ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครก่อนซื้อ Forester 2.0XT ได้เทียบกับ CX-5 2.2 Diesel บ้างครับ  (อ่าน 8119 ครั้ง)

ออฟไลน์ moltriz

• *
  • Popular Vote : 2
ตามหัวข้อเลยครับ

กำลังตัดสินใจขั้นเด็ดขาดอยู่ครับ ส่วนตัวชอบ Forester ครับ แต่ลังเลกับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่ม สำหรับท่านที่เคยลองทั้งสองรุ่นนี้ คิดว่าคุ้มหรือเปล่าครับ เหตุผลคืออะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ foresterex

• *
  • Popular Vote : 1
Re: มีใครก่อนซื้อ Forester 2.0XT ได้เทียบกับ CX-5 2.2 Diesel บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 06:35:20 PM »
ตามหัวข้อเลยครับ

กำลังตัดสินใจขั้นเด็ดขาดอยู่ครับ ส่วนตัวชอบ Forester ครับ แต่ลังเลกับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่ม สำหรับท่านที่เคยลองทั้งสองรุ่นนี้ คิดว่าคุ้มหรือเปล่าครับ เหตุผลคืออะไรครับ ขอบคุณครับ
อยากบอกว่ากำลังคิดเหมือนกันเลยครับ CX5 ดีแทบทุกอย่าง แต่ผมไม่ชอบภายในที่ดูอึดอัดคับแคบจริงๆครับ ส่วน เจ้า Forester XT ก็ถูกใจทุกอย่าง ยกเว้น ราคา กับกังวล เรื่องอะไหล่ การดูแลรักษา และบริการหลังการขายครับ เลือกยากจริงๆ ส่วนผมมี CRV เผื่อไว้เป็นตาอยู่เข้ามาเสียบอีกตัวเลือกนึงด้วยครับ  :bbbear_38:

ออฟไลน์ jonny

• *
  • Popular Vote : 4
Re: มีใครก