ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง โบออฟ และกรองเปลือยครับ  (อ่าน 9336 ครั้ง)

ออฟไลน์ Busorinkin

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ขอสอบถามเรื่อง โบออฟ และกรองเปลือยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 05:40:07 PM »
ลองไปอ่านที่กระทู้นี้ครับ

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,95103.msg462748.html#msg462748

ใช้รถมาหลายคัน ผมได้สัจจธรรม มาข้อนึงครับ และเคยมีคนบอกผมว่า

"เชื่อไหม แต่งแรงม้าเท่าไหร่ก็ไม่เคยพอ
พอชินแล้วก็จะแต่งเพิ่มต่อ ใช้standard เดิมๆ ทำแต่เบรคช่วงล่าง  ดีและสบายใจสุดครับ"
 :bbbear_31:

ถ้างั้นรถออกใหม่ๆควรทำอะไรก่อนบ้างครับ ที่ผมคิดไว้คือ
1.ติดเกจวัดต่างๆ
2.เปลี่ยนโบออฟ และกรองเปลือย
มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ ?

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
Re: ขอสอบถามเรื่อง โบออฟ และกรองเปลือยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 06:50:26 AM »
ถ้างั้นรถออกใหม่ๆควรทำอะไรก่อนบ้างครับ ที่ผมคิดไว้คือ
1.ติดเกจวัดต่างๆ
2.เปลี่ยนโบออฟ และกรองเปลือย
มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ ?

1. เกจ ตามสบายเลยครับ ผมติดแค่พวก OBD2 ตัวเดียวเอาไว้เตือนกะลบ code 

2. ใช้เป็นรถครอบครัว ลองเอาไปขับแบบเงียบๆ สบายๆสักพัก
    ค่อยมาเสียตังเพิ่ม สองอันนี้ทำไม่ยากหรอก ครับ เข้าอู่ซูบารุน่าจะดีกว่า

3. ส่วนที่ผมคิดว่าต้องทำแน่ๆ คือ เรียนรู้รถที่เอามาใหม่ๆก่อนครับ
    รถแรงๆต้องใช้เวลาเรียนรู้สักพักครับ น้องที่ทำงานเคยเอา EVO10 มาลองแบบเจ้าของนั่งไปด้วย
   เค้ากดแบบเจ้าของรถยังกลัว  เพราะคิดว่ารถเทอร์โบขับ 4 จะทำได้
   (เจ้าของรถบอกว่าขับเร็วไม่เท่าไหร่แต่เวลาเข้าโค้งนี่ ....  ผมไม่ได้นั่งไปด้วย เลยไม่รู้ว่าขับแบบไหน)

4. คิดว่าแมว STI คงต้องเปลี่ยน Shock ชุดนึงครับ <--- ถ้า Ohlins ก็ แสนกว่าแล้ว
    แต่ค่า K ของสปริงที่ติดมา ผมคิดว่าไม่work สำหรับถนนบ้านเราและสำหรับรถครอบครัว
    ลองไปอ่านที่นี่ครับ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,103404.msg532665.html#msg532665
    ถ้าร้านเค้ายอมให้ set  ค่าK ของ spring ใหม่ได้  ก็ประหยัดตังค่าสปริงไปได้
    แต่ถ้าต้องหา สปริงใส่เอง ก้อ จ่ายอีกเกือบๆ 10000 นึง
    (เห็น Ohlins มือสอง แต่เป็น DFV ไม่ใช้รุ่นroad and track ขายอยู่ในเวปนี้ ชุดนึง
      กะ เวปของแบงค์อีกชุดนึง)

5. ผ้าเบรคหน้าหลังพร้อมจานก็ตามสปอนเซอร์เวป แหละครับ ถ้าจะเอาเบรคดี ๆ อาจจะมีเสียงเบรคบ้าง
    แต่ไม่เคยลอง brembo aftermarket (อาทิตย์ที่แล้ว เอา BR ไปเปลี่ยนเบาะrecaro ที่ร้าน
    Toon เห็นเบรค 6 Pot แล้ว  :bbbear_40: เกิน 3แสนครับ
     เลยกลับมาใช้ของประหยัดๆ หน่อยดีกว่า)
 :bbbear_35:

ออฟไลน์ SOM

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 06:54:52 AM »
อ่อ ยังมีพวกกันโคลง กะ พวกค้ำอีกนะครับ
ส่วน rigid collar ยังไม่เคยลอง ---- ยังไม่มีเวลาไปติดครับ

ปล. มาพิมพ์ต่อ
1. ตอนนี้ผมถ้าไป ตจว คนเดียวหรือสองคน เอาแมว STI ไปครับ
2. ถ้าไปหลายคน เอา Legacy BR ที่คุณจิมมี่ เรียกว่า ป้าอ้วน ไปครับ คนนั่งสบายครับ เบาะหลังปรับเอนได้ ขับไปเรื่อยๆครับ
    คนนั่งกะคนขับไม่เหนื่อย
    (แต่ผมเปลี่ยน Shock up กะกันโคลงหลังไปแล้ว แล้วก็เปลี่ยนเบาะเป็น
      recaro ไปแล้ว หลังเปลี่ยนเบาะเสรจ มาขับคนละเรื่องกะเบาะเดิม ความรู้สึกในการขับนะครับ
      ไม่ใช่ความสบายครับ )  :bbbear_36:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 08:15:50 AM โดย SOM »

ออฟไลน์ babysaloon

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 09:54:13 AM »
ขอโทษนะครับ...ผมว่าพี่เจ้าของกระทู้ คงยังไม่ได้ตัดสินใจจะเล่นอิม แบบแน่นอนแล้ว ใช่มั้ยครับ

จริงๆพี่กำลังอยากได้รถซิ่งๆสักคันที่ตอบโจทย์ตัวเองได้ใช่มั้ยครับ

ถ้าสมมติว่าเป็นอย่างที่ผมว่า...ควรจะไปลองมันให้หมดเลยครับ รถซิ่งที่มีมีอยู่ในบ้านเรา
Supra Skyline Evo ฯลฯ....ถ้าชอบขับ 4 ซิ่งๆมากๆทนๆ Skyline ก็มีขับ4 นะครับ

บางทีอาจจะเจอข้อดีข้อเสียของรถด้วยตัวเองครับ ซึ่งจะได้รู้ชัดๆไปเลย ว่าเราชอบไม่ชอบจริงๆหรือไม่
ลองสัมผัสเองมันดีกว่าถามคนอื่นเฉยๆแน่นอนครับ

ไม่ได้กวนนะครับ...แต่แค่เสียดายแทน บวกแอบอิจฉานิดหน่อย555 ที่พี่มีตังค์เหลือๆแบบนี้น่ะครับ
ขอให้โชคดีครับผม

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 02:06:12 PM »
1. เกจ ตามสบายเลยครับ ผมติดแค่พวก OBD2 ตัวเดียวเอาไว้เตือนกะลบ code 

2. ใช้เป็นรถครอบครัว ลองเอาไปขับแบบเงียบๆ สบายๆสักพัก
    ค่อยมาเสียตังเพิ่ม สองอันนี้ทำไม่ยากหรอก ครับ เข้าอู่ซูบารุน่าจะดีกว่า

3. ส่วนที่ผมคิดว่าต้องทำแน่ๆ คือ เรียนรู้รถที่เอามาใหม่ๆก่อนครับ
    รถแรงๆต้องใช้เวลาเรียนรู้สักพักครับ น้องที่ทำงานเคยเอา EVO10 มาลองแบบเจ้าของนั่งไปด้วย
   เค้ากดแบบเจ้าของรถยังกลัว  เพราะคิดว่ารถเทอร์โบขับ 4 จะทำได้
   (เจ้าของรถบอกว่าขับเร็วไม่เท่าไหร่แต่เวลาเข้าโค้งนี่ ....  ผมไม่ได้นั่งไปด้วย เลยไม่รู้ว่าขับแบบไหน)

4. คิดว่าแมว STI คงต้องเปลี่ยน Shock ชุดนึงครับ <--- ถ้า Ohlins ก็ แสนกว่าแล้ว
    แต่ค่า K ของสปริงที่ติดมา ผมคิดว่าไม่work สำหรับถนนบ้านเราและสำหรับรถครอบครัว
    ลองไปอ่านที่นี่ครับ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,103404.msg532665.html#msg532665
    ถ้าร้านเค้ายอมให้ set  ค่าK ของ spring ใหม่ได้  ก็ประหยัดตังค่าสปริงไปได้
    แต่ถ้าต้องหา สปริงใส่เอง ก้อ จ่ายอีกเกือบๆ 10000 นึง
    (เห็น Ohlins มือสอง แต่เป็น DFV ไม่ใช้รุ่นroad and track ขายอยู่ในเวปนี้ ชุดนึง
      กะ เวปของแบงค์อีกชุดนึง)

5. ผ้าเบรคหน้าหลังพร้อมจานก็ตามสปอนเซอร์เวป แหละครับ ถ้าจะเอาเบรคดี ๆ อาจจะมีเสียงเบรคบ้าง
    แต่ไม่เคยลอง brembo aftermarket (อาทิตย์ที่แล้ว เอา BR ไปเปลี่ยนเบาะrecaro ที่ร้าน
    Toon เห็นเบรค 6 Pot แล้ว  :bbbear_40: เกิน 3แสนครับ
     เลยกลับมาใช้ของประหยัดๆ หน่อยดีกว่า)
 :bbbear_35:

ส่วนใหญ่ก็นั่งกัน 2 คนแหล่ะครับ แต่จะมีครอบครัวบ้างเป็นบางครับ ที่ต้องเอา 4 ประตู
เพราะน้องไซบีเรียนครับ เวลาไป ตจว พาไปตลอด แล้วส่วนเรื่องช่วงล่าง เราไปให้ช่างจัดการให้เลยได้ไหมครับ
เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่องช่วงล่างและเกิดมาไม่เคยแต่งรถเลย ก็เลยคิดว่าจะเอาเข้าอู่
แล้วลองคุยกับช่างดูว่าจะทำอะไรเพิ่มบ้างดี แล้วให้ช่างจัดการทั้งหมดเลยแบบนี้จะดีไหมครับ
 :bbbear_4:

ออฟไลน์ SOM

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 08:13:51 PM »
ลองเอารถมาขับก่อนครับ ค่อยๆทำก้อได้ครับ จะได้เรียนรู้รถครับ
แล้วก้อจะได้รู้ว่าใส่เสรจแล้วมีอาการเปลี่ยนไปยังไงดีขึ้นหรือแย่ลงครับ
ส่วน โช้คคงต้องสั่งครับ  ของใหม่ ร้าน BOXER อาจจะมีครับ ส่วน http://www.forever-shop.com/products.html ไม่รู้ว่ายังรับสั่งไหม
ไม่ก้อซื้อมือสอง แล้วหาสปริงหน้า 6 หรือ 7 K ได้ครบแล้วค่อยเปลี่ยนครับ
ส่วนค้ำส่วนใหญ่ก้อจะใส่ ของ cusco ทั้งสองร้าน ไม่ก้อ ซุบารุกรุงเทพ คงหาให้ได้ครับ
ได้มาแล้วค่อยใส่ครับ ใกล้ไหนไปที่นั่นครับ ส่วนราคาก้อลองถามดูครับ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 09:49:38 PM »
ลองเอารถมาขับก่อนครับ ค่อยๆทำก้อได้ครับ จะได้เรียนรู้รถครับ
แล้วก้อจะได้รู้ว่าใส่เสรจแล้วมีอาการเปลี่ยนไปยังไงดีขึ้นหรือแย่ลงครับ
ส่วน โช้คคงต้องสั่งครับ  ของใหม่ ร้าน BOXER อาจจะมีครับ ส่วน http://www.forever-shop.com/products.html ไม่รู้ว่ายังรับสั่งไหม
ไม่ก้อซื้อมือสอง แล้วหาสปริงหน้า 6 หรือ 7 K ได้ครบแล้วค่อยเปลี่ยนครับ
ส่วนค้ำส่วนใหญ่ก้อจะใส่ ของ cusco ทั้งสองร้าน ไม่ก้อ ซุบารุกรุงเทพ คงหาให้ได้ครับ
ได้มาแล้วค่อยใส่ครับ ใกล้ไหนไปที่นั่นครับ ส่วนราคาก้อลองถามดูครับ

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ จะลองทำตามคำแนะนำดูครับ
 :bbbear_48:

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 10:59:32 PM »
เท่าที่ผมอ่านมาทั้งหมด ผมกลับนึกถึง Cayene แหะ ผมว่าดูมันตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ทุกข้อเลยนะครับ แรง ช่วงล่างเยี่ยม สะดวกสบาย เมนเทนแน้นท์ไม่โหดมาก

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 01:11:14 AM »
เท่าที่ผมอ่านมาทั้งหมด ผมกลับนึกถึง Cayene แหะ ผมว่าดูมันตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ทุกข้อเลยนะครับ แรง ช่วงล่างเยี่ยม สะดวกสบาย เมนเทนแน้นท์ไม่โหดมาก

ผมก็กำลังดูเจ้า cayman อยู่เหมือนกันครับแต่ไม่ชอบหน้าตาเท่าไหร่
และเล็งๆ rx7 ไว้ด้วย ถ้าเอามาลงเครื่องใหม่ปรับแต่ใหม่ทั้งหมดนี่จะ ok ไหมครับ
ภายนอกโดนใจ rx7 มาก

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 01:40:52 AM »
ถ้าเน้นขับสี่ ผมรู้สึกมันจะต่างๆกันอยู่นะครับ
R34 GTR ขับสี่แบบ real time
ตอนออกตัวเร่ง แซง เข้าโค้ง จะเป็นขับสี่
ส่วนเวลาวิ่งธรรมดารถจะถ่ายกำลังไปที่ล้อหน้าแทนครับผม
R35 GTR ยังไม่ได้หาข้อมูล
IM, EVO ขับสี่ full time ครับ

ข้อมูลอาจจะไม่ถูก 100% อ่านมาทั้งนั้นครับผม 555+

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 02:21:30 AM »
ถ้ามีรถขับสบายใช้อยู่แล้ว ซื้อ GT-R หล่อๆ จบๆ เลย หรือไม่ก็เล่น Porsche Carrera หล่อดี

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 11:55:50 AM »
เป็นรถใช้ทุกวันครับคันเก่าเพิ่งตาย ตอนนี้ที่คิดมี 2 อย่างแล้ว คือ
evo x กับ impreza มือหนึ่งทั้ง 2 คันเลยนะครับ
อยากทราบข้อดีและข้อเสียของทั้ง 2 คัน สมรรถนะ และอื่นๆด้วยครับ
 :bbbear_19: