ผู้เขียน หัวข้อ: XV ติด Daylight  (อ่าน 9794 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonytone

• *
  • Popular Vote : 2
  • Confident in Motion
XV ติด Daylight
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 04:54:05 PM »
พี่ๆคนไหนไปติดมาบ้าง ขอคำแนะนำหน่อยครับ
หรือโพสรูปให้ดูเป็นแนวทางก็ได้ครับ

ออฟไลน์ weekendland

• *
  • Popular Vote : 0
  • จริงจัย แต่ไม่จริงจัง อะไรนักหนากะชีวิต!!
    • weekendland
Re: XV ติด Daylight
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 11:10:38 AM »
ติดครับ สวยไม่สวย ก็อยู่ที่มุมมองครับ แต่ก็ปลอดภัย มองเห็นระยะไกลๆครับ
ออกแบบ-ติดตั้งระบบพลังแสงอาทิตย์
LED off-road spotlights by www.weekendland.com

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 11:58:19 AM »
ติดครับ สวยไม่สวย ก็อยู่ที่มุมมองครับ แต่ก็ปลอดภัย มองเห็นระยะไกลๆครับ

ร้านไหนครับ ค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่เอ่ย

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 01:15:42 PM »
ร้านไหนครับ ค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่เอ่ย

เห็นไม่มีคนตอบเลยมาช่วยตอบครับ  :bbbear_25:

รูปนี้จำได้เคยอ่านพี่เขาติดเองอ่ะครับ ซื้อมาสามพันกว่าเท่าที่จำได้

Daylight มีหลายราคาครับ ไม่ถึงพันสี่ห้าร้อย กับราคาปกติพันกว่าบาท (งานจีน) การติดตั้งใช้กาวสองหน้า หรือยึดกับกระจัง การต่อใช้การตัดต่อสายไฟครับ

ถ้าเอาดีหน่อยก็ของพวก Osram หรือ Phillip ราคา สี่พันอัพ แต่ชุดสายหรือมีตัวฐานล็อค ชุดสวิทซ์ แน่นหนา ดูมีมาตรฐาน

การต่อเอง DIY มีสองวิธีครับ

1. ต่อเข้ากับไฟหรี่ ไฟหน้า วิธีนี้ง่ายสุดครับ แต่จะไม่เป็น Daylight คือจะติดเฉพาะตอนไฟหรี่ติดเท่านั้น

2. ต่อเข้ากับสวิทซ์สตาร์ทที่สายไฟตรงคอพวงมาลัย หรือจั้มเข้ากับฟิวส์อุปกรณ์ไฟฟ้าที่ใช้ได้ อันนี้้ต้องใช้ความรู้และความระมัดระวังหน่อยนะครับ

การติดตั้งแบบนี้จะเป็น Daylight คือติดกลางวัน และกลางคืนเปิดไฟหน้าก็ติด (พูดง่ายๆ คือติดตลอดที่สตาร์ทรถ กดปิดไม่ได้นอกจากทำสวิทซ์เองเพิ่ม)

เห็นมีอีกแบบเป็นของ Fitt ครับ มีสวิทซ์เปิด/ปิด มาให้ด้วย กลางวัน เป็น Daylight กลางคืนจะกลายเป็นไฟหรี่เวลาเปิดไฟหน้า

ตอนนี้ผมใช้งานจีนอยู่ครับ พันกว่าบาท ติดตั้งแบบยึดน็อตไม่ได้ เลยต้องใช้กาวสองหน้า ก็ต้องคอยเปลี่ยนเทปกาวตามอายุของเทปกาวมันครับ

เลือกเทปกาวดีๆแบบที่ใช้กับงานภายนอกของ 3M ก็แน่นดีครับยังไม่หลุด

ส่วนคุณภาพแสงใช้ได้ครับ สีสองฝั่งไม่เพี้ยนกัน แต่ออกฟ้านิดๆ ไม่เหมือนของแพงขาวจั้ว เท่าที่ติดมายังไม่มีปัญหาอะไรหรือน้ำเข้า

รองานจีนตัวนี้เสียครับจะเปลี่ยนเป็นแบบอย่างดีเพราะรู้สึกว่าติดแล้วมีประโยชน์ คนรอบข้างจะสังเกตุและระมัดระวังรถเรามากขึ้นเพราะไอ้ไฟแปลกๆ พุ่งๆตัวนี้แหละครับ ^^"
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ S9

• *
  • Popular Vote : 1
  • www.clubS9.com
    • S9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 02:16:18 PM »

ตัวนี้เป็นชุดเดย์ไลน์ ของทางร้านครับ  ในการติดตั้งสามารถเลือกได้ว่าจะให้กลางคืนปิดหรือ เป็นไฟหรี่ครับ

http://www.clubs9.com/webboard/index.php?topic=1190.0

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:34:37 PM »
พึ่งรับรถเมื่อวาน
วันนี้เลยจัดมาแล้วครับ
ติดเองไม่เป็นเลยเข้าร้านเครื่องเสียง
1800บาท
งานดีครับ
ที่เลือกตัวนี้เพราะมันโค้งเข้ากับกระจังหน้าดีครับ
เปิดไฟกลางคืนอาจดูแหม่งๆ
แต่ผมชอบครับ
เหมือนรถมันมีเขี้ยว 55+

แต่ท่านอื่นที่จะติด Daylight
สงสัยอาจจะต้องเปลี่ยนสีไฟดวงอื่นด้วยมั้งครับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:22:47 AM »
รุ่นเดียวกับผมเลยครับ  :bbbear_17:  ของผมใช้เทปกาวสองหน้าติดด้านบน ^^"

รู้สึกทรงนี้จะก็อปแบบมาจาก Benz E-Class W211 ครับ เสียตรงที่เวลาเปิดไปหน้ามันจะขัดกับไฟสีเหลืองเดิมๆติดรถ

เลยทำให้เกิดความคิดที่จะต้องเสียทรัพย์ว่าจะเปลี่ยนสีไฟใหม่ให้เป็นสีขาวให้เข้ากัน แต่ดูต้นทุนแล้วผมว่ามีทางเลือก

- ทำสวิทซ์ปิดแยก กลางคืนปิดไปเลยครับ Daylight ไม่จำเป็น

- ซื้อของดีไปเลยครับ ที่ทำสวิทซ์ ปิด-เปิด หรือทำเป็นไฟหรี่กลางคืนได้ ซึ่งเทียบต้นทุนถ้าไม่ได้คิดจะเปลี่ยนเป็นไฟขาวอยู่แล้วก็คุ้มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2013, 12:24:55 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ weekendland

• *
  • Popular Vote : 0
  • จริงจัย แต่ไม่จริงจัง อะไรนักหนากะชีวิต!!
    • weekendland
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 01:17:55 PM »
ไฟ LED Daylight ที่ผมติดตั้ง เป็นระบบสายไฟ 3 เส้นครับ
เส้นหนึ่งไป ไฟสวิชท์กุญแจ (บวก)
เส้นหนึ่งไป กราวด์
เส้นหนึ่งไป ไฟหน้าหรือไฟหรี่ (บวก)

เวลาเปิดสวิชท์ไฟ Daylight ติด เวลาเปิดไฟหน้าหรือไฟหรี่ ไฟ Daylight จะดับอัตโนมัติ

ขอบคุณครับ
weekendland
ออกแบบ-ติดตั้งระบบพลังแสงอาทิตย์
LED off-road spotlights by www.weekendland.com

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 09:24:31 PM »
ไฟ LED Daylight ที่ผมติดตั้ง เป็นระบบสายไฟ 3 เส้นครับ
เส้นหนึ่งไป ไฟสวิชท์กุญแจ (บวก)
เส้นหนึ่งไป กราวด์
เส้นหนึ่งไป ไฟหน้าหรือไฟหรี่ (บวก)

เวลาเปิดสวิชท์ไฟ Daylight ติด เวลาเปิดไฟหน้าหรือไฟหรี่ ไฟ Daylight จะดับอัตโนมัติ

ขอบคุณครับ
weekendland
ขอบคุณครับ ค้นมาเจอพอดี ยังหาอยู่ว่าจะไม่ต้องทำสวิตซ์แยกได้หรือเปล่า แต่ผมคิดว่าจะเอา Xeon ไปใส่ไว้ในไฟตัดหมอกอีกชุด ไม่รู้จะได้หรือเปล่า หรือไม่ก็ใช้ไฟตัดหมอกเป็นที่ใส่ LED แทนเลย ติดแยกดูมันรกๆ ยังไงก็ไม่รู้