ผู้เขียน หัวข้อ: เดินขั้วปั๊มติ๊กใหม่  (อ่าน 4524 ครั้ง)

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
เดินขั้วปั๊มติ๊กใหม่
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:44:11 AM »
รถมีอาการ สตาร์ทแล้วค่อยๆติด พอเบิ้ลแล้วก็โอเค

ดู fuel press ตกมาที่ 2.0 ก็ปรับขึ้นไปที่ 2.7 วันนี้เป็นอีก

คาดว่าเป็นที่ปั๊มติ๊ก เดี๋ยวดี เดี๋ยวไม่ดี พอขยับขั้ว หรือบางทีก็กลับมาดีครับ

เบื้องต้น regulator ไม่น่าเสีย เนื่องจากเพิ่งเปลี่ยนตัวใหม่ (ร้านเคลมว่าแท้)เมื่อปีก่อน ของ tomei ตัวละ 4500

ปั๊มติ๊ก ไม่แน่ใจ เพราะพอขยับขั้วทีนึง ก็ดีทีนึง

ตอนนี้อยากลองเปลี่ยนขั้วสายไฟปั๊มติ๊กใหม่ พี่ๆ เพื่อนๆ พอจะมีอู่แนะนำแบบไปเช้า บ่ายๆ ได้เลย มั้ยครับ

ขอบคุณครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: เดินขั้วปั๊มติ๊กใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 02:34:54 PM »
ขอเสริมนะครับจากประสบการณ์ไหนๆจะเดินใหม่แนะนำเดินรีเลกับเดินไฟจากขั้วแบตไปเลยครับ...แก้ปัญหาปั้มติ๊กพังได้ดีเลยรวมถึงแรงดันที่เพิ่มขึ้น...ของผมเองก่อนเดินรีเลแรงดันอยู่ท้ี่3.2บาร์ พอเดินรีเลแรงดันเพิ่มเป็น4บาร์

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 07:35:28 AM »
ขอเสริมนะครับจากประสบการณ์ไหนๆจะเดินใหม่แนะนำเดินรีเลกับเดินไฟจากขั้วแบตไปเลยครับ...แก้ปัญหาปั้มติ๊กพังได้ดีเลยรวมถึงแรงดันที่เพิ่มขึ้น...ของผมเองก่อนเดินรีเลแรงดันอยู่ท้ี่3.2บาร์ พอเดินรีเลแรงดันเพิ่มเป็น4บาร์

รบกวนช่วยแนะนำอู่หรือร้านที่ทำมาให้หน่อยครับ.. :bbbear_19:
คือตามอู่ซูฯบางที่ ผมเคยถามแล้วแต่เค้าไม่ค่อยสนใจ ก็เลยยังไม่ได้ทำสักที (ซื้อปั๊มติ๊กเอาไว้แล้ว)

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:06:08 AM »
รบกวนช่วยแนะนำอู่หรือร้านที่ทำมาให้หน่อยครับ.. :bbbear_19:
คือตามอู่ซูฯบางที่ ผมเคยถามแล้วแต่เค้าไม่ค่อยสนใจ ก็เลยยังไม่ได้ทำสักที (ซื้อปั๊มติ๊กเอาไว้แล้ว)
ผมทำทีฒพี่เล็กวัชรพล ครับ...ตอนนั้นให้พี่พัดช่างที่เคยทำอยู่อู๋ power speed ทำให้ครับ..ตอนนี้พี่แกมาช่วยงานที่อู๋พี่เล็ก

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:32:45 AM »
ขออนุญาตจขกท.ถามเพิ่มนะครับ กรณีเปลี่ยนปั๊มขนาด 200-255l./hr ท่อยางน้ำมันที่ไม่ใช่สายถักทนได้รึเปล่าครับ หรือแค่อายุการใช้งานสั้นลง พอดีเพิ่งเปลี่ยนท่อยางธรรมดาที่รองรับ e20 ได้ (อู่ซูจัดให้ ไม่ทราบยี่ห้อ)หรือต้องใช้สายถักแทน ทั้งด้านท้ายและในห้องเครื่องเลย
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:31:07 AM »
ผมทำทีฒพี่เล็กวัชรพล ครับ...ตอนนั้นให้พี่พัดช่างที่เคยทำอยู่อู๋ power speed ทำให้ครับ..ตอนนี้พี่แกมาช่วยงานที่อู๋พี่เล็ก

ขอบคุณมากนะครับ
พอดีผมตั้งใจจะเปลี่ยนปั๊ม, เปลี่ยนรีเลย์ปั๊มติ๊กและเดินระบบสายไฟพร้อมกันเลย (คิดว่าทำด้วยตัวเองคงยากแน่ๆ)

• *
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:33:20 PM »
ขอบคุณมากนะครับ
พอดีผมตั้งใจจะเปลี่ยนปั๊ม, เปลี่ยนรีเลย์ปั๊มติ๊กและเดินระบบสายไฟพร้อมกันเลย (คิดว่าทำด้วยตัวเองคงยากแน่ๆ)

ไหนๆจะเปลี่ยนปั้มติ๊กกับสายไฟใหม่...ขอเพิ่มเติมให้เปลีฒยนสายร้ำมันเส้นเล็กๆที่อยู่ตรงปั้มติ๊กแบบทนอี85ไปเลยเผื่ออนาคตไปเลยแตฒตัวนี้ต้องเป็นสายที่ทนแรงดันและเป็นสายที่สามารถแช่ในน้ำมันได้นะครับผมจำรหัสมันไม่แนฒใจว่าเป็นตัวทีฒเรียกกันว่า r10 หรือป่าวไม่แน่ใจยังไงลองไปศึกษาดูครับ...