ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงคล้ายๆ ท่อรั่ว เฉพาะตอนสตาร์ทเย็น  (อ่าน 4886 ครั้ง)

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
สอบถามอาการครับ เผื่อมีใครเคยเจออาการคล้ายๆกัน

รถผมตอนสตาร์ทเย็น มันจะมีเสียงแฟร่ดๆๆๆ ดังมาจากไม่ห้องเครื่อง ก็ด้านล่างช่วงหน้ารถ เสียงคล้ายๆ ท่อรั่วดังแฟร่ดๆ ผสมกับเสียงบุ่มๆๆ ของ Subaru

คำถามก็คือ

หากเครื่องยังไม่ได้ร้อนเต็มที่ ยิ่งกด เสียงก็ยิ่งมี แฟรดๆๆ ดังอยู่อย่างนั้น

หากเครื่องร้อนแล้ว เครื่องก็ดังเป็นเสียง Boxer ปกติ บุ่มๆ ไม่มีเสียงพวกนี้มากวนใจแต่อย่างใด

พอขับไปร้านท่อไอเสียทั่วไป เค้าก็บอกว่าปกติ หาไม่เจอ

อาการนี้คล้ายๆ กับประเก็นแตก เมื่อก่อนผมเคยเจอทีนึง ตรงข้อต่อหม้อพักท้าย แต่อันนั้นดังตลอดเวลา เปลี่ยนแล้วหาย

อาการนี้เพิ่งเป็นมาไม่นาน อยากสอบถามถึงวิธีแก้ไขครับ :bbbear_19: และรบกวนช่วยแนะนำร้านท่อ(น่าจะตรงจุด) ที่สามารถแก้ไขได้ด้วยครับ

ไม่แน่ใจว่าพรุ่งนี้มีร้านไหนเปิดหรือเปล่า กะทำก่อนไปเชียงใหม่ในวันอาทิตย์ครับ :bbbear_4:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
Re: มีเสียงคล้ายๆ ท่อรั่ว เฉพาะตอนสตาร์ทเย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 02:28:44 AM »
ลองดูที่เฮดเดอร์ครับ ผมก็พึ่งเปนมา เฮดเดอร์รั่วครับ เสียงจะดังเปนพิเศษช่วงเครื่องเยนๆครับ

• *
Re: มีเสียงคล้ายๆ ท่อรั่ว เฉพาะตอนสตาร์ทเย็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 01:30:41 PM »
ขอบคุณมากครับ แก้ไขแล้ว เป็นที่ประเก็นเฮดเดอร์ครับ

ออฟไลน์ suk

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 08:25:06 AM »
ไปทำร้านท่อทั่วไปหรือว่าต้องใช้ปะเก็นของซูครับ?

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 08:32:28 AM »
จริงๆ ต้องใช้ปะเก็นซูครับ แต่ไม่ได้เตรียมไป ร้านเลยตัดปะเก็นใส่ให้แทน ผมไปเบิกที่เฮียคี้แล้วไม่มีของครับ  น่าจะอยู่ได้สักปีมั้งครับ ปะเก็นตัด ค่าเสียหาย รวมค่าแรง ปะเก็นสองฝั่ง หกร้อยบาทครับ ผมว่าราคาสูงไปหน่อย แต่ช่างใส่ใจดีครับ หาให้จนเจอ ก่อนหน้านี้เคยไปร้านแถวบางนา ยกรถขึ้น ส่องๆ บอกปกติ ดูด้วยตา สองนาทีเสร็จ ทั้งๆที่เสียงออกจะชัดเจน

ออฟไลน์ jeedz

• ยามฝั่ง ณ. SSS
  • Administrator
  • Popular Vote : 29
  • Green ( เกรียน ) Monster
    • Online Network Co., Ltd.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 02:49:20 PM »
คือ. . . . พอเย็นเหล็กมันหดตัวง่ะครับ มันรั่วแบบนิดหน่อย พอท่อร้อนแล้วขยายตัวตัวดันเงียบ

ผมพึ่งไปแก้มาเมื่อวันซืนนี่เอง ประเก็นคอท่อสิ้นสภาพ
Tel. 089-4272257
บริการ Hosting, รับฝาก server Co-location, IDS, Firewall, Web

ออฟไลน์ TINN TINN

• IT Support
  • *
  • Popular Vote : 2
  • Level UP
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 11:30:06 AM »
เป็นเหมือนกันเลย แต่ยังไม่มีเวลาไปทำเลยครับ เคยไปถามที่ร้านเฮด เขาบอกว่า น่าจะเป็นที่ประเก็น หลังปีใหม่จะ ไปทำซะหน่อย เสียงไม่เพราะเลย เหมือนท่อรั่ว อะ ตอนนี้  :bbbear_17:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 02:45:41 AM »
คุณ jeedz เบิกปะเก็นที่ไหนครับ

ผลหลังจากซ่อม รถวิ่งดีขึ้นเห็นได้ชัด ช่วงออกตัว จากหยุดนิ่งดีขึ้นกว่าเดิม

ผมเอารถมาเชียงใหม่ด้วย เจออากาศหนาวๆเข้าไป รถวิ่งเป็นคนละคันเลย ซูนี่ชอบอากาศเย็นจริงๆ

อัดขึ้นเขาสบายๆ ตัวไม่ร้อนเลยครับ  outside temp 15 องศา แรงน่าจะเพิ่มขึ้นจากอากาศเย็น