ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย กรองเปลือย ของอิมหน้าหมู sti  (อ่าน 4160 ครั้ง)

ออฟไลน์ manmanhobby

• *
  • Popular Vote : 0
-น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ของอิมหน้าหมู stiคอแดง ใช้ยี่ห้ออะไรดีคับ ควรเปลี่ยนทุกกี่กิโล และเปลี่ยนที่ไหนดีครับ
-กรองอากาศเปลือยใช้ยี่ห้ออะไรดีคับ รบกวนพ่ีๆด้วยค้าบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 03:12:43 AM โดย manmanhobby »

ออฟไลน์ redlineoil

• *
  • Popular Vote : 3
  • อิเหลืองรถบ้าน รถส่งน้ำมันเครื่องจร้าาา
Re: น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ของอิมหน้าหมู sti
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 02:26:50 PM »
spec Red Line แนะนำให้ใช้ 75w90ns GL-5 ในเกียร์ ส่วนเฟื่องท้าย 75w90 GL-5 แต่ตรงนี้แล้วแต่สูตรของแต่ละอู่ด้วยครับ

เห็นว่ามีใช้ 75w90ns ทั้งระบบเลย

เปลี่ยนที่ไหน ก็แนะนำว่าเปลี่ยนที่อู่ผู้เชี่ยวชาญ Subaru จะดีที่สุดครับ

น้ำมันยี่ห้ออื่นๆ ต้องลองสอบถามเรื่อง spec ดูครับว่าเขาแนะนำตัวไหน

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
Re: น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ของอิมหน้าหมู sti
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 06:10:40 PM »
ตามสเปกเขาระบุแค่ว่า ต้องการแค่มาตรฐาน GL-5 เบอร์75-90 หรือ 80-90 ครับ ส่วนยี่ห้อก็ตามศรัธฐาเลย Valvoline Pacer Sunoco Lucas
แต่ถ้ามีช่างที่ไหนบอกว่ามันต้องยี่ห้อนี่เท่านั่น ถึงจะได้มาตรฐานตามสเปกผู้ผลิต ไส่ยี่ห้ออื่นเฟืองจะแตก มีเศษโลหะออกมา แปลว่า"แม่งมั่ว"ครับ  :bbbear_15:

รู้สึก6สปีดจะใช้ในเกียร์4.2ลิืตร เฟืองท้ายเนี่ยไม่แน่ใจว่าเพลาใหญ่จะใช้เยอะกว่าเพลาเล็กหรือเปล่า แต่เห็นในคู่มือระบุใช้0.8ลิตร  เท่ากับเพลาเล็กนะครับ
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 12:47:16 AM »
ควรไปเปลี่ยนที่ศูนย์ไหมครับ หรือไม่จำเป็น
คือผมไม่ค่อยมีเวลา อยากไปแบบที่เดียวทำจบจบเลยครับ
แบบรู้จริง ไม่มั่ว ใช้ของดี หรือเราควรไปซื้อเองแล้วค่อยไปเปลี่ยนครับ

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 10:53:34 AM »
ควรไปเปลี่ยนที่ศูนย์ไหมครับ หรือไม่จำเป็น
คือผมไม่ค่อยมีเวลา อยากไปแบบที่เดียวทำจบจบเลยครับ
แบบรู้จริง ไม่มั่ว ใช้ของดี หรือเราควรไปซื้อเองแล้วค่อยไปเปลี่ยนครับ

ปรกติเซอร์วิสที่ไหนครับ ก็ไปที่นั่นก็ได้ จะหาซื้อไปเอง หรือให้เขาจัดให้ก็ได้ครับ แต่เช็คอู่ดีๆนะครับ เรื่องต้องยี่ห้อนี่ๆๆเท่านั่นนี่ได้ยินกะหู อู่ดังด้วย 5 5 5

ปล.แนะนำว่าหาอู่ที่เราสั่งได้ว่าเติมปริมาณเท่าไหร่นะครับ เพราะค้นพบแล้วว่าเติมเกินก็เข้ายาก เติมขาดก็เข้ายาก ต้องเติมพอดีเปะๆ จะเข้าง่ายสุดๆ :bbbear_27:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 03:11:42 AM »
ขอบคุณมากครับ
แล้วกรองเปลือยใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ อยากได้เป็นแบบใส่เข้าไปแทนของเดิมโดยให้อยู่ในกล่องเดิมครับ
ไม่เกี่ยงราคาครับผม

ออฟไลน์ bon

• *
  • Popular Vote : 8
ขอบคุณมากครับ
แล้วกรองเปลือยใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ อยากได้เป็นแบบใส่เข้าไปแทนของเดิมโดยให้อยู่ในกล่องเดิมครับ
ไม่เกี่ยงราคาครับผม
แนะนำแผ่นกรองของbmcครับผมใช้มา2ชุดแล้วไม่ผิดหวังครับ

• *
กรอง bmc  ซื้อที่ไหนครับ

• *
กรอง bmc  ซื้อที่ไหนครับ

ซื้อที่ผมก็ได้ครับ 5 5 5 รายละเอียดตามกระทู้ด้านล่าง
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,95886.0.html

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
จริงๆน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ไม่ได้ต้องพิเศษเทพอะไรเลย....ถ้าไม่ติดเรื่องการเดินทาง ที่ศูนย์ลิตรละ 80 บาท...
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
น้ำมันเครื่องไม่Pacerก็Selinia ครับ ผมว่าโอสุดแล้วครับ
น้ำมันเครื่องแนะนำเปลี่ยนทุก8000โลครับ
กรองเปลือยK&N ไม่ก็ BMC

ออฟไลน์ VAS

• *
  • Popular Vote : 9
น้ำมันเกียร์ เฟืองท้าย ลอง Motul ดูครับ เป็น fully synthetics
ผมใช้มา 60,000 โลแล้ว กำลังจะเปลี่ยนอีกรอบ ใช้แล้วรู้สึกว่า ความร้อนจากเกียร์ ลดลง เมือก่อนใช้ยี่ห้ออื่นจะเปลี่ยนที่ 20000 โล