ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นรุ่นforester  (อ่าน 3303 ครั้ง)

ออฟไลน์ naphaphat

• *
  • Popular Vote : 0
ขอความคิดเห็นรุ่นforester
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 03:42:02 PM »
ขอความคิดเห็นรุ่น forester ธรรมดา กับturbo. และเปรียบเทียบกับis250หน่อยค้า

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ขอความคิดเห็นรุ่นforester
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 04:55:29 AM »
is250 ขับสนุกคับ ด้านหน้านั่งสบายใช้ได้ แต่ด้านหลังนี่ไม่สบายอย่างแรง
ค่าบำรุงรักษาหนักเอาเรื่องเหมือนกันคับ โดยเฉพาะตัวถังกะช่วงล่าง

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 11:09:32 PM »
ก็ต้องเทอร์โบสิครับ555

ว่าแต่ชอบ is250 แสดงว่าชอบความหรู+สปอร์ต ใครเห็นก็ร้องว้าว เพราะมันสวยจริง

ซึ่งฟอเรสเตอร์ออกแนว เรียบๆบ้านๆ ดูงั้นๆทั้งภายนอกภายใน....

จนกว่าจะได้กระทืบคันเร่ง เข้าโค้งแบบนิ่งๆ พร้อมข้าวของชิ้นใหญ่มากมายหลังจากการช็อป เพื่อทำเวลาเพราะไกล้ถึงเวลาที่นัดไว้

ถึงจะเห็นคุณค่าของมัน :bbbear_43:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 05:13:54 AM »
ระดับรถน่าจะคนละเกรดกัน...  ต้องเข้าใจก่อน subaru นี่มันเป็นรถที่เน้นงานวิศวกรรมมากกว่าเรื่องอื่น ดังนั้นอย่าไปหวังความหรูหราหรือความเนี้ยบของงานตั้งแต่การออกแบบ ดีไซน์ต่างๆ เช่น ตำแหน่งปุ่มกดควรจะอยู่ตำแหน่งไหน subaru ไม่เก่งเพราะเป็นบริษัทเล็กๆ ลงทุนได้จำกัด ดู forester แล้วเหมือน SUV ธรรมด๊า ธรรมดา low profile บางคนก็ชอบแบบนี้

แต่ถ้าชอบรถที่เด่นเรื่อง handling, มีความมั่นใจจากระบบ Symmetrical AWD รับรองไม่ผิดหวังกับ forester แน่ รุ่น  turbo จะได้แรงบิดและกำลังที่ดีเพิ่มขึ้นมาอีก คอนเฟิร์มมาแล้วบนทางด่วนตอนไปประชุมไม่ทัน กดแป๊บเดียวถึง 200km/hr เบย.... (แอบตกใจนิดๆ)

ถ้าเอา forester ถ้าอยู่นอกกรุงเทพ หรือมีงานไปต่างจังหวัดบ่อยๆ และเป็นคนขับเร็วบ่อยๆใช้รุ่น turbo จะตอบสนองได้ทันใจกว่ามากคับ
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ b&b

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 06:04:47 PM »

:bbbear_34:    :bbbear_34:   :bbbear_34:
[img width= height= alt=" class="bbc_img]http://gdurl.com/g4mY[/img]

ออฟไลน์ kitto26

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 06:18:21 PM »
ระดับรถน่าจะคนละเกรดกัน...  ต้องเข้าใจก่อน subaru นี่มันเป็นรถที่เน้นงานวิศวกรรมมากกว่าเรื่องอื่น ดังนั้นอย่าไปหวังความหรูหราหรือความเนี้ยบของงานตั้งแต่การออกแบบ ดีไซน์ต่างๆ เช่น ตำแหน่งปุ่มกดควรจะอยู่ตำแหน่งไหน subaru ไม่เก่งเพราะเป็นบริษัทเล็กๆ ลงทุนได้จำกัด ดู forester แล้วเหมือน SUV ธรรมด๊า ธรรมดา low profile บางคนก็ชอบแบบนี้

