ผู้เขียน หัวข้อ: gc8 วิ่งเดือนละ 6,000 km. ไหวไหมครับ  (อ่าน 3623 ครั้ง)

ออฟไลน์ gusjung

• *
  • Popular Vote : 0
gc8 วิ่งเดือนละ 6,000 km. ไหวไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:22:34 PM »
พอดีอยากได้ gc8 มาไว้ในครอบครอง ครับ แต่จะเอามาใช้งานเป็นหลัก ผมทำงานอยู่ใน อมตะนคร ชลบุรีครับ

ไปกลับ กรุงเทพ-ชลบุรี ทุกวันครับ อยากทราบว่า

1.เอามาใช้ในชีวิตประจำวันได้ไหม ในกรณีใช้งานแบบผม
2.ไม่ทราบว่าดูแลอยากไหม ขับความเร็วเฉลี่ย 120-150 ครับ ซิ่งบ้างเป็นบางครั้ง
3.มีพี่ๆคนไหนใช้งานมากสุดกี่ กิโลเมตรแล้วครับ (ผมอยากใช้ ยาวๆครับ)
4.เครื่องตัวไหนน่าใช้สุดครับเห็น มี หลายเวอร์ชั่น (ใช้งานแบบผม ควรเป็นเครื่องตัวไหนครับ)

ผมอยากใช้เจ้า subaru gc8 มากครับ หลงไหลใน เสียงและความแรง อิอิอิ   ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยแนะนำด้วยคร้าบบบบบ
ปู้ดดดดดด   ป้าดดดดด   วูฟฟฟฟฟ  แฟ่ๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
Re: gc8 วิ่งเดือนละ 6,000 km. ไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 10:49:56 AM »
ในความคิดผม ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ รถสมบูรณ์ ความร้อนไม่ขึ้น น้ำไม่หาย ไหวอยู่แล้วล่ะครับ

แต่ที่จะไม่ไหว ผมว่าจะเป็นค่าน้ำมัน  :bbbear_43:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: gc8 วิ่งเดือนละ 6,000 km. ไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 11:30:32 AM »
ถ้ารถสมบูรณ์  สบายเลยครับ
เหลือแต่ค่าเชื้อเพลิงละครับทีนี้...

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 02:24:25 PM »
ถ้า 6000 โลต่อเดือน  และไม่ติดแก๊ส

เตรียมค่าน้ำมันไม่น้อยกว่า 30000 บาทต่อเดือนได้เลยครับท่าน
ระดับค่าน้ำมัน  ขนาดนี้  เอาไปผ่อนรถสปอร์ตเกรย์มาเก็ตได้หลายตัวแล้วครับ

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 02:36:10 PM »
ผมติดแก๊ส วิ่งเดือนละ 3 พันโล ตกค่าแก๊สเดือนละ 5 พันบาท
เคยลองคำนวนน้ำมัน ลองวิ่งอาทิตย์นึงแล้วมานั่งคิดดู ....ไม่ไหว ถ้าทั้งเดือน ตกเดือนละ 15k

ก็อย่างที่พี่เค้าว่าแหละครับ ถ้าน้ำมัน เดือนละ 6 พันโล คงโดนค่าน้ำมันประมาณ 3 หมื่น 555555+

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 08:30:18 PM »

GC8 คงต้องหาสภาพดีๆหน่อยครับ คันที่ซื้อมาตอนนั้น สภาพสวยกริ๊บ แต่ตอนลองไม่ได้ขับเร็ว พอขับเร็วเท่านั้น ได้เรื่องเลย  วิ่ง 120 ลมเข้ารถชนิดที่แอร์หมดความเย็นไปเลย นั่งร้อนไปตลอดทางขับไปอุบลฯ
วิ่งเยอะขนาดนี้ ลองหาผ่อนรถใหม่ ขับใช้งาน แล้วค่อยหา  GC8 ไว้วิ่งเล่นเหมาะสมกว่ามั๊งครับ (เก็บค่าน้ำมันน่าจะพอผ่อนรถได้สบายๆ)
ไม่ก็อัพเกรดเป็น GD ไปเลย วิ่งทางไกลสบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ valentine

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 08:44:04 PM »
ขอแชร์ละกันนะครับ....

ผมซื้อรถมา สภาพสวยกริ๊บ ในเวป ลองขับดูแล้วสั้นๆ ก็โอเค ของในรถโอเค เพิ่ง overhall มา
ราคาซื้อมา 5.7 แสนเลย ยอมซื้อแพงเพราะเห็นว่า ตัวถังสวย เครื่องเพิ่งทำมา
พอได้มาปุ๊ป จ่ายค่าทางด่วน วิ่งเลย ปรากฎว่า ขาร์ปละลายเลย
โดนค่าวางเครื่องใหม่ เลยวางเครื่องตากลมเลย ตอนนี้ใช้ไม่มีปัญหาอะไร

ผมจะสรุปก็คือ ถ้าได้รถมาสภาพดีๆ ทั้งเครื่อง+ตัวถัง วิ่งไปเถอะครับ ขับไปไหนก็ไม่เป็นไร
แต่ค่าน้ำมันถ้าเบิกบริษัทได้ ไม่มีปัญหา แต่ถ้าจ่ายเองก็เหนื่อยหน่อยคับ

ออฟไลน์ gusjung

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 02:57:23 PM »
ขอบคุณพี่พี่มาก สำหรับทุกความเห็น

ค่าน้ำมันเบิกได้ครับ ติดแก๊สแน่นอนครับ ตอนนี้ใช้เทียน่าอยุ่ครับ

จะเอาให้แฟนใช้แล้วจะไปเอา gc มาวิ่งทำงานครับ

ขับทางไกลนั่งสบายไหมครับ  :bbbear_25:
ปู้ดดดดดด   ป้าดดดดด   วูฟฟฟฟฟ  แฟ่ๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 05:59:59 PM »
ขอบคุณพี่พี่มาก สำหรับทุกความเห็น

ค่าน้ำมันเบิกได้ครับ ติดแก๊สแน่นอนครับ ตอนนี้ใช้เทียน่าอยุ่ครับ

จะเอาให้แฟนใช้แล้วจะไปเอา gc มาวิ่งทำงานครับ

ขับทางไกลนั่งสบายไหมครับ  :bbbear_25:

ผมว่าตัวถัง GD (พวกกลม เหยี่ยว หมู) มันขับสบายกว่าคับ มันนิ่งแน่น กว่า

GC ผมว่ามันกระเทือนอ่ะครับ การเก็บเสียงมันไม่ดี และยังไม่รวมเสียงชิ้นส่วนก็อกๆแกกๆ พวกพลาสติค หรือชิ้นส่วนอะไร ตามอายุรถครับ แต่ฟีลดิบท่อดัง ดิบๆมันโอเค

แต่เวลาเดินทางไกลนานๆ พวกเสียงท่อ หรือเสียงยางสปอร์ต หรือเสียงลมจากภายนอก และอาการกระเด้งกระดอนจากโช้คซิ่ง มันจะทำให้เรารำคาญและล้าจากการขับรถมากขึ้น

ถ้าใช้ทางไกลเลกาซี่เนี่ยผมว่าเหมาะสมสุดแล้วครับ แต่ถ้าชอบ Impreza แมวก็ขับไกลๆ สบายนะครับ รองมาก็พวกตัวถัง GD ครับ

แล้วก็เลือกท่อแบบไม่ดังมาก ยางไม่ซิ่ง(เพราะยางพวกนี้เสียงจะดัง และยางจะแข็งเร็วมากปีกว่าถึงสองปีก็จะร้องโวยวายน่ารำคาญ) และโช้คกระบอกแดงเดิมๆ หรือพวกบิวสไตล์ คายาบ่าเพราะไม่เรซซิ่งมาก

ส่วนการเลือกยางนุ่มเงียบ ผมว่าเอายางกึ่งสปอร์ตก็ดีนะครับ เคยเอาอิมมาใส่นุ่มเงียบ การขับและระยะเบรคแย่ลงอย่างชัดเจนครับ เสียฟีลรุ่นรถอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2013, 06:01:03 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 06:20:35 PM »
ผมขับไปกลับวันละ 100 โล ถามว่าสบายมั้ย ก็ธรรมดานะครับ ไม่สบายแต่ก็ไม่ล้า และแน่นอนว่าคนละเรื่องกับเทียน่าเลยนะครับ
ถ้าทางที่พี่วิ่งไม่มีหลุมมีบ่อมากก็โอเคอยู่ เพราะเจอหลุมแบบเซอไพรส์ทีพี่มีหน้าสั่นอ่ะ 5555+
แล้วใช้งานยาวแบบนั้น เสียงคอนโซลจะดังขึ้นเร็วมากเลยนะครับ

แต่ก่อนเอามาใช้ยาวขนาดนั้น ต้องเช็คพวกท่อน้ำ ปั้มน้ำ ซิลน้ำมันต่างๆก่อนนะครับ
ผมเจอมากับตัว โชคดีที่ไม่ใช่วันทำงาน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 10:28:23 PM »
ผมจำได้เลย ตอนใช้ Forester Turbo เดือนนั้นใช้รถเยอะ (ประมาณ 5 พันโล) เบนซิน 95 ลิตรละ 45 บาท ดู Statement บัตรเครดิต ค่าน้ำมันร่วม 4 หมื่นครับ

ถ้าขับก็คงขับได้ แต่ค่าน้ำมันไหวหรือเปล่า ถ้าใช้เยอะจริงๆ ค่าน้ำมันคำนวนเล่นๆ เอาเงินไปผ่อนรถยุโรบดีเซลได้ประมาณครึ่งนึงเลย