ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์Auto ขับแบบเปลี่ยนไปมาแบบเกียร์ธรรมดา จะพังเร็วจริงไหมครับ  (อ่าน 3288 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลูกเสธ.

• *
  • Popular Vote : 1
บางคนบอกพัง บางคนบอกไม่พัง
แต่เวลาลองเล่นดูขับสนุกไม่แพ้เกียร์ธรรมดาเลย แต่กลัวพังครับไม่แน่ใจ รบกวนสอบถามด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
รู้จักใช้ ไม่มีพังหรอกครับ เค้าออกแบบมาแล้ว
ว่าแต่รถอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
พังเร็วกว่าเดิมไงคับ เช่นอายุใช้งาน2แสนโล ก็เหลือ5หมื่นถึงแสนโล

ยิ่งซิ่งมาก คิ๊กดาวน์ เชนเกียร์ลงบ่อยๆ ลากรอบฯลฯ หรือขับลักษณะชิงแชมป์บ่อยๆ

ถ้าแบบนี้ต่อให้ ถ่ายน้ำมันเกียร์เร็วกว่าเดิมก็ทนได้ไม่นาน

ต่อให้เปนเกียร์ธรรมดาที่ว่าทนๆ ก็พังคาทีนมาเยอะละครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ผมขับแบบนั้น ปีนึงเต็มๆ ไม่พังครับ แค่เกือบๆ อิอิ พอมีเสียงดัง ก็อกๆ ออกมาจากเกียให้ได้ยินบ้างเล็กน้อยครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
ต้องถามว่าเจ้าของกระทู้ขับแบบไหนครับ  :bbbear_33:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ ลูกเสธ.

• *
  • Popular Vote : 1
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันตอบนะครับ

แต่ที่ถามไม่ได้หมายความว่าจะขับโหดอะไรแบบรถสนามนะครับ คืออยากจะดึงเกียร์ลงมาเพื่อเร่งแซงให้ทันใจขึ้น เพราะรอคิกดาวน์บางทีจังหวะก็เสียไปแล้ว แต่ก็ไม่ได้ลากเกียร์จนถึงRed lineนะครับ เลยสงสัยว่าถ้าเราเปลี่ยนด้วยมือเรา แทนรอการคิกดาวน์บ่อยๆจะส่งผลเสียอะไรไหมครับ

Ps หมายถึงรถเกียร์autoแบบบ้านๆไม่ได้เน้นยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งนะครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันตอบนะครับ

แต่ที่ถามไม่ได้หมายความว่าจะขับโหดอะไรแบบรถสนามนะครับ คืออยากจะดึงเกียร์ลงมาเพื่อเร่งแซงให้ทันใจขึ้น เพราะรอคิกดาวน์บางทีจังหวะก็เสียไปแล้ว แต่ก็ไม่ได้ลากเกียร์จนถึงRed lineนะครับ เลยสงสัยว่าถ้าเราเปลี่ยนด้วยมือเรา แทนรอการคิกดาวน์บ่อยๆจะส่งผลเสียอะไรไหมครับ

Ps หมายถึงรถเกียร์autoแบบบ้านๆไม่ได้เน้นยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งนะครับ
ให้เกียร์ทำงานตามสเต็ปมันไปดีกว่าครับ ขับรถเราควรรู้จังหวะรถคือปรับตัวให้เข้ากับรถน่ะ

ขับรถแบบนี้พังยาก อยู่กันนานเลย ไปโยกเชนเกียร์เองบ่อยๆพังเร็วแน่ มีเพื่อนทำแบบนี้เกียร์พังก่อน 8หมื่นโลในjazz cvt

การเชนเกียร์เก็บไว้ใช้เปนเอ็นจิ้นเบรคหรือ เร่งแซงยามฉุกเฉินดีกว่า

ส่วนคิ๊กดาวน์ ถ้าทำตอนออกตัวจากจุดหยุดนิ่งมักจะพังกันบ่อย

ส่วนถ้ารถลอยลำแล้วซัก60-80 กม/ชม อันนี้คิ๊กไปเลยสบาย เพราะเกียร์ไม่ต้องรับภาระมากเหมือนตอนออกตัว

เกียร์ jazz cvt ท่ีว่าพังง่าย ผมใส่ขอบ17 วิ่งเต็มที่ตลอด2แสนโล วิ่งรวดเดียว800กม.แช่อยู่ที่140-160ประจำ

เกียร์ก็ฟิตดีอยู่ ไม่สั่นไม่กระตุก ขับแบบที่แนะนำเนี่ยแหละครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Tonytone

• *
  • Popular Vote : 2
  • Confident in Motion
Engine Brake บ่อยหละครับ
จะเป็นไรมากไหม