แต่ถ้าชอบรถที่เด่นเรื่อง handling, มีความมั่นใจจากระบบ Symmetrical AWD รับรองไม่ผิดหวังกับ forester แน่ รุ่น  turbo จะได้แรงบิดและกำลังที่ดีเพิ่มขึ้นมาอีก คอนเฟิร์มมาแล้วบนทางด่วนตอนไปประชุมไม่ทัน กดแป๊บเดียวถึง 200km/hr เบย.... (แอบตกใจนิดๆ)

ถ้าเอา forester ถ้าอยู่นอกกรุงเทพ หรือมีงานไปต่างจังหวัดบ่อยๆ และเป็นคนขับเร็วบ่อยๆใช้รุ่น turbo จะตอบสนองได้ทันใจกว่ามากคับ

1.ขับสนุกมั้ยครับพี่
2.เติมน้ำมันอะไรครับ แก๊สมั้ยซฮอล 95รึเปล่าครับ   ลิตรนึงวิ้งได้ประมาณกี่กิโลครับ   ใช้ แก๊ส 91 ได้มั้ย ?
3.ความแรงจะต่างกับหมูคอแดงมากมั้ยครับพี่ (เคยใช้หมูคอแดงอยู่แต่ขายไปแล้ว  อยากได้ suv แบบนี้เลย
เพราะคิดถึงระบบขับสี่แต่อยากได้เกียร์ออโต้มาใช้)
4.ตัวนี้สามารถอัพเกรดเทอร์โบ เพิ่มความแรงได้อีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:56:31 PM »
ขับสนุกดีนะ เกียร์ CVT แจ่มสู้ auto ธรรมดาไม่ได้ แต่ก็ใกล้เคียงมากแล้วล่ะ น้ำมันใช้ Gasohol95 และพยายามเติมเบนซิน 95 สลับบ้าง รู้สึกกำลังดีขึ้นพอรู้สึกได้ สำหรับ mod อดใจหน่อยดีกว่า เครื่องยนต์ FA20dit ยังใหม่อยู่ ทางที่ดีอย่าไปยุ่งกะมันเลยดีกว่าในตอนนี้

ตอนนี้สงสัยว่าคอมแอร์น่าจะมีปัญหา เสียงดังเหมือนน้ำไหลมาหลายวัน บ่งบอกว่ามีการรั่วในระบบที่ไหนซักแห่ง ลมเริ่มออกมาไม่เย็นเฉียบเหมือนเก่า จะลองเข้าศูนย์ไปเคลมดู ถือโอกาสทดสอบระบบเคลมและการสั่งอะไหล่เลย ว่าจะใช้เวลานานเพียงใด 55555....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 10:57:47 PM โดย medic1669 »
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 06:04:33 AM »
ผมไปลองขับตัวเครื่องธรรมดาก็ดีนะครับ รู้สึกว่ามันไม่อืดอย่างที่คิด แต่อย่างว่าก่อนนั้นผมขับรถเครื่องธรรมดาอืดๆ ซะนาน ไปลองขับมาเลยรู้สึกว่ามันดีกว่าที่คิด ดูจากอัตราการสิ้นเปลืองก็ดูดี แต่ถ้างบถึงตัว Turbo ดีกว่ามากอยู่แล้วครับ ขับถึง 200 ได้อย่างไม่ยาก เทียบ IS250 (หรือ IS300H) ต้องลองไปนั่งก่อนครับ ผมไปลองแล้วรู้สึกว่ามันเล็กเกินไป ตัดออกเลย :bbbear_27: และถ้าจะเทียบกับ IS250 ผมคิดว่า BMW X3 น่าจะถูกคู่กว่านะครับ เห็นเพิ่งมีตัว 20i ออกมา ราคา 3.099 ล้านเอง