ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับอะไหล่กับค่าซ่อมซูบารุ XV  (อ่าน 9887 ครั้ง)

ออฟไลน์ JIMBEAM

• *
  • Popular Vote : 0
สอบถามเกี่ยวกับอะไหล่กับค่าซ่อมซูบารุ XV
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 07:37:18 PM »
สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมสนใจจะซื้อรถซูบารุ XV ครับ
แต่ผมไม่เคยใช้ซูบารุมาก่อน ตอนนี้ใช้ Ford Focus อยู่ ชอบสมรรถนะมาก และคิดว่าอะไหล่ กับค่าซ่อมสำหรับฟอร์ดที่อู่นอกไม่มีปัญหาอะไร รับได้ครับแต่ตอนนี้ต้องเอาFocus ไปซ่อมสี เลยต้องการ XV มาใช้ อีกคัน อยากได้รถสูงๆครับ ถนนแถวบ้านเละมากๆ(ปกติขับ ปลวกแดง ปิ่นทอง บายพาส บางแสน แปดริ้ว)

1.เลยอยากสอบถามว่า รถซูบารุ รุ่นอื่นๆที่ท่านๆใช้กัน เวลามีปัญหาพวกเครื่อง เกียร์ ระบบไฟ เข้าศูนย์ หรือเข้าอู่นอก แล้วช่างทำจบไหมครับ รอกันนานไหมครับ
2.อะไหล่เชียงกงรุ่นอื่นๆมีเยอะไหมครับ
3. XV ถ้าระยะยาวใช้อะไหล่ร่วมกับตระกูลอิมได้ไหมครับ เหมือนพวกโตโยต้า ที่วางเครื่องร่วมกัน
4.ค่าซ่อม ค่าเช็คสภาพ ทั้งศูนย์ กับอู่นอก เที่ยบเท่าพวกรถตลาดไหมครับ
5.อะไหล่รุ่นๆอื่นๆรอนานไหมครับ

ออฟไลน์ dharn

• *
Re: สอบถามเกี่ยวกับอะไหล่กับค่าซ่อมซูบารุ XV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:52:37 AM »
สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมสนใจจะซื้อรถซูบารุ XV ครับ
แต่ผมไม่เคยใช้ซูบารุมาก่อน ตอนนี้ใช้ Ford Focus อยู่ ชอบสมรรถนะมาก และคิดว่าอะไหล่ กับค่าซ่อมสำหรับฟอร์ดที่อู่นอกไม่มีปัญหาอะไร รับได้ครับแต่ตอนนี้ต้องเอาFocus ไปซ่อมสี เลยต้องการ XV มาใช้ อีกคัน อยากได้รถสูงๆครับ ถนนแถวบ้านเละมากๆ(ปกติขับ ปลวกแดง ปิ่นทอง บายพาส บางแสน แปดริ้ว)

1.เลยอยากสอบถามว่า รถซูบารุ รุ่นอื่นๆที่ท่านๆใช้กัน เวลามีปัญหาพวกเครื่อง เกียร์ ระบบไฟ เข้าศูนย์ หรือเข้าอู่นอก แล้วช่างทำจบไหมครับ รอกันนานไหมครับ
2.อะไหล่เชียงกงรุ่นอื่นๆมีเยอะไหมครับ
3. XV ถ้าระยะยาวใช้อะไหล่ร่วมกับตระกูลอิมได้ไหมครับ เหมือนพวกโตโยต้า ที่วางเครื่องร่วมกัน
4.ค่าซ่อม ค่าเช็คสภาพ ทั้งศูนย์ กับอู่นอก เที่ยบเท่าพวกรถตลาดไหมครับ
5.อะไหล่รุ่นๆอื่นๆรอนานไหมครับ

อัตราเร่งอาจจะสู focus ไม่ได้นะครับ ด้วยระบบเกียร์ power shift transmission ทำให้อัตราเร่งเร้าใจกว่า จากที่ได้รอง focus มาครั้งนึง
ส้ำหรับ xv ก็ยังถือว่าเอามันได้นะครับ จับจังหวะดีๆ
1.คงต้องเข้าศูนย์ดีกว่าครับรถใหม่ อู่นอกอาจจะยังไม่ค่อยคุ้นเคย
2.เคยเห็นกระจังหน้าที่เชียงกงบางนาครับ
3.ไม่แน่ใจครับ
4.เปลี่ยนน้ำมันเครื่องประมาณ 3,000+/ครั้ง
5.เคลมไฟท้ายร้าวใน ประมาณ 2 เดือนแล้วครับยังไม่ได้ของ
เท่าที่คิดได้มีแค่นี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ FF 1

• *
  • Popular Vote : 5
Re: สอบถามเกี่ยวกับอะไหล่กับค่าซ่อมซูบารุ XV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 07:19:46 AM »
เคยใช้ซู 2 รุ่น ใช้อิมมา 2 รุ่น แต่ไม่เคยใช้ xv ขอตอบบางข้อครับ
1 เข้าอู่นอกช่างทำจบหมดครับ เรื่องอู่นอกนี่ซูเก่งสุดแล้ว
2 รุ่นอื่นๆมีเยอะ แต่ xv ไม่ทราบครับ
3 xv มันก็คืออิมยกสูงนั่นเอง ใช้อะไหล่ร่วมกันได้แน่นอน
4 ค่าดูแลก็พอๆกับโตกับฮอนนะครับ แต่ผมรู้สึกว่าซูคุณภาพดีกว่า ใช้อิมหมูมา 5 ปี นาฬิกาเสียอย่างเดียวเปลี่ยน 2000 นิดๆรวมค่าแรง(จริงๆมีของเก่าอู่นอก 500 เองแต่ใส่แล้วมันไม่เดิน เลยต้องเข้าศูนย์ มีเหลือ 1 เครื่องพอดี)
ผมมีโตอีกคัน ค่าอะไหล่ก็ราคาพอๆกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 07:25:21 AM โดย FF 1 »

ออฟไลน์ JIMBEAM

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 08:23:27 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ถ้าแบบนี้ ผมสรุปว่า
Subaru เป็นรถที่สมรรถนะสูง
แต่สามารถหาช่างอู่นอกซ่อมได้ และอะไหล่มีเยอะตามเชียงกง
ราคาไม่สูงมาก

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 07:30:36 AM »
โดนคุณภรรยาถอยbmw ตัดหน้าไปเมื่อปลายปี ไม่งั้นคงถอยxv มาครองแล้ว :bbbear_8:

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 12:00:08 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ถ้าแบบนี้ ผมสรุปว่า
Subaru เป็นรถที่สมรรถนะสูง
แต่สามารถหาช่างอู่นอกซ่อมได้ และอะไหล่มีเยอะตามเชียงกง
ราคาไม่สูงมาก
XV น่าจะอะไหล่เยอะ แต่ราคาถูกต้องดูเป็นร้าน ๆ ไป บางร้านขายอะไหล่ GC พอ ๆ กับอะไหล่ Supercar เลย  :bbbear_40: