ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ XV ขอคำแนะนำนะคะ  (อ่าน 8340 ครั้ง)

ออฟไลน์ kurione

• *
  • Popular Vote : 3
Re: มือใหม่ XV ขอคำแนะนำนะคะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 02:10:04 PM »
 :bbbear_42: แง๊ GPS อยู่ดีๆ ก็กลายเป็นฝรั่งไปแล้ว แก้ยังไงก็ไม่หายง่ะ  :bbbear_27:

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 03:37:57 PM »
สำหรับสมาชิกใหม่ ธรรมเนียมอย่างนึงของพวกเราเมื่ออยู่หลังพวงมาลัยโลโก้ดาวลูกไก่ นั่นก็คือ เมื่อเราเจอพวกเดียวกันเราจะ ปิ้นๆ ริบไฟหน้า หรือทักทายอื่นๆ กันเป็นเรื่องปกตินะครับ อย่าตกใจเวลาคนมาบีบแตรให้นะครับ ขอให้มีความสุขกับรถคันนี้นะครับ

:bbbear_31:

ออฟไลน์ kapum

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:06:49 AM »
1.ถ้าจำไม่ผิดคือคู่มือบอกประมาณ 1600 กม. คาดว่าแปลคู่มือมาจากหน่วยอังกิตจาก 1000 miles แต่เอาจริงๆ ค่า safety factor ของโรงงานทำมาเผื่ออยู่แล้วโดย
2.การรันอินผมแนะว่าว่าให้ขับโดยดูที่รอบเครื่องยนต์เป็นหลัก อย่าพยายามลากเกียร์ เอาให้ไม่เกิน 3000rpm กะลังดี เพราะคุณสามารถขับแค่ 50 กม./ชม.ให้เครื่องพังได้
  ถ้ากดอยู่แค่เกียร์ 1 หรือขับ 140 กม./ชม. โดยรอบอยู่แค่ 2000 กว่าๆ ถ้าใช้เกียร์สุดท้าย
3.อันนี้เป็นที่ถกเถียงกันมาอย่างยาวนานทางด้านวิศวกรรมยานยนต์ว่าจำเป็นต้องวิ่งด้วยน้ำมันเครื่องธรรมดาแล้วเปลี่ยนถี่ๆในช่วงแรกไหมเพื่อเอาเศษเหล็กจากการผลิตเครื่อง
   ยนต์ออกมา แต่เครื่องจักรการผลิตสมัยใหม่(ย้ำว่าสมัยใหม่)สามารถผลิตได้สมบูรณ์โดยไม่มีเศษตกค้างแล้ว เพราะฉะนั้นความเชื่อที่ไม่มีการพิสูจน์ หรือไม่ยอมอัปเดทข้อมูล
   อยู่ตลอดสำหรับแวดวงเทคโนโลยีถือได้ว่ายังสู้คนอื่นไม่ได้คับ แต่ศูนย์ก็บอกว่าถ้าใช้สังเคราะห์แต่แรกก็เปลี่ยนอีกทีที่ 10000 กม.ได้เลยคับ

แนะนำนะครับให้ลองอ่านคู่มือดูก่อน เอาแบบผ่านๆ ของผมอ่านทั้งเล่มใช้เวลา 3 ชม.ก็จบ คงติดมาจากอ่านหนังสือสอบ
อ่านจบแล้วเชื่อว่าคุณจะใช้รถได้อย่างมีความสุขแน่นอน
ส่วนใหญ่ปัญหาที่ถามๆกันก็อยู่ในคู่มือนั้นแหละคับ

อีกเรื่องคือถ้าคุณชอบฟังเพลงจาก flash drive แนะนำให้ซื้อยี่ห้ออะไรก็ได้มี่ไม่ใช่ sand disk เหมือจะมีปัญหาอยู่แค่ยี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียว

สุดท้ายก็ขอให้มีความสุขกับการใช้รถคับ มีปัญหาอะไรเชื่อว่าเพื่อนๆในนี้พร้อมช่วยเหลือแน่นอนคับ

flash drive ผมใช้ sand disk16gb ก็ใช้งานได้ปกติดี นะครับ ทั้งฟังเพลง และดูหนัง

เดี๋ยวว่าจะซื้อเพิ่มอีกตัว ได้ผลอย่างไรจะมาอัปเดทนะครับ

ออฟไลน์ Gobbaru

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:24:29 AM »
สำหรับสมาชิกใหม่ ธรรมเนียมอย่างนึงของพวกเราเมื่ออยู่หลังพวงมาลัยโลโก้ดาวลูกไก่ นั่นก็คือ เมื่อเราเจอพวกเดียวกันเราจะ ปิ้นๆ ริบไฟหน้า หรือทักทายอื่นๆ กันเป็นเรื่องปกตินะครับ อย่าตกใจเวลาคนมาบีบแตรให้นะครับ ขอให้มีความสุขกับรถคันนี้นะครับ

:bbbear_34: :bbbear_9: :bbbear_35:

ออฟไลน์ kurione

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:43:25 PM »

:bbbear_26: ขอบคุณมากค่ะ รับทราบ รับปฏิบัติค่ะ  :bbbear_26:

วันนี้ตอนกลางวัน จอดรถเสร็จมีคุณพี่ผู้ชายมาเดินมาประกบข้าง "น้องๆ รถขับดีไม๊ครับ เกาะถนนไม๊ครับ ถนนเปียกๆ เหยียบได้ไม๊ครับ กินน้ำมันไม๊ครับ ราคาเท่าไหร่นะครับ........ฯลฯ..........."
ปลื้มจังงง  :bbbear_23:

วันนี้ตอนเย็นขับรถผ่านซอยทองหล่อ 13 เจอพี่แท๊กซี่เลีัยวขวาจากซอยทองหล่อ 13 ตอน peak hour คุณตำรวจเอากรวยมาตั้งไว้ห้ามเลี้ยวช่วงเวลานี้ไว้แล้วนะ ยังจะเร่งเครื่องมาเป็นแถวทำให้รถติดยาว งือๆ มี XV สีเงินด้วยอ้า แง๊... ผิดกฎน้าก๊าบบ   :bbbear_22: