีๆขนาดนี้อีกหรอเนี่ยยย สบายใจแล้วดิพี่ 55555+

ออฟไลน์ ecin

• *
  • Popular Vote : 3
ขอแสดงความยินดีกับ จขกท ที่เรื่องจบแล้วนะครับ
เพิ่มเติมอีกนิด เผื่อคนไม่รู้กรณีต้องขึ้นศาลนะครับ จะได้ดูสบายใจขึ้นมาหน่อย
1. การขึ้นศาลสามารถใช้ทนายขอแรงได้ครับ(ฟรี) ซึ่งศาลจะจัดหามาให้ :bbbear_30:
2. ส่วนค่าใชจ่ายเกี่ยวกะศาล เช่นค่าตรวจ DNA ค่าไรนู่น นี่ นั่น คนที่แพ้คดีต้องรับผิดชอบทั้งหมดครับ :bbbear_44: