ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทข่าวกันหน่อย กทม.กวดขันจับรถแต่งซิ่ง และห้ามรถเกิน 10 ปี วิ่งในกทม.  (อ่าน 11939 ครั้ง)

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
รองผู้บัญชาการตำรวจนครบาลเผยเตรียมเสนอรัฐบาลห้ามรถอายุเกิน7-10ปีวิ่งในพื้นที่กทม. หากนำเข้ามาวิ่งต้องเสียภาษีเท่ารถใหม่

พล.ต.ต. อดุลย์ ณรงค์ศักดิ์ รองผู้บัญชาการตำรวจนครบาล กล่าวว่า เตรียมการเสนอโครงการจำกัดอายุการใช้งานรถยนต์ต่อรัฐบาล อาทิ รถอายุเกิน 7-10 ปี ห้ามนำเข้ามาวิ่งในพื้นที่กรุงเทพฯ ซึ่งหากนำเข้ามาวิ่งจะต้องเสียภาษีเทียบเท่ารถใหม่ โดยดครงการดังกล่าวได้แนวคิดมาจากประเทศญี่ปุ่น

นอกจากนี้ยังมี16 โครงการเร่งด่วนงานจราจรที่ต้องรีบดำเนินการประกอบด้วย

1.โครงการบังคับใช้กฎหมายสำหรับรถจอดผิดกฎ จะไม่ล๊อกล้อแต่จะยกรถไปที่ สน.แทนโดยผู้ทำผิดต้องเสียค่าปรับ และเสียค่ายกรถด้วย เช่น ห้ามจอดในที่ห้ามฝ่าฝืนมีโทษปรับไม่เกิน 500 บาท รวมทั้งเสียค่าเคลื่อนย้าย 500 บาท และค่าดูแลอีกวันละ 200 บาท

2.โครงการผู้พิทักษ์ถนน โดยจัดระบบอาสาสมัคร มาคอยดูแลถนน และจัดชุดตำรวจประจำถนนคอยดูแลถนนให้ปลอดการการะทำความผิดจราจร

3.โครงการระดมแก้ปัญหาจราจรในถนนสายหลัก 10 สายที่มีปัญหารถติดขัด โดยจัดระบบเฝ้าระวังการกระทำผิด และกำชับให้ผู้ขับขี่ไม่ทำผิดจราจรและบังคับใช้กฎหายเด็ดขาดจะทำให้การจราจรไม่ติดขัด

4.โครงการจัดการปัญหาน้ำท่วงขัง โดยจัดชุดแก้ไขน้ำท่วมขังมีเครื่องสูบน้ำระดมสูบ แก้ไขปัญหาทันทีโดยสั่งการให้มี สน.ละ1 ชุดแก้ใขปัญหารถติดขัด

5.โครงการเมาไม่ขับภาค 2 ตอนเมาไม่ขับกลับบ้านปลอดภัยจราจรจะปฏิบัติเชิงรุกจะออกไปตรวจบริการ หน้าสถานบริการ ถ้าเมาเกินจะแนะนำไม่ต้องขับขี่รถแต่จัดหารถสาธารณะให้กลับบ้านปลอดภัยจะสามารถลดอุบัติเหตุได้มาก ส่วนการตรวจเมาไม่ขับ (ภาค1) ยังมีบนท้องถนนอย่างเข้มข้น

6. โครงการสัมนาแก้ไขปัญหารถติดใน กทม.จัดสัมนาตำรวจจราจร ผู้ขับขี่ รถสาธารณะ เจ้าหน้าที่เกี่ยวข้องแล้วนำผลมาแก้ไขปัญหาจราจรติดขัด โดยจัดให้เต็มรูปแบบนำภาคประชาชนและผู้ขับขี่รถรวมผู้เกี่ยวข้องมาสัมนา

7. โครงการบังคับใช้กฏหมายโดยเทคโนโลยีวงจรปิด และเปรียบเทียบปรับทางอิเล็กทรอนิคจะใช้ระบบบังคับใช้กฎหมายอย่างเป็นรูปธรรม

8. โครงการจัดตั้งศาลจราจรในกรุงเทพมหานคร (นำเสนอรัฐบาล) จะสามารถบังคับใช้กฎหมายจราจรได้อย่างเป็นระบบเพื่อสอดรับกับโครงการข้างต้น

9.โครงการปรับปรุงพัฒนาศูนย์ควบคุมสั่งการบก.02 ให้ทันสมัยเพิ่มประสิทธิภาพ ในการทำงานศูนย์ควบคุมสั่งการอย่างมีประสิทธิภาพ เนื่องจากของเก่าใช้มา 30 ปี ชำรุดและล้าสมัย

10. โครงการจัดตั้งกองทุนพัฒนาจราจรเพื่อสนับสนุนการทำงานอย่างมีประสิทธิภาพ

11. โครงการเหลื่อมเวลาทำงานภาครัฐ-เอกชน (นำเสนอรัฐบาล) เนื่องจากการวิเคราะห์เวลาเด็กนักเรียนกทม.ส่วนมาก ตื่นตี 5 มาถึงโรงเรียน 6 โมงต้องรอ 2 ชั่วโมงเข้าเรียนจึงควรปรับเวาลาเรียนขึ้นมา 07.00, ราชการ 08.00 เอกชน 10.00

12. โครงการนำทุกภาคส่วนมาร่วมแก้ไขปัญหาจราจรภาครัฐ เอกชน กระทรวงคมนาคม สนข. กทม ขนส่ง กรมทาง การทางพิเศษ ร้านค้ารถ ร้านค้าสุรา ร้านค้า บริษัทก่อสร้าง  ฯลฯ มาร่วมแก้ไขปัญหาจราจร

13. โครงการประชาสัมพันธ์ จราจร นำงานปชส. มานำการจราจร วารสารจราจร เว็บไซต์ สื่อมวลชนทุกแขนง ฯลฯ

14. โครงการป้องกัน รถติด และอุบัติเหตุ ในท่วงเทศกาลสำคัญ เช่น ปีใหม่ สงกรานต์ ลอยกระทง

15. โครงการปรับปรุงกฎหมาย และระเบียบรองรับ การปรับอิเล็กทรอนิค เพื่อรองรับศาลจราจร 16.โครงการถวายปลอดภัย และโครงการพระราชดำริ ฯลฯ

อีกทั้งตอนนี้มีการกวดขัดรถแต่งในกทม. เข้มงวดขึ้นครับ ตามรายละเอียดรูปด้านล่างครับ งานนี้ลูกเสือรับทรัพย์เต็มๆครับ 

(Credit: Facebook@ สมาคมรถแต่ง กับรูปจาก Facebook@RodcingCom)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 07:49:13 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
มีการวิพากวิจารณ์กันในเฟคฯ เรื่องการเข้มงวดจับรถแต่ง สำหรับชาวรถแต่งและจะมีการพยายามรวมตัวประท้วงกัน 

อะไรนิดหน่อยก็จับ งานเข้าร้านประดับยนต์และของแต่งและร้านล้อแม็กทั้งหลายที่่เปิดมาเน่ินนานแล้ว และยังเพิ่มโอกาสในการเรียกจับกุมให้กับท่านลูกเสือ

ส่วนเรื่อง รถ 10 ปี ห้ามขับเข้ากทม. ผมว่าเสียภาษีเท่ารถใหม่ก็คงเป็นภาระเพิ่มให้กับผู้ใช้รถ คงไม่มีผลให้เจ้าของรถต้องเอาออกไปใช้ต่างจังหวัดตามที่รัฐบาลต้องการ (เพราะผลต่างภาษีหลักพันต่อปี)

แต่ผู้ได้รับประโยชน์ก็คือภาษีที่เก็บเพิ่มขึ้นเข้ารัฐบาล และเพิ่มภาระให้ประชาชนระดับล่างที่ใช้รถเก่ามือสอง ตอนนี้ได้ข่าวว่ามีฟีดแบ็คค่อนข้างแรง มีแนวโน้มว่าจะโดนระงับครับ

ใครมีข่าวอะไรก็ลองมาอัพเดทกันนะครับโดยเฉพาะเรื่่องเข้มงวดการจับกุมรถแต่งในกทม.  :bbbear_19:
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

• *
สติ๊กเกอร์ของคลับ Siam Subaru ติดกระจกหลังไม่ได้แล้วหรือเปล่าครับ ไม่รู้จะเข้มงวดอะไรแค่ไหน

ออฟไลน์ kapum

• *
  • Popular Vote : 7
 :bbbear_39: :bbbear_39: อย่าไปสนใจครับเรื่องกวดขันครับ

เห่อกันเป็นพักๆ ตอนนี้ มอเตอร์ไซค์หมวกกันน็อคไม่ใส่ ซ้อนสาม วิ่งกันให้เกรอ ขับรถไปคุยโทรศัพท์ก็ไม่เห็นจับเหมือนเมื่อก่อน

หัวส่งเสียงทีหางขยับทีแป๊บเดียวก็จบครับ

ยิ่งรถเก่า ถ้าออกมาบังคับจริง ไม่อยากจะคิดเลย แค่เปรยๆมาคนด่าทั้งประเทศพี่หนวดก็สยองใส่เกียรถอยแทบไม่ทันแล้ว  :bbbear_43:

ผมติดสติกเกอร์ไปเรียบร้อยเต็มหลังรถ XV แต่ยังไม่ค่อยได้แต่งอะไรเท่าไร

แต่ซีวิค จัดเต็ม แทบจะไม่มีของเดิม เพราะเปลี่ยนใส่ของแต่งหมด ท่อก็เปลี่ยน(วิ่งแต่เสียงไม่ดังนะครับ :bbbear_34:)

เจอด่านตรวจก็ผ่านด่านได้ตลอด แทบไม่เคยโดนเรียกเลยครับ   หลักๆจะเรียกพวกท่อดังๆมากกว่า กับรถกระบะ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
หลักกฎหมายนะดี   แต่จะบังคับใช้ได้จริงหรือ

อย่าสองมาตรฐาน   เลือกปฏิบัตินะครับ
เดี๋ยวนี้ทั้งสื่อ  ทั้งกล้อง   สังคมออนไลน์เพียบ

ออฟไลน์ P@nzers

• *
งั้นก็ต้องจับพวก supercars ด้วยนะครับ ..

ออฟไลน์ klein88

• *
 :bbbear_6:......รถเกิน10ปี....รถเมล์น่าจะโดนก่อนเลยนะ...
จะมีช่องทางเรียกเงืนจากกระเป๋าตนจนๆอีกหลายข้อหา...

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
ผมว่าถ้าจับจิงนะ ไอพวกรถตำรวจหน้ะ ตัวแรกเลย รถแม่งเก่ากว่าพวกเราอีก
รวมตัวยิงท่อตรงเลยยยย

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
มีข้อ5 ข้อเดียวที่เห็นด้วย...แล้วมาถูกใจ ที่คิดค่าเคลื่อนย้ายรถ  อยากถามกลับรถที่ใช้ยกเป็นเงินภาษีน้ำมันเติมก็ภาษีแล้วจะยังมาคิดเงินอีก

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
มีข้อ5 ข้อเดียวที่เห็นด้วย...แล้วมาถูกใจ ที่คิดค่าเคลื่อนย้ายรถ  อยากถามกลับรถที่ใช้ยกเป็นเงินภาษีน้ำมันเติมก็ภาษีแล้วจะยังมาคิดเงินอีก

เขาบอกว่าจะจ้างรถยก บ.เอกชน มาเป็นผู้รับเหมาในเรื่องยกทั้งหมด.... :bbbear_10:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
เรื่องรถอายุเกิน 7-10 ปี ห้ามนำเข้ามาวิ่งในพื้นที่กรุงเทพฯ ซึ่งหากนำเข้ามาวิ่งจะต้องเสียภาษีเทียบเท่ารถใหม่

อันนี้ผลว่าไม่ค่อยมีผลกับเจ้าของรถเท่าไหร่ครับ เพราะจากจำนวนรถปีดังกล่าวจะได้ลดภาษีจากรถใหม่มาประมาณ 50% แล้ว

(รถตั้งแต่รถที่อายุ 8 ลด 50%จากเบี้ยป้ายแดง โดยภาษีจะเริ่มลดจากอายุรถ 5 ปีขึ้นไปทุกๆปี สูงสุด 50%ที่ปีีที่ 8 และคงที่)

ซึ่งถ้ารถซิตี้คาร์, อีโคคาร์ทั่วไปภาษีต่อปีประมาณ พันกว่าบาทครับ วีออส 1,645.- /ปี เท่ากับว่าต้องเสียเพิ่ม 823 บาท/ปี เพื่อขับในกทม.

ผมมองว่าเป็นเรื่องของการอยากเก็บภาษีมากกว่า เหมือนภาษีคนโสดที่อยากจะผลักดันมาอย่างไม่มีสาระ รวมทั้งการเพิ่มภาษีเหล้า ราคาแก๊ส และการขึ้นราคาบริการสาธารณูประโภคต่างๆ

http://www.thaipost.net/news/241212/67085  (รัฐบาลถังแตก)

ต่อให้เป็นกระบะสี่ประตูเบี้ยหกพันกว่าบาท แล้วเราต้องเพิ่มเป็นภาษีรถใหม่หรือ เพิ่มขึ้นอีกสามพันกว่าบาทต่อปี จะมีผลให้คนหลีกเลี่่ยงการใช้รถในกทม. หรือบ้าจี้ไปออกรถใหม่ก็คงจะน้อยมาก

แต่ที่แน่ๆคือรัฐบาลได้ภาษีจำนวนมากเพิ่มขึ้นโดยที่จำนวนรถไม่ได้ลดลง และภาระในการครองชีพของผู้ใช้รถกลุ่มดังกล่าวมากขึ้น

อัพเดทข่าวจากโครงการรถคันแรก จำนวนรถ 1.2 ล้านคันจากโครงการประชาชนมีหนี้ผิดชำระกว่า 1 แสนครับ และผิดสัญญาผ่อนไม่ไหวหรือต้องคืนรถหรือเปลี่ยนสัญญาก่อนกำหนด 5 ปี

(ซึ่งประชาชนในโครงการไม่ทราบและไม่มีการประชาสัมพันธ์ว่าต้องคืนเงินช่วยเหลือที่ได้รับจากรัฐบาลคืนภายในเวลาที่กำหนด และดอกเบี้ยปรับหากล่าช้าเกินกำหนด)

http://auto.sanook.com/5927/%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%AA%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%81-%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7-1-%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2/            (ผลโครงการรถคันแรก)

ยังดีที่สื่อโซเชียลตอนนี้ไวและแรง ซึ่งเรื่องรถ 10 ปีก็มีแววตกไปเหมือนภาษีคนโสด และโครงการวิปริต ให้นักโทษนอนบ้านได้ คุมได้ด้วยการฝังชิฟควบคุมแทน  :bbbear_40:

ส่วนการกวดขันการจับรถซิ่งในขณะนี้ผมว่าคงน่าเบื่อมากๆน่าดูครับ เพราะเวลาโดนจับทีไรเหมือนโจรปล้น จะเอานู่นเอานี่ ยึดใบขับขี่ต้องเสียเวลาไปจ่ายค่าปรับ

ตอนนี้ศาลเตี้ยก็ไม่ค่อยยอมรับกลัวแบล็คเมลล์ กลัวสื่อ กิน% ดีกว่า บางทีผมโดนค้นรถเลยครับให้ลงจากรถ ขอค้นกระเป๋า  :bbbear_39:

ยิ่งถ้ามากวดขันยิ่งหวานหมูลูกเสือเลยครับ ไปที่ไหนๆก็โดน โดนทีก็ครึ่งพัน คนกินเงินเดือนก็ตายพอดี ของก็ขึ้นน้ำมันก็แพง โดนเรี่ยไรตามรายทางอีก

คนทำธุรกิจยิ่งกระทบหนักครับ เริ่มปลายปีนี้เริ่มซบเซาหนักครับ เป็นผลพวงจากอะไรหลายๆอย่างที่กล่าวมา เดือน ก.ย. 56 ที่ผ่านมายอดขายตกกันร่วม 50%ครับแม่แต่ยอดเงินฝากธนาคารตามแบงค์ต่างๆ

ขนาดแค่เรื่องไฟซีนอล ผมตั้งระดับไฟไว้โอเคแล้วมันเห็นรถซิ่งทีไรก็จะเอาทุกทีทั้งที่ผมเป็นโคมซีนอลโรงงาน (อันนี้แล้วแต่ด่าน แต่ด่านไหนเล่นก็จะรอเล่นประจำ)

เศรษฐกิจก็ไม่ดีเจอแบบนี้เพลีย  :bbbear_6:

นำข่าวรวบรวมมาอัพเดทให้อ่านกันนะครับ เผื่อบางท่านไม่มีเวลาติดตาม และพอดีมาเรื่องรถซิ่งด้วย เลือกอ่านกันนะครับยาวหน่อย นานาจิตตังครับ หากแนวคิดไม่ตรงกับท่านใดก็ขออภัยนะครับ  :bbbear_48:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 01:58:17 PM โดย pedkasem »

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th

• *
มีมาแจ้งครับ

Cradit
https://www.facebook.com/#!/groups/rodcingf/?hc_location=stream

ขอบคุณสำหรับข่าวดีอัพเดท คร้าบคุณนพ  :bbbear_32: (เรื่องรถเก่าตกไปเหลือเรืี่องจับกุมรถแต่งซิ่ง)   

เรื่องกวดขันจับรถแต่งซิ่งก็ต้องรอดูกันต่อไป

เรื่องจอดรถ น่าจะแก้อันนี้ด้วยนะครับ ส่วนนึงของปัญญาหลักรถติด  :bbbear_27:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 08:17:29 PM โดย pedkasem »

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
เปลี่ยนแม็คซิ่ง. ถ้าจับจิง.  ผมว่าโดนไปเกินครึ่ง กทม แน่ๆ