ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องรถหลุดจำนำครับ  (อ่าน 14667 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
สงสัยเรื่องรถหลุดจำนำครับ
« เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 05:28:27 AM »
แน่นอนว่า บนโลกนี้ไม่มีของดีราคาถูก ผมแค่สงสัยหน่ะครับ และที่สำคัญ ถ้ามันไม่ถูกต้อง จะได้ไม่มีคนตกไปเป็นเหยื่อ

เท่าที่อ่านจากข้อความเกี่ยวกับรถหลุดจำนำ คนเช่าซื้อไม่ได้เป็นเจ้าของกรรมสิทธ์ในรถคันนั้นๆ ถึงแม้ว่าจะเอามาจำนำก็เถอะ บางที่ที่ขายรถจำนำบอกว่ามีเอกสารร้อยแปดจากเจ้าผู้เช่าซื้อ แต่เจ้าของรถตัวจริง ยังเป็นไฟแนนส์อยู่ใช่มั๊ยครับ??? ดังนั้น ถ้าเค้าเจอ ก็สามารถยึดคืนได้ ใช่หรือเปล่า??? เพราะว่าเค้าเป็นเจ้าของจริงๆ มันก็น่าจะทำได้

จากเวปนี้ เค้าเขียนไว้ว่า

http://caroverpledge.blogspot.com/

"รถที่ขายอยู่ทุกคันเป็นรถที่ติดไฟแนนซ์ ซึ่งเจ้าของรถได้เอามาจำนำไว้ และมีการส่งดอกบ้างไม่ส่งดอกบ้าง ซึ่งเจ้าของรถไม่มาไถ่ถอนออกไป จนถึงระยะเวลาอันสมควร ทางผู้รับจำนำก็จะนำออกมาขายดาวส์ โดยมีการแจ้งบอกกล่าวให้เจ้าของรถเพื่อให้รับทราบ โดยรถทุกคันมีเอกสาร สำเนาหน้าเล่ม สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน หนังสือรับจำนำ สัญญาเงินกู้ ใบมอบอำนาจ ชุดโอนกรรมสิทธิ์ ฯลฯ รถทุกคันสามารถนำไปส่งต่อหรือปิดยอดได้ครับ"

แล้วเราจะติดต่อไฟแนนส์ ที่เป็นต้นตอของรถ เพื่อสอบถามว่ารถเหลือติดค้างไฟแนนส์ อยู่เท่าไหร่ เพื่อที่จะดูความคุ้ม แล้วจึงตัดสินใจมาผ่อนต่อได้มั๊ยครับ??? สุดท้ายถ้าผ่อนได้จนจบ เราจะได้เล่มทะเบียน และเราจะได้เป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ในรถคันนั้นๆ หรือไม่ครับ??? หรือว่าในความเป็นจริง สิ่งที่ผมคิดเล่นๆ ไม่สามารถทำได้??? เพราะว่าถ้าไฟแนนส์ยึดรถ ก็น่าจะทำได้ แล้วเค้าจะเอาไปประมูลเพื่อขายทอดตลาดหรือเปล่า เพราะไฟแนนส์คือเจ้าของตัวจริง เค้าจะไปประมูลหรือขายต่อยังไง ก็ไม่น่าจะผิด อันนี้ก็ยังสงสัยอยู่ครับ???

อันนี้อีกอันครับ

https://www.facebook.com/108rod

บอกว่าได้เล่มจริงภายในหนึ่งปี มันจะจริงเหรอครับ??? ผมดูในข่าวเล่มปลอม รถสวม ทะเบียนเดียวกัน ขับอยู่ดีๆ โดนจับก็มี

ใครรู้ตอบหน่อยครับ งงไปหมด แต่ที่แน่ๆ ผมไม่สนรถประเภทนี้แน่นอน ซื้อมามีปัญหา นอนไม่หลับ เสี่ยงคุกเสี่ยงตาราง ผมไม่เอาด้วยแน่นอน
แต่เอ๊ะ ถ้ามันถูกมาก ก็น่าสน เอ๊ะนี่ยังไง ผมงงตัวเองไปหมดแล้วครับ 55555555

:bbbear_15: :bbbear_41: :bbbear_27:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 05:39:53 AM โดย k_poorahong »

ออฟไลน์ Shi

• *
  • Popular Vote : 6
Re: สงสัยเรื่องรถหลุดจำนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:11:57 AM »
อย่าไปเล่นดีที่สุดคับ พวกนี้ส่วนมากเป็นรถหนีไฟแนน แล้วเอามาสวมทะบียน รถรุ่นเดียวกันสีเดียวกันโดยเอาข้อมูลจากขนส่ง หรือ พวกตามที่ขายรถกันตามหน้าเวป มาสวมทะเบียนแล้วขายถูกๆ คนซื้อก็เตรียมตัวให้ดี อย่าไปโดนเรียกตรวจละกันคับ ผมเคยเจอมากับตัว แม่มสวมทะเบียนรถผม เอาไปฝ่าไฟแดง จดหมายส่งมาให้ผมไปเสียค่าปรับ งงเลยคับ ไปยังไม่เคยไป ไม่พอฝ่ามันสองรอบเลย ผมปะสานงานกับตำรวจ ไม่ได้ช่วยอะไรผมได้มากเลย แค่ยกเลิกใบสั่ง สุดท้ายผมเลยย้ายทะเบียนหนีมันไปเลย จบปันหา อย่าไปใช้เลยคับ รถพวกนี้ทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อน ปล.ไอ้รถพวกนี้มันมีอยู่เยอะแถวสมุทรปราการคับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:56:58 PM »
ของร้อน  เอามาใช้ก็ร้อน  ตอนซื้อง่ายๆ  คนขายบอกทำได้หมด
พอเกิดปัญหาคนขายก็ลอยแพ   ตัวใครตัวมัน
ดีไม่ดีคนขายแจ้งเบาะแสให้ตำรวจมาจับเราอีก   เอาค่านำจับ
เมื่อเป็นคดี  ค่าวิ่งอีกบาน

ใช้รถตามกำลังทรัพย์เถอะครับ

ออฟไลน์ JoJoE Elrarour

• *
  • Popular Vote : 5
  • ^o^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 02:58:27 PM »
ผมเข้าใจคำถาม ของจขกทนะ พวกเรารู้เราจำได้ว่ารถหลุดจำนำยังไงก็ไม่น่าเล่น แต่ก็อยากฟังเหตุผลลึกๆว่า แบบไหนผิด แบบไหนไม่ผิดยังไง แล้วที่หลังๆมีคนมาขายกันเยอะๆนี่ มันสามารถถูกกฎหมายได้จริงตามที่เค้าโม้ไว้หรือเปล่า จะได้เป็นวิทยาธานแก่คนเด็กรุ่นใหม่ที่เผลอใจไปกะราคาอันแสนยั่วยวนครับ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 05:35:33 PM »
รถหลุดจำนำต้องดูที่มาที่ไปครับ เราจะสามารถกรองได้ครับว่ามันจะมาหัวหรือก้อย

โดยทั่วไปรถที่ยังผ่อนอยู่จะไม่สามารถจำนำเล่มทะเบียนได้ครับ เนื่องจากเจ้าของรถยังเป็นชื่อไฟแนนซ์ที่จัดผ่อนให้รถคันนี้อยู่ เจ้าของกรรมสิทธิ์รถคือไฟแนนซ์ที่มีอำนาจทำการ

แต่ก็มีบางที่ ที่เขารับนะครับโดยพิจารณาจากยอดหนี้คงค้าง กับมูลค่าราคากลางของรถ

ยกตัวอย่างครับ ถ้ายอดหนี้เหลือ 8 แสนในขณะที่ราคาขายมือสองในตลาด 5 แสน คงไม่มีใครเอา (นอกจากไฟแนนซ์นอกระบบ!!!)

ถ้าเป็นไฟแนนซ์นอกระบบก็ไม่ควรเสี่ยงซื้อครับเพราะเขากล้ารับแม้กระทั้งรถที่ยังไม่ได้ผ่อนเลย (เขากล้าแลก กล้าได้กล้าเสียนะครับ อย่าเสี่ยง แล้วก็ดอกมหาโหดด้วย)

มาดูกรณีรถที่เป็นรถรับจำนำแบบถูกต้องนะครับ กรณีนี้ผมยังไม่มีข้อมูลแน่นมากนะครับ แต่ถ้าเป็นผมคือ

1.จะนำเล่มลูกค้าไปปิดบัญชีเลยเพื่อให้เล่มทะเบียนเป็นชื่อบริษัทรับจำนำ เพื่อลดความเสี่ยง
2. พาลูกค้าไปเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อเป็นชื่อบริษัทรับจำนำ เป็นผู้ผ่อนต่อ

(ลดความเสี่ยงก็คือ เสี่ยงที่ลูกค้าจะไม่ผ่อนชำระค่างวด โดยไม่สนเล่มทะเบียนเก่าที่จำนำไว้อยู่ เนื่องจากไปทำเรื่องคัดเล่มทะเบียนเล่มใหม่มาใช้เรียบร้อย)

แต่กรณีนี้ผิดกฎหมายนะครับ ^^" แจ้งความเท็จ/ยักยอกทรัพย์  ข้อหาแรกนี่คุกครับ อันหลังยอมความประณีประนอมกันได้

*** ฉนั้นให้ดูที่เล่มครับ ว่าชื่อปัจจุบันเป็นชื่อใคร ถ้าเป็นชื่อไฟแนนซ์เก่าที่จัดผ่อนรถอยู่ โดยที่ชื่อผู้ครอบครองรถเป็นเจ้าของรถคันเก่าที่เอามาจำนาอยู่ ก็อย่าไปยุ่งครับ***
       (มันมีโอกาสตลบแตลงและเล่นเล่ห์เหลี่ยมเยอะครับ อธิบายแล้วจะยาว)

---แต่ถ้าปิดบัญชีหรือเปลี่ยนชื่อเป็นเจ้าของใหม่(คนที่รับจำนำ) หรือไม่ติดชื่อไฟแนนซ์แล้ว ก็ถือว่าโปร่งใส ผ่านด่านแรกไป ^^

---ต่อมาดูเล่มครับ ว่ามีการคัดเล่มมาใหม่ๆหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่เล่มเก่าๆที่มีประวัติของชื่อเจ้าของรถที่ผ่านๆมา ถือว่าไม่โปร่งใสครับ (ถ้าอยากทราบละเอียดถามที่หลังได้ครับเด๋วยาว)

---การผ่อนต่อต้องไปทำเรื่องที่ไฟแนนซ์นะครับ จะบอกว่าใช้ของเดิมไม่ได้!  โดยชื่อผู้ครอบครองต้องเป็นชื่อเรา ชื่อเจ้าของรถเป็นไฟแนนซ์ที่ให้เราผ่อนรถ

---เรื่องรถสวมทะเบียนมีทั่วไปครับ แม้กระทั่งรถไม่ใช่ที่หลุดจำนำ ซึ่งถ้าเราดูไม่เป็น การที่เราจัดไฟแนนซ์ ไฟแนนซ์จะดูให้เรารอบนึงแล้วครับ
    หรือถ้าเราอยากจะดูเองเบื้องต้น เลขตัวถังดูไม่ได้อยู่แล้วเพราะเขาตัดต่อมา ให้ดูเลขเครื่องครับว่าเปลียนมาหรือเปล่า
    (ถ้าเป็นรถบ้านเปลี่ยนเครื่องมานี่ชัวร์ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนให้ขูดดูครับว่าเขาตอกเลขมาให้เหมือนเดิมหรือเปล่า อันนี้ต้องชำนาญนิดนึง) แต่ซูฯเราดูการเปลี่ยนเครื่องยากครับเพราะเปลี่ยนเครื่องกันเยอะ

ส่วนเรื่องการผ่อนต่อโดยการไปเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อโดยปกติต้องมีค่าเปลี่ยนสัญญา และจ่ายค่างวดล่วงหน้าโดยทั่วไป 2 งวด ซึ่งเจ้าของรถเก่าต้องไปด้วยนะครับ มอบอำนาจไม่ได้ รวมทั้งคนค้ำ

เพื่อป้องกันการแอบอ้าง ถึงตอนนี้เราก็สามารถสอบถามได้ครับ หรือสอบถามก่อนได้โดยตรงครับที่เบอร์ไฟแนนซ์เลยครับว่าเหลือกี่งวด หักลบกลบหนี้ดูครับว่าคุ้มหรือไม่  :bbbear_16:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 06:35:07 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ BOYD_TKD

• *
  • Popular Vote : 3
  • "The only easy day was yesterday."
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:34:36 PM »
รถหลุดจำนำต้องดูที่มาที่ไปครับ เราจะสามารถกรองได้ครับว่ามันจะมาหัวหรือก้อย

โดยทั่วไปรถที่ยังผ่อนอยู่จะไม่สามารถจำนำเล่มทะเบียนได้ครับ เนื่องจากเจ้าของรถยังเป็นชื่อไฟแนนซ์ที่จัดผ่อนให้รถคันนี้อยู่ เจ้าของกรรมสิทธิ์รถคือไฟแนนซ์ที่มีอำนาจทำการ

แต่ก็มีบางที่ ที่เขารับนะครับโดยพิจารณาจากยอดหนี้คงค้าง กับมูลค่าราคากลางของรถ

ยกตัวอย่างครับ ถ้ายอดหนี้เหลือ 8 แสนในขณะที่ราคาขายมือสองในตลาด 5 แสน คงไม่มีใครเอา (นอกจากไฟแนนซ์นอกระบบ!!!)

ถ้าเป็นไฟแนนซ์นอกระบบก็ไม่ควรเสี่ยงซื้อครับเพราะเขากล้ารับแม้กระทั้งรถที่ยังไม่ได้ผ่อนเลย (เขากล้าแลก กล้าได้กล้าเสียนะครับ อย่าเสี่ยง แล้วก็ดอกมหาโหดด้วย)

มาดูกรณีรถที่เป็นรถรับจำนำแบบถูกต้องนะครับ กรณีนี้ผมยังไม่มีข้อมูลแน่นมากนะครับ แต่ถ้าเป็นผมคือ

1.จะนำเล่มลูกค้าไปปิดบัญชีเลยเพื่อให้เล่มทะเบียนเป็นชื่อบริษัทรับจำนำ เพื่อลดความเสี่ยง
2. พาลูกค้าไปเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อเป็นชื่อบริษัทรับจำนำ เป็นผู้ผ่อนต่อ

(ลดความเสี่ยงก็คือ เสี่ยงที่ลูกค้าจะไม่ผ่อนชำระค่างวด โดยไม่สนเล่มทะเบียนเก่าที่จำนำไว้อยู่ เนื่องจากไปทำเรื่องคัดเล่มทะเบียนเล่มใหม่มาใช้เรียบร้อย)

แต่กรณีนี้ผิดกฎหมายนะครับ ^^" แจ้งความเท็จ/ยักยอกทรัพย์  ข้อหาแรกนี่คุกครับ อันหลังยอมความประณีประนอมกันได้

*** ฉนั้นให้ดูที่เล่มครับ ว่าชื่อปัจจุบันเป็นชื่อใคร ถ้าเป็นชื่อไฟแนนซ์เก่าที่จัดผ่อนรถอยู่ โดยที่ชื่อผู้ครอบครองรถเป็นเจ้าของรถคันเก่าที่เอามาจำนาอยู่ ก็อย่าไปยุ่งครับ***
       (มันมีโอกาสตลบแตลงและเล่นเล่ห์เหลี่ยมเยอะครับ อธิบายแล้วจะยาว)

---แต่ถ้าปิดบัญชีหรือเปลี่ยนชื่อเป็นเจ้าของใหม่(คนที่รับจำนำ) หรือไม่ติดชื่อไฟแนนซ์แล้ว ก็ถือว่าโปร่งใส ผ่านด่านแรกไป ^^

---ต่อมาดูเล่มครับ ว่ามีการคัดเล่มมาใหม่ๆหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่เล่มเก่าๆที่มีประวัติของชื่อเจ้าของรถที่ผ่านๆมา ถือว่าไม่โปร่งใสครับ (ถ้าอยากทราบละเอียดถามที่หลังได้ครับเด๋วยาว)

---การผ่อนต่อต้องไปทำเรื่องที่ไฟแนนซ์นะครับ จะบอกว่าใช้ของเดิมไม่ได้!  โดยชื่อผู้ครอบครองต้องเป็นชื่อเรา ชื่อเจ้าของรถเป็นไฟแนนซ์ที่ให้เราผ่อนรถ

---เรื่องรถสวมทะเบียนมีทั่วไปครับ แม้กระทั่งรถไม่ใช่ที่หลุดจำนำ ซึ่งถ้าเราดูไม่เป็น การที่เราจัดไฟแนนซ์ ไฟแนนซ์จะดูให้เรารอบนึงแล้วครับ
    หรือถ้าเราอยากจะดูเองเบื้องต้น เลขตัวถังดูไม่ได้อยู่แล้วเพราะเขาตัดต่อมา ให้ดูเลขเครื่องครับว่าเปลียนมาหรือเปล่า
    (ถ้าเป็นรถบ้านเปลี่ยนเครื่องมานี่ชัวร์ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนให้ขูดดูครับว่าเขาตอกเลขมาให้เหมือนเดิมหรือเปล่า อันนี้ต้องชำนาญนิดนึง) แต่ซูฯเราดูการเปลี่ยนเครื่องยากครับเพราะเปลี่ยนเครื่องกันเยอะ

ส่วนเรื่องการผ่อนต่อโดยการไปเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อโดยปกติต้องมีค่าเปลี่ยนสัญญา และจ่ายค่างวดล่วงหน้าโดยทั่วไป 2 งวด ซึ่งเจ้าของรถเก่าต้องไปด้วยนะครับ มอบอำนาจไม่ได้ รวมทั้งคนค้ำ

เพื่อป้องกันการแอบอ้าง ถึงตอนนี้เราก็สามารถสอบถามได้ครับ หรือสอบถามก่อนได้โดยตรงครับที่เบอร์ไฟแนนซ์เลยครับว่าเหลือกี่งวด หักลบกลบหนี้ดูครับว่าคุ้มหรือไม่  :bbbear_16:
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ paparis

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 09:08:54 AM »
เคยไปดูอยู่เหมือนกันค่ะ ราคามันยั่วใจมาก แต่ก็เสี่ยงจริงๆ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 12:00:39 PM »

เคยดูๆอยู่เหมือนกันครับ แต่เหมือนรถใช้แล้วทิ้ง ขายต่อไม่ได้ ถ้ารถยังติดไฟแนนซ์ขับๆไปอาจจะโดนยึดโดยไม่รู้ตัว ใช้ไปเสียวไป ร้อนระอุทุกครั้งที่ขับ ^_^
คิดว่าถ้าให้คุ้ม ต้องซื้อไปทำรถแข่ง ซื้อไปใช้ ตจว. หาราคาที่แบบใช้แล้วเก่าแล้วสามารถทิ้งได้เลยก็น่าคิดเหมือนกันน๊ะ...ลุ้นดี ^_^

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 11:39:24 AM »
ก๊อปมาให้อ่านกัน
ยาวหน่อย แตน่าสนใจ

ข้อความต่างๆ ผมขอก็อปมาวางเลยนะครับ เครดิต 4G63 Club คุณ Togtoi (ต๊อกต๋อย) และ Pantip.com คุณAof555 ผู้เขียน

"ก่อนที่ผมจะเขียนกระทู้นี้นั่งคิดอยู่หลายวันว่าจะเขียนดีหรือเปล่า แต่ก็อดไม่ได้ที่เห็นพ่อค้ารถเถื่อน ผิดกฏหมาย เปลี่ยนจากดำเป็นเทา ปากดี
หลอกขายรถไปวันๆ ทั้งๆที่ลูกค้าเอาขาแย่เข้าตะรางไปข้างนึงแล้ว
สิ่งที่ผมจะเล่าต่อไปนี้เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นและเป็นจริง โดยไม่สนว่าใครจะเชื่อหรือจะด่าจะว่าอะไรก็เชิญ ผมเขียนเพื่อเตือนสติคนที่คิดจะซื้อรถ
ประเภทนี้ได้รู้ไว้ ก่อนที่จะตัดสินใจเสียเงินไป โดยแบกตะรางไว้บนหลัง
ไว้ให้ตำรวจได้ใช้เงินกันสนุกมือ

เมื่อไม่่นานมานี้ผมได้ซื้อรถหลุดจำนำจากเวปดังแห่งหนึ่ง ที่มีการประกาศขายกันอย่างเปิดเผย และมีการการันตีว่าเป็นรถหลุดจำนำ
จริงๆ จากไฟแนนซ์ที่ลูกค้ายังผ่อนไม่หมดแต่เอามาจำนำไว้ มีหลักฐานการจำนำให้ชัดเจน ไม่ใช่รถขโมยแน่นอน
แต่เดี๋ยวก่อนถ้าคุณเอารถไปขับแล้วเจอไฟแนนซ์ตามเจอ จะโดนยึดไปเปล่าๆ ทางเรามีทางออกให้คุณเพียงทำป้ายทะเบียนใหม่กับเราจ่ายเงินเพิ่มอีกสองหมื่นเอาไปขับได้สบายๆ ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว ทะเบียนที่เราทำใหม่ให้เป็นทะเบียนของแท้จากขนส่ง เป็นเลขทะเบียนว่างที่เช็ดแล้วว่ายังไม่มีจดแจ้งใช้ แต่ทางเราไม่แนะนำให้คุณทำประกันนะครับ
เพราะมันเสี่ยงเกินไปที่ไฟแนนซ์จะตามเจอ
ส่วนเรื่องตำรวจคุณก็ไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ ไม่มีตำรวจที่ไหนจะมายุ่งกับคุณหรอกครับ ทะเบียนคุณก็มี ป้ายวงกลมก็มี ต่อให้เปิดฝากระโปรง
ตรวจดูเลขเครื่องก็ตรงกับป้ายวงกลม แต่ตำรวจที่ไหนมันจะมาเปิดกระโปรงรถตรวจดูทุกคัน มันไม่มีหรอกครับ
คุณขับใช้ไปได้อย่างสบายใจเลยอย่าเอารถไปทำผิดกฏหมายเป็นพอ มีอะไรผมก็เคลียร์ให้ได้ครับ ถ้าคุณตายพ่อค้าอย่างผมก็ตายด้วยครับ
ถ้าเกิดอุบัติเหตุก็เคลียร์ให้จบหน้างานไปเลยนะครับ บอกไปว่ารถเราประกันเพิ่งหมด ยังไงก็ได้ให้จบตรงนั้นไปจะดีที่สุดครับ

เป็นไงครับคำโฆษณาฟังดูดีน่าอุดหนุนไหมครับกับรถตลาดที่มีราคาขายเพียงแค่30-40% ของราคาตลาดเท่านั้น

เดี๋ยวกลับมาพิมพ์ต่อไปธุระแป๊บนะครับ ใครอยากอ่านต่อ ทิ้งกิ๊ฟเป็นกำลังใจให้บ้างนะครับ จะได้มีแรงพิมพ์ อิ อิ

แก้ไขคำผิดครับเน็ตบุ็คจอมันเล็ก

ผมว่ามันหลงประเด็นไปกันใหญ่แล้วผมขอสรุปเลยล่ะกันครับ
1. ผมซื้อรถคันนี้มาย่อมต้องรับความเสี่ยงตามที่คนขายบอกได้อยู่แล้วคือจากการติดตามของไฟแนนซ์ ถ้าไฟแนนซ์ตามเจอผมรับได้
2.ผมใช้รถอย่างระวังตัวมาโดยตลอดตามคำแนะนำของคนขายทุกอย่างไม่เคยเกิดเหตุ หรือเอารถไปทำสิ่งผิดกฏหมายแต่อย่างใด
3.ประเด็นคือ ป้ายทะเบียนรถกับป้ายวงกลมที่ทำปลอมอย่างผิดกฏหมาย  ไม่ใช่ป้ายแท้ๆจากขนส่งตามที่ได้ตกลงกันไว้ ถ้าเกิดผมถูกจับ ผมเข้าคุกคนเดียวแน่เพราะรถมันอยู่ที่ผม   

สรุปคือ ไอ้ป้ายทะเบียนนั่นแหละตัวปัญหา คุณเปลี่ยนป้ายปลอมสวมป้ายก็เจอตำรวจ ไม่เปลี่ยนป้ายก็เจอไฟแนนซ์ เลือกเอาครับ ที่ผมมานั่งพิมพ์กระทู้ประจานตัวเองให้คนอื่นได้อ่านกันเนี่ย ผมไม่ได้มาเรียกร้องหาความเป็นธรรมหรือจะมาเอาเงินคืน หรือจะมาทำลายใครทั้งนั้น
แต่ผมแค่อยากจะเล่าสิ่งที่เกิดขึ้นให้สังคมได้รับรู้ ว่ามันมีสิ่งเหล่านี้อยู่นะ
คุณจะเชื่อหรือไม่ก็ตามใจ อันที่จริงผมจะเก็บเรื่องนี้ไว้สอนตัวเองคนเดียวก็ได้ ใครจะเป็นยังไงช่างหัวมัน แต่สิ่งที่ผมเห็นมันไม่ใช่ ยังมีคนจำนวนมากที่ยังใช้รถประเภทนี้ และเจออย่างผมอยู่ทุกวัน รวมถึงผมอยากจะบอกคนที่คิดจะซื้อ ว่ารถมันเป็นแแบบนี้นะ ถ้ารับได้ค่อยซื้อ ไม่ใช่ซื้อมาแล้วค่อยเจออย่างผม
จะมานั่งเสียใจทีหลังไม่ได้นะ อีกอย่างถ้ามีรถประเภทนี้มาชนรถคุณหรือคนที่คุณรัก แล้วขับหนีไป ต่อให้จำทะเบียนได้ก็ไม่มีประโยชน์ เตือนให้ระวังกันไว้เพราะรถประเภทนี้เกลื่อนถนนจริงๆครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาอ่านและขอบคุณทุกกำลังใจครับ
ขอบคุณจริงๆ 

มาฟังกันต่อฟังกันต่อครับ ผมได้รถคันนี้มาในราคาก็หลักแสนครับสภาพจัดว่าดีมากครับรถเดิมๆบางๆไม่มีชน เป็นรถหลุดจำนำแท้ๆแน่นอน
ผมเช็คอย่างละเอียด วันที่ไปรับรถ สามีของเจ้าของรถที่ไปจำนำไว้กับเต๊นท์ ขับรถมาให้ด้วยตัวเองพร้อมด้วยเอกสารไฟแนนซ์ต่างๆมีมาให้ดูครบ ฟังเหมือนว่าจะไปได้สวยใช่ไหม ก็มันไม่ใช่รถขโมยแน่ๆแล้วนิหน่า
ยังก่อนครับ มาฟังคนใช้จริงก่อน
พอเคลียร์เงินจ่ายเงินกันเรียบร้อย ผมก็ขับรถกลับบ้านโดยยังติดทะเบียนเดิมๆที่มากับรถไปก่อน หลังจากนั้นทะเบียนใหม่ของแท้ๆจากขนส่ง ก็จะตามมาให้ในอีกสองวันให้หลัง
พอได้ทะเบียนใหม่มาผมก็จัดแจงเปลี่ยนเรียบร้อย เอารถไปขับอย่างสบายใจตามที่พ่อค้าเขาว่ามา แต่ก็เป็นธรรมดาของรถมือสองที่ต้องมีการซ่อมแซมบ้าง ผมเองก็ซ่อมรถคันนี้ไปประมาณสองหมื่นกว่าๆ
ก็เปลี่ยนพวกยาง แบต และก็โดนเพลาขับไปอีกคู่
ผมใช้รถคันนี้อย่างสุขใจในราคาที่แสนถูกมาก แต่ในความสุขก็ต้องมีความทุกข์ซ่อนอยู่ คือ ต้องระวังในการขับรถมากขึ้นคือ ไม่กล้าขับเร็ว
จะเลี้ยวแต่ละที เปลี่ยนเลนแต่ละที ต้องชัวร์จริงๆเท่านั้น
คนที่คิดจะซื้อไปแต่งวิ่งรับสาวเลิกคิดได้เลยเพราะรถมันไม่มีประกันครับ ชนมายาวแน่ๆครับ ต้องขับเหมือนมือใหม่อย่างผมเนี่ยถ้ารับได้ก็เอา
ผมใช้รถคันนี้มาได้ประมาณห้าเดือน โดยทีไม่ชนอะไรเลยเพราะระวังมาตลอดตามที่พ่อค้าบอก แต่ความซวยมันก็ยังมาเยือนผมครับ 

จุดจบของผมคือได้ขับรถคันนี้พร้อมกับติดป้ายทะเบียนชุดใหม่กับป้ายวงกลมที่พ่อค้าทำให้ใหม่ ไปซื้อสินค้าแถวห้างดังย่านรามอินทรา
โดยจอดรถไว้บนลานจอดอย่างสบายใจเหมือนทุกวันที่ผ่านๆมา
แต่พอซื้อของเสร็จเดินกลับมาที่รถพร้อมกดรีโมท รถคันงามอย่างเท่ ทันทีที่สิ้นเสียงรีโมท ก็มีตำรวจนอกเครื่องแบบสี่นายแต่งตัวครึ่งท่อน
มาล้อมผมไว้ในทันที ยกบัตรตำรวจให้ดู พร้อมกับยิงคำถามแรกลั่นลานจอดรถว่า
"นี่รถของใคร" ผมกลายเป็นโจรไปในพริบตาเลยครับ

เหตุการณ์เหมือนในหนังสืบสวนเลย แต่มันคือชีวิตจริงแน่นอนครับ ตอนนั้นผมตกใจมาก เลยตอบไปอย่างไม่คิดว่า "รถผมครับ"
"งั้นเอาหลักฐานการครอบครองมาดูเร็วๆ" เสียตวาดดังขึ้นสวนทันที เอาแล้วตรูหลักฐานจะเอาที่ไหนให้มันล่ะ ผมก็เลยรีบเอาเอกสารที่พ่อค้าให้มาตอนซื้อยืนให้เขาดู เรื่องน่าจะจบใช้ไหมครับก็ผมไม่ได้ทำอะไรผิดนิ "ผมขอจับคุณในข้อหามีและใช้เอกสารราชการปลอม ป้ายทะเบียนรถ
คุณกับป้ายวงกลมคุณเป็นของปลอมทั้งหมดครับ"  เอาแล้วไหนมรึงบอกว่าของแท้จากขนส่งไงฟระ "เชิญไปให้ปากคำที่สน.ด้วยครับ"
ผมกลับลำทันทีไม่ใช่รถผมครับ ผมเพิ่งซื้อเค้ามาอีกทีเดี๋ยวผมขอโทรติดต่อคนขายรถก่อนนะครับ ยังดีทีคนขายมันรับโทรศัพท์ ผมก็เลยยื่นให้คุณตำรวจคุย  เขาคุยอะไรกันผมไม่รู้นะครับ สุดท้ายตำรวจยื่นโทรศัพท์คืนผมให้คุยกับพ่อค้าอีกที
"ให้เงินตำรวจเขาไปสองหมื่นนะพี่เคลียร์ให้แล้ว" สองหมื่นเนี่ยนะเคลียร์แล้ว "โธ่ พี่สองหมื่นมันเยอะไปผมช่วยต่อลดให้อีกเถอะ"
ตอนนั้นผมเป็นโรคกลัวโรงพักแล้วครับ ทำยังไงก็ได้ขอให้ได้กลับ
บ้านไปตั้งตัวก่อนเถอะ สุดท้ายต่อรองกันได้เหลือหมื่นห้า
โดยที่ผมต้องเข้าไปจ่ายเงิน ในรถตู้สุดหรูราคาน่าจะประมาณสามล้านกลางๆได้ รถขับวนไปรอบๆห้าง พร้อมกันกับเงินหมื่นห้าของผม นั่งรถตู้สิบนาทีน่าจะได้แพงกว่าขึ้นเครื่องบินอีก 

ในรถตู้คันนั้นหลังจากที่ผมจ่ายเงินให้คุณตำรวจไปแล้ว เมื่อเงินมามิตรก็เกิด "น้องมาห้างนี้บ่อยไหมทำไมพี่ไม่เจอเลย"   
"ก็บ่อยครับ"
"มาห้างนี้พี่ไม่เคยผิดหวังเลยจับได้ทุกที"
"แล้วผมจะโดนจับอีกไหมครับ"
"สำหรับทีมพี่คงไม่มีปัญหาแล้วล่ะแต่ทีมอื่นพี่ไม่รู้"
"ห๊าาา แล้วมันมีกี่ทีมอ่ะครับ"
"แถวนี้ก็ประมาณเกือบยี่สิบทีม น้องโชดดีนะที่เจอที่กรุงเทพถ้าเป็นต่างจังหวัดหรือเจอด่านเคร่งๆนายตั้งเองนี่เรียบร้อยไปแล้ว คดีอาญาเลยนะ"

"แล้วพี่รู้ได้ไงอ่ะครับว่ารถผมมันปลอม"
"ก็ดูจากป้ายทะเบียนก่อน การทำสี ลายน้ำมันไม่เนียน แล้วก็ใช้ไอแพคเช็ดเลขทะเบียนดูผู้ครอบครอง เดี่ยวนี้ตำรวจพกไอแพดหมดน้องรอดยาก ตั้งด่านเขาก็ใช้ไอแพดเช็ดเลขทะเบียนกันแป็บเดียวก็รุ้หมด"

เป็นไงตำรวจไทยเจ๋งไหมล่ะครับ 

หลังจากโดนจับวันนั้น ผมก็รีบติตต่อขายรถคืนทันที เท่าไรก็เอายังดีกว่าไม่ได้ ประมาณห้าวันเท่านั้นก็ขายคืนได้แต่ว่าราคาโดนหักลงไปอีก40%ของราคาที่ผมซื้อมาไม่ต้องมาถามนะว่า ผมเสียค่าโง่ไปเท่าไหร่ในห้าเดือน แต่ก็ยังดีกว่าโดนจับแล้วเสียเงินซ้ำๆซ้อน เสี่ยงคุกตะราง
ไม่คุ้มกันเลยครับ ใครอยากลองดูจะซื้อจะหาประสบการณ์ก็เชิญครับ
แต่ผมครั้งเดียวเกินพอแล้วครับ ผมยังดวงดีที่รอดมานั่งเล่าให้คนอื่นฟังได้

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ 

จริงๆที่ผมมานั่งพิมพ์ให้อ่านเนี่ยเพราะ เมื่อวานผมไปซื้อของที่ห้างเดิม
มา (แต่ผมซื้อรถใหม่แล้วนะครับ ถูกกฏหมายแน่นอน)
ไปเห็นรถที่มีชะตาเดียวกับผมสองคัน คันแรกลานจอดกลางแจ้งหลัง
ห้าง ตรงผมจอดพอดีตำรวจทีมเดิม จับคัมรี่อยู่คนขับหน้าซีด มือถือ
เอกสารโบกไปมาเหมือนผมเลย
กับอีกคันตรงลานจอดในร่มผมวนขึ้นไปรับแฟนพอดี คันนี้เปิดฝากระโปรงหน้ายืนเถียงกันอยู่ แต่ตำรวจหน้าใหม่
ผมถึงคิดได้น่าจะมีคนที่เขาโดนอย่างเราเยอะอยู่ จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ 

ผมได้บอกไว้ตั้งแต่ต้นแล้วครับว่าใครจะด่าจะว่าอะไร ผมยอมรับครับ
แต่ที่มานั่งหลังแข็งพิมพ์อยู่เนี่ย อยากจะให้ข้อมูลมันขึ้นในอากู๋ครับ
เพื่อใครจะซื้อแล้วมาหาข้อมูลดู จะได้คิดให้ดีก่อน
ว่าอย่าเห็นแก่ของถูกและอย่าโง่เหมือนผมครับ"
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:50:07 PM »
"ทางเรามีทางออกให้คุณเพียงทำป้ายทะเบียนใหม่กับเราจ่ายเงินเพิ่มอีกสองหมื่นเอาไปขับได้สบายๆ ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว
ทะเบียนที่เราทำใหม่ให้เป็นทะเบียนของแท้จากขนส่ง เป็นเลขทะเบียนว่างที่เช็ดแล้วว่ายังไม่มีจดแจ้งใช้"

อันนี้ฟังดูก็รู้ครับว่าของปลอม โดนค่าโง่ไปอีก 20,000.- เขาทำคงไม่กี่พัน เห็นมีคนรับทำเอกสารพวกนี้ด้วยนะครับ บัตรประชาชน วีซ่า
ทรานสคริปมหาวิทยาลัย ใบประกาศ ใบรับรองแพทย์ ปลอม ลงใน เฟคบุ๊คโจ่งแจ้ง พร้อมราคาค่าทำและเบอร์ติดต่อเรียบร้อย

ปลอมแปลงเอกสารราชการคุกอยู่แล้วครับ รถถ้าขับต่อให้เป็นรถดีแค่ไหนแต่ถ้าต้องหลบๆซ่อนๆ ขับอย่างหวาดกลัวอย่างนี้อย่าว่าแต่เสียเงินซื้อถูกเลยครับ ให้ฟรียังไม่ขับ
เสียเงินค่ารถเมลล์ยังสบายใจ และภาคภูมิใจกว่า กินอยู่อย่างพอดีตัวครับ อยากโก้อยากหรูอยากอวดเกินตัวก็ล้วนทำให้เราต้องลำบากและเป็นทุกข์ในภายหลังอยู่ดี หลอกตัวเองปล่าวๆ  :bbbear_45:

