ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิวของเบรค 4 pot ทอง sti กับ 4 pot aftermarket เป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 8066 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
อยากทราบฟิวของเบรค ทอง 4 พอท sti กับ 4 พอทซิ่งครับมันต่างกันมากป่าว. แล้วถ้าเป็น 6 พอท ฟิวมันจะเป็นไงบ้างครับ รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ ว่ามันคุ้มค่ากับการลุงทุนหรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 10:18:48 AM โดย Kmitl@Ku »

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?PHPSESSID=2vlmitb2a9bu4kgcgrmdkurmj5&/topic,88992.0.html
Re: ฟิวของเบรค 4 pot ทอง sti กับ 4 pot aftermarket เป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 05:31:19 PM »
จากที่เคยมีโอกาสได้ลองใช้ F-50 กับ Brembo ทอง ผมว่าความรู้สึกมันต่างกันนะ
แต่ไม่กล้าฟันธงเพราะตอนที่ลอง เบรคทองเป็นผ้าแต็นและจานเดิมโรงงาน แต่F-50เปลี่ยนผ้าซิ่งกับจานแต่งแล้ว

Brembo ทอง
กดเบรคระยะช่วงแรกเหมือนหายๆ ต้องกดลงไปอีกผ้าถึงจับกับจาน

F-50
กดเบรค จะดูดเท้าเลยแต่กดหนักไปล้อจะล็อกเลย นำ้หนักเบรกตามเท้าเรา

p.s. รถไม่มีABSนะ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: ฟิวของเบรค 4 pot ทอง sti กับ 4 pot aftermarket เป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 09:23:41 PM »
โบ้ทองในจีเอฟ สมูทสู้4พอทซูไม่ได้เลย เหมือนเบรคหน้ามันจับแรงเกิน

ส่วนถ้าเบรคจนจานแดงแบบจัดเต็ม ไม่ทราบเพราะใช้ไม่ถึงจุดนั้น กลัวฟ่ำ :bbbear_43:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 09:51:04 AM »
ของผม มันเป็น 4 pot แดงมีผ้าซิ่ง แต่เวลาเบรค แล้วมันหวิวๆไงไม่รู้ไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ ก็เลยอยากเปลี่ยน ไปไล่หาในกระทู้เก่าๆ ก็หลายความเห็น อ่านไปอ่านมาเริ่ม...เขวไปเขวมา สะงั้น.    มีพี่บางคนก็บอกไปเล่นแบบ aftermarket ไปเลย บางคนก็บอกแค่เปลี่ยนผ้ากับจาน บางคนก็บอก brembo ทอง sti เปลี่ยนผ้าแบบซิ่งก็เอาอยู่  อ่านมาก็แยกประเด็นคร่าวๆได้แบบนี้ก็เลยอยากทราบข้อมูลเพิ่มเพราะราคาเบรคมันก็โหดเอาเรื่องเลย และคงมีอีกหลายคนที่คิดจะเปลี่ยนอับเบรคให้ดีขึ้นแต่หาข้อมูลไม่ค่อยเจอ..ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยมาตอบมากครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:20:23 AM »
ใช้ดิ๊กเซล. Z สิหายหวิวแน่นอน
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:33:16 AM »
ของผม มันเป็น 4 pot แดงมีผ้าซิ่ง แต่เวลาเบรค แล้วมันหวิวๆไงไม่รู้ไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ ก็เลยอยากเปลี่ยน ไปไล่หาในกระทู้เก่าๆ ก็หลายความเห็น อ่านไปอ่านมาเริ่ม...เขวไปเขวมา สะงั้น.    มีพี่บางคนก็บอกไปเล่นแบบ aftermarket ไปเลย บางคนก็บอกแค่เปลี่ยนผ้ากับจาน บางคนก็บอก brembo ทอง sti เปลี่ยนผ้าแบบซิ่งก็เอาอยู่  อ่านมาก็แยกประเด็นคร่าวๆได้แบบนี้ก็เลยอยากทราบข้อมูลเพิ่มเพราะราคาเบรคมันก็โหดเอาเรื่องเลย และคงมีอีกหลายคนที่คิดจะเปลี่ยนอับเบรคให้ดีขึ้นแต่หาข้อมูลไม่ค่อยเจอ..ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยมาตอบมากครับ

เบรคหลังเป็น2Pot ยังชาย :bbbear_33:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?PHPSESSID=2vlmitb2a9bu4kgcgrmdkurmj5&/topic,88992.0.html
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 02:03:48 PM »
จากประสบการณ์ทีเจอมานะครับ  :bbbear_27:
เบรคซิ่ง ถ้าไม่ได้เป้นพวกของที่คนนิยมมาก หรือ ไม่ได้ทำตลาดในไทย
การที่จะหาอะไหล่หรือเปลี่ยนผ้าเบรค ลำบากมากและหาของยาก ถ้ามีก็แพงมากพอๆกับซื้อชุดเบรคมือ2ได้เลยอีกชุด

ความคิดส่วนตัวนะครับ สำหรับ GC เบรค Brembo ทอง + ผ้าเบรคดีๆสักชุดคือคำตอบสุดท้าย
1. ราคาไม่แพงมาก
2. หาของง่าย ผ้า จาน เบิกง่าย
3. ขายต่อก็ได้ราคา
4. ไม่ต้องแปลง หรือแก้ไขอะไรมาก

ถ้าอยากทำเบรคดีๆ ไม่หวิว อยากให้ไปสนใจเรื่องช่วงล่างกับ ยางครับ
เบรคแค่ทำหน้าที่ลดความเร็ว ยางเป็นตัวหยุดรถ

• *
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 05:19:35 PM »
@พี่หยก ยังเลยพี่หยกเป็น pot เดียวอยู่ครับ พอจะทำมีคนบอกเอาไปทำหน้าดีๆเลยดีกว่ามั้ย เพราะ 2 pot ซูราคาเอาเรื่องเหมือนกัน

@พี่ปิ๊ก ช่วงล่างผม มีโช็ค cusco zero2 ค้ำโชคหน้าหลัง, ค้ำเสาB ในห้องโดยสาร, ค้ำล่าง4 จุด ลิ้งกับอาร์มเป็นชมพู sti. กันโคลงหน้าหลังเป็นcu
sco , มีค้ำเฟืองท้าย,มี LSD2 way แต่พี่เล็กเซตไว้เป็น 1.5. ล้อ 17 ก้านวีเหยี่ยว ยางบริสโตน re 002 225/ 45 /17. ครับพี่ปิ๊ก.   
เท่าที่หาข้อมูลเบรคมาพวกเบรคซิ่งๆ มีปัญหาแบบที่ปิกว่าเลยครับ ทั้งหายากแล้วก็แพงเอาเรื่อง.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 06:57:32 PM โดย Kmitl@Ku »

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:55:42 PM »
@พี่หยก ยังเลยพี่หยกเป็น pot เดียวอยู่ครับ พอจะทำมีคนบอกเอาไปทำหน้าดีๆเลยดีกว่ามั้ย เพราะ 2 pot ซูราคาเอาเรื่องเหมือนกัน

@พี่ปิ๊ก ช่วงล่างผม มีโช็ค cosco zero2 ค้ำโชคหน้าหลัง, ค้ำเสาB ในห้องโดยสาร, ค้ำล่าง4 จุด ลิ้งกับอาร์มเป็นชมพู sti. กันโคลงหน้าหลังเป็นcosco , มีค้ำเฟืองท้าย,มี LSD2 way แต่พี่เล็กเซตไว้เป็น 1.5. ล้อ 17 ก้านวีเหยี่ยว ยางบริสโตน re 002 225/ 45 /17. ครับพี่ปิ๊ก.   
เท่าที่หาข้อมูลเบรคมาพวกเบรคซิ่งๆ มีปัญหาแบบที่ปิกว่าเลยครับ ทั้งหายากแล้วก็แพงเอาเรื่อง.

อ้าวเหรอ นึกว่าไส่ไปแล้ว รถแปลงสกายไส่อยู่ ไส่ไปมันก็ดูดดีกว่าพอตเดียวพอสมควรนะ แต่ถ้ามาหนักๆ ยัดเกียร์โลดเหมือนกัน 5 5 5

เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 02:24:44 AM »
เปลี่ยนมาใช้หมัอลม GD ก็ช่วยได้นะครับ ใหญ่กว่าพอสมควร
เบรคดีกว่าเดิมแบบรู้สึกได้แน่นอน...ลองจากรถผมเองที่ใส่โบ้ทองด้านหน้า หลัง 2 สกาย
เปลี่ยนหมัอแล้วได้อีกอารมณ์เลยครับ

เบรค 2 พอทหลัง หา r32 มาใส่ก็ได้ครับถูกตังค์ดี เห็นผลเช่นกันครับ

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 07:32:06 AM »
ทีแรกผมก้อคิดอยู่นานครับ เพราะราคามันต่างกันเยอะ กลัวไม่คุ้ม
แต่ได้เปลี่ยนมาเป็นbrembo sti เวลาซิ่งบนถนน(ไม่วิ่งในสนาม)รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง รู้สึกว่าเพียงพอครับ
แต่ผมเปลี่ยนแค่คู่หน้าครับ ราคาก็ประหยัดไปได้เยอะครับ สองหมื่นกลางๆ
ที่สำคัญคู่หน้าไม่ต้องแปลงครับ ไขน๊อตจบเลย

• *
  • GC Doluck
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:27:37 AM »

@พี่ปิ๊ก ช่วงล่างผม มีโช็ค cosco zero2 ค้ำโชคหน้าหลัง, ค้ำเสาB ในห้องโดยสาร, ค้ำล่าง4 จุด ลิ้งกับอาร์มเป็นชมพู sti. กันโคลงหน้าหลังเป็นcosco , มีค้ำเฟืองท้าย,มี LSD2 way แต่พี่เล็กเซตไว้เป็น 1.5. ล้อ 17 ก้านวีเหยี่ยว ยางบริสโตน re 002 225/ 45 /17. ครับพี่ปิ๊ก.   

ช่วงล่างพร้อมแล้ว ยางพร้อมแล้ว เตรียมตัง แล้วจัดเลยครับชาย
Brembo ทอง ราคาน่าคบ อีกอย่าง เบรคซิ่งบางยี่ห้อผ้าที่ให้มาแค่ 0-550เอง
แต่ Brembo ทองถ้าเราจะเปลี่ยนผ้าก็จัด Dixcel type Z หรือเกรดอื่นก็หาได้ง่ายๆ สบายๆ

แต่เปลี่ยนหน้าหลังเลยก็ดีครับจะได้บาลานส์นำ้หนักกัน

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 11:47:53 AM »
ถ้าเปลี่ยนมาใส่แบรมโบ้แล้วตัวกระจายแรงดัน ใช้ของเดิมgc หรือเปลี่ยนเป็นของ gd ครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 12:34:47 AM »
ถ้าเปลี่ยนมาใส่แบรมโบ้แล้วตัวกระจายแรงดัน ใช้ของเดิมgc หรือเปลี่ยนเป็นของ gd ครับ

ใช้ของ gc เดิมได้ครับ

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 05:36:31 PM »
ใช้ของ gc เดิมได้ครับ
:bbbear_34:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