ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มสนใจ GC8 ครับ  (อ่าน 5448 ครั้ง)

ออฟไลน์ porkpie

• *
  • Popular Vote : 0
เริ่มสนใจ GC8 ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 09:00:10 PM »
อยากจะขอถามความคิดเห็นครับ
ตอนนี้ใช้ w124 e320 อยู่
อยากเปลี่ยนเป็น GC8 ดีไหมครับ เห็นราคามือสองใกล้เคียงกัน
ใช้งานปกติ วิ่งในเมืองส่วนใหญ่(จุดที่รถติด รัชดา พระรามเก้า อโศก เพชรบุรีตัดใหม่ ละแวกนี้) วันนึง ไม่เกิน 15-30 โล 3-4 วันต่อาอทิตย์
ตอนนี้ 124 ติดแก้ส กินราวๆ 4-5.5 โลลิตรในเมือง ถ้าเป็น gc8 lpg จะได้ตัวเลข ดีกว่าน้ไหมครับ

เรื่องค่าดูแล และบำรุงรักษา ค่าซ่อม ความจุกจิก ถูกหรือแพงกว่า เจ้า 124 ครับ

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
Re: เริ่มสนใจ GC8 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 10:16:16 PM »
เรื่ิองค่าแก๊ซไม่ทราบครับ แต่ค่าซ่อมบอกได้ว่าอะไหล่แพงกว่า w124 (เทียบกับแอคคอร์ดปี 98 แล้วผมว่าค่าซ่อมพอๆกัน) ลองคิดดีๆนะครับว่าอยากเปลี่ยนเพราะอะไร gc ขับรถติด เดินทางไกลไม่สบายเหมือน e320 นะครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 08:21:49 PM »
เปลี่ยน นมค นมก เฟืองท้าย ไรพวกนี้ ที่เป็นการ maintenance ปรกติประมาณเท่าไหร่ครับ
ปีๆนึงต้องควรเก้บเงินไว้เท่าไหร่เพื่อดูแลฃ
ค่าภาษีประจำปี ประกันภัยเป้นยังไงบ้างครับ คิดตามเรท เครื่อง 2000 ปกติรึเปล่าครับ
จุดไหนเสียบ่อยๆ ที่เป้นกัน เกือบทุกคันบ้างคับ

ถ้าตัดเรื่องความสะดวกสบายในการขับขี่ออกไป(เกียร์ธรรมดายังไม่เคยขับเรยครับแต่ อยากขับมาก ที่บ้านก็มีแต่ออโต้)   คุ้มมั้ยครับที่จะเปลี่ยน

เพราะ e320 กว่าจะแรงต้องรอตอนปลาย ซึ่งชีวิตประจำวัน วิ่งไม่เคยถึงร้อย ครับ อยากได้ฟีล เสียงง วี้ดๆๆๆๆ ฟิ้วว ของเทอร์โบ กับ เสียงท่อที่ไพเราะ

แล้วก้ราคา คาดว่าจะลงไปอีกมั้ยครับ เพราะถ้าจะเปลี่ยนก็คงยังไม่ใช่เร็วๆนี้ อาจจะเป้น ครึ่งปี (ออกแนวรสนิยมสูงรายได้ต่ำถึงต่ำโคตรครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2013, 08:24:57 PM โดย porkpie »

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 09:07:07 PM »
เป็นผมจะขี่ E320 ต่อไปครับ รถติดๆเย่อคลัทซ์ทั้งวันคงไม่สนุก อีกอย่าง E320นี่ก็ไม่ธรรมดาครับ คอขาวอินเตอร์เฉียงวิ่งด้วยกันกี่ทีถ้าจอดออกก็โดนช้อนปลายตลอด แต่ถ้าไหลออกต้นๆวิ่งไปด้วยกันเลยครับแล้วE320ก็ฉีกหายไป 5 5 5 :bbbear_40:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Paul_ZZ

• *
  • Popular Vote : 1
    • หจก.ปืนนายพล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 12:22:14 AM »
เป็นผมจะขี่ E320 ต่อไปครับ รถติดๆเย่อคลัทซ์ทั้งวันคงไม่สนุก อีกอย่าง E320นี่ก็ไม่ธรรมดาครับ คอขาวอินเตอร์เฉียงวิ่งด้วยกันกี่ทีถ้าจอดออกก็โดนช้อนปลายตลอด แต่ถ้าไหลออกต้นๆวิ่งไปด้วยกันเลยครับแล้วE320ก็ฉีกหายไป 5 5 5 :bbbear_40:

ผมเคยขับ EVO 4 ครัสทองแดง ไป-กลับ 50โล ติด1ชั่วโมงต่อเที่ยว เท้าซ้ายพองไปครึ่งเท้า จนต้องขายรถ เพราะทนไม่ได้ เป็นเดือนกว่าจะลอกออกหมดแล้วกลับมาเป็นปกรติ

ออฟไลน์ nakuak

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 04:59:36 PM »
จีซี ถ้าจะเอามาเป็นรถใช้งานหลัก ผมว่าไม่เหมาะ แต่ถ้าเอามาเป็นรถคันที่ 2,3 ไว้ขับเล่นน่าจะเหมาะกว่าครั
ส่วนรถพี่ 320 ความแรง จีซีโดนทิ้งแน่นอนครับ ส่วนอารมณ์อยากได้ฟิวเทอร์โบ ใน benzowner ผมเห็นมีพ่อค้าทำชุดคิทเทอร์โบสำหรับเครื่อง m104 มาขายแล้วนี้ครับ
ความเห็นส่วนตัวถ้าให้ขับอิม(เกียร์ธรรมดา)ใช้งานในเมืองรถติดๆ นรกชัดๆ
ทั้งหมดจากประสบการณ์ตรงครับ(124 4 ประตู 4 คัน,124 แวน 3 คัน,ซูบารุ จีซี 2 คัน,จีเอฟ 1 คัน,เลแวน 2 คัน)

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 06:59:31 PM »
ผมใช้ gc8 และ w124 e280
ถ้าขับระยะทางไม่ไกลมากประมาณไม่เกิน 300กม. gc8 ก็ขับกำลังดีครับไปไกลกว่านั้น w124 ดีกว่า ขับสบายกว่าเยอะวิ่งตีนปลายดีกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 08:45:26 PM »
MUERKON KAOCHAI GC8 DIEWTUAKAO JER POREWING 256KM TIDGAS ROD ENERGY REFORM JASODPAI 24.5KM AOSAROEI TAE WINGPAI E.SARN 200KM DAI
PARNNEE TING HARNGNAENONEEKLOEI MUERTUAAENG KUBROD IMP GC PEE 99 TAOPOREJAMEE DAITEE KOEIKUBYOOTOOKWAN
TAEAOROD GR MAEWAUN TIDGAS WING NAIMUENG 50KM TONRODTIDTID KUD KUD
PAIDAIYANGKUMLUNGDEETAOLUERKERN RUAM TUNGMODJAKPRASOBKARN HONDA S2000 2KUN HONDA ACCORD 7TH 2DR 1KUN SUBARU GC 9 KUN
ARAIKORDEEMUENKUNDEEYOOKRUB

:bbbear_40:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2013, 08:48:24 PM โดย grb2007 »
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 11:10:11 PM »
MUERKON KAOCHAI GC8 DIEWTUAKAO JER POREWING 256KM TIDGAS ROD ENERGY REFORM JASODPAI 24.5KM AOSAROEI TAE WINGPAI E.SARN 200KM DAI
PARNNEE TING HARNGNAENONEEKLOEI MUERTUAAENG KUBROD IMP GC PEE 99 TAOPOREJAMEE DAITEE KOEIKUBYOOTOOKWAN
TAEAOROD GR MAEWAUN TIDGAS WING NAIMUENG 50KM TONRODTIDTID KUD KUD
PAIDAIYANGKUMLUNGDEETAOLUERKERN RUAM TUNGMODJAKPRASOBKARN HONDA S2000 2KUN HONDA ACCORD 7TH 2DR 1KUN SUBARU GC 9 KUN
ARAIKORDEEMUENKUNDEEYOOKRUB

:bbbear_40:
ไม่ได้จะกวนนะครับพี่ ผมอ่านภาษาเกะไม่เก่งอ่าครับ ขอ ไทย หรือ อังกิด ไปเรยได้ไหมคับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 09:28:53 AM »
Gc ผมวิ่งทุกวันกรุงเทพ-ปริมณทล วิ่งรถติดมากกว่ารถโล่ง วิ่งวันเป็นร้อยโล เหยียบคลัชจนน่องโป่งเวลารถติด รายได้ผมน้อยก็จับติดแก๊สวิ่ง. บำรุงรักษาตามระยะ วิ่งไปกลับใต้พันกว่าโลก็ไปมาแล้ว บอกได้คำเดียวว่าอยู่ที่ใจครับ ถ้าใจมันชอบมันสนุกทุกครั้งที่ขึ้นไปควบมัน ก็อย่าไปกลัวครับ รถเราเสียตังซื้อมา เสียตังดูแลรักษาด้วยน้ำพักน้ำแรงเรา รถมันชอบวิ่งมากกว่าจอดเชื่อผมเหอะ วิศวกรที่ออกแบบไม่ได้ออกแบบรถที่ดีที่สุดรุ่นนึงในยุคของมันมาไว้จอดครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ samaksaman

• *
  • Popular Vote : 7
  • Sucker Socc FS
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 12:12:51 PM »
Gc ผมวิ่งทุกวันกรุงเทพ-ปริมณทล วิ่งรถติดมากกว่ารถโล่ง วิ่งวันเป็นร้อยโล เหยียบคลัชจนน่องโป่งเวลารถติด รายได้ผมน้อยก็จับติดแก๊สวิ่ง. บำรุงรักษาตามระยะ วิ่งไปกลับใต้พันกว่าโลก็ไปมาแล้ว บอกได้คำเดียวว่าอยู่ที่ใจครับ ถ้าใจมันชอบมันสนุกทุกครั้งที่ขึ้นไปควบมัน ก็อย่าไปกลัวครับ รถเราเสียตังซื้อมา เสียตังดูแลรักษาด้วยน้ำพักน้ำแรงเรา รถมันชอบวิ่งมากกว่าจอดเชื่อผมเหอะ วิศวกรที่ออกแบบไม่ได้ออกแบบรถที่ดีที่สุดรุ่นนึงในยุคของมันมาไว้จอดครับ
  :bbbear_2: :bbbear_34:

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 01:00:41 PM »

โอ้ เยี่ยมเลย  :bbbear_34:
ความสะอาด เป็นสิ่งสวยงาม แต่ความสกปรกนั้น กลับสวยงามยิ่งกว่า

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 07:03:06 PM »
วิ่งทุกวันเหมือนกัน วันละ 100 โล มีทั้งโล่งและติด มันอยู่ที่ใจคุณแล้วหล่ะ ถ้าชอบจริง มันก็ไม่เบื่อหรอกครับ

ออฟไลน์ dharn

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 10:52:34 AM »
ไปรองขับตามเตนท์รถก็ได้ครับ
ว่าไหวหรือป่าว ครัตหนักจริงๆครับ
รัก gc เหมือนกันครับ