ดูแล้ว ผมเดาว่าเขาทำกันเป็นขบวนการครับ ครบวงจร อย่างการรับซื้อคืนเดี๋ยวสักพัก ก็คงเห็นมีคนมาขับใหม่แล้วก็โดนจับด้วยชุดเดิมๆ แบ่งปันกันไป
ร้อยทั้งร้อยต้องกลับมาขายคืนเต้นท์ครับ รายได้จากการหมุนเวียนน่าจะมากกว่าราคารถด้วยซ้ำครับ ด้วยต้นทุนแค่ตัวรถ 1 คัน
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ BOYD_TKD

• *
  • Popular Vote : 3
  • "The only easy day was yesterday."
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 01:16:24 PM »
"ทางเรามีทางออกให้คุณเพียงทำป้ายทะเบียนใหม่กับเราจ่ายเงินเพิ่มอีกสองหมื่นเอาไปขับได้สบายๆ ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว
ทะเบียนที่เราทำใหม่ให้เป็นทะเบียนของแท้จากขนส่ง เป็นเลขทะเบียนว่างที่เช็ดแล้วว่ายังไม่มีจดแจ้งใช้"

อันนี้ฟังดูก็รู้ครับว่าของปลอม โดนค่าโง่ไปอีก 20,000.- เขาทำคงไม่กี่พัน เห็นมีคนรับทำเอกสารพวกนี้ด้วยนะครับ บัตรประชาชน วีซ่า
ทรานสคริปมหาวิทยาลัย ใบประกาศ ใบรับรองแพทย์ ปลอม ลงใน เฟคบุ๊คโจ่งแจ้ง พร้อมราคาค่าทำและเบอร์ติดต่อเรียบร้อย

ปลอมแปลงเอกสารราชการคุกอยู่แล้วครับ รถถ้าขับต่อให้เป็นรถดีแค่ไหนแต่ถ้าต้องหลบๆซ่อนๆ ขับอย่างหวาดกลัวอย่างนี้อย่าว่าแต่เสียเงินซื้อถูกเลยครับ ให้ฟรียังไม่ขับ
เสียเงินค่ารถเมลล์ยังสบายใจ และภาคภูมิใจกว่า กินอยู่อย่างพอดีตัวครับ อยากโก้อยากหรูอยากอวดเกินตัวก็ล้วนทำให้เราต้องลำบากและเป็นทุกข์ในภายหลังอยู่ดี หลอกตัวเองปล่าวๆ  :bbbear_45:

ดูแล้ว ผมเดาว่าเขาทำกันเป็นขบวนการครับ ครบวงจร อย่างการรับซื้อคืนเดี๋ยวสักพัก ก็คงเห็นมีคนมาขับใหม่แล้วก็โดนจับด้วยชุดเดิมๆ แบ่งปันกันไป
ร้อยทั้งร้อยต้องกลับมาขายคืนเต้นท์ครับ รายได้จากการหมุนเวียนน่าจะมากกว่าราคารถด้วยซ้ำครับ ด้วยต้นทุนแค่ตัวรถ 1 คัน
ขนาดไฟแนนซ์รู้ว่ารถถูกจำนำอยู่ที่ไหนยังไปเอาไม่ได้เลยครับ ปีที่แล้วเริ่มระบาดแถวๆภาคกลาง รับจำนำเป็นแก๊งค์ รู้ทั้งรู้ว่าใครทำแต่ก็ต้องเงียบกันไป

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 12:32:57 PM »

ป้ายวงกลม ทะเบียนปลอม โดนโทษหนักกว่ารถเถื่อนไม่เสียภาษีอีกน๊ะครับ
ปลอมแปลงเอกสารราชการ.. โดนมากับตัวแล้ว เข้าห้างโดนล้อมจับ จอดสนามบินก็โดนล้อมจับ ขับไปตื่นเต้นทุกที..
ถึงบอกว่ารถพวกนี้ซื้อไปทำรถแข่ง หรือซือไปใช้ตาม ตจว.อาจจะยังพอมีลุ้นบ้างแต่ก็น้อยครับ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 01:17:42 PM »
 :bbbear_41: :bbbear_1 :bbbear_39:8:
PRAUHTANGPUNHA TUMTABIENMAI TONGSIA 20.000 BHT AOPAIKHUB MAIKLUAARAIEEK
TONNEE KAHNGUADROD PONPAIEEK 3PEE HAKYUNGMAIMODE KHAOJATHOOKDONEYUED RODYON KORYUEDMAILUER
EEKCHUEA MEEYOOJING KHAITORPAI KORMAIDAIEEKLOEI RODYUNGTID FINANCE ARDDONEBPABMAIROOTUA NGOKUEN RONKUEN KONGKUEN PAITABIEN
KORPLOM RABARDTAEW PAKKLANG PAKTAWANAOK LAE KRUNGTHEP MAHANAKORNLAEPARIMONTHON NGANNEE YAEEKKLAEW
MUNJUMNUMPENGANG HOADYERMARK MAICHAI KHATUATAI EEKLOEIKORBAA LAEW
YAHSIANGERNSUERODMAIPORJAI MUERFREEKHAOMAIKHUB

:bbbear_15:
JAMOHOBAAPAILAEW MUNDUEEEKBPABMAIROO
DONEKHANGOEEK 20,000 bht YARKTUMARAIKORNGEEBPAI AARNMAIROORUENGEEKLOEI
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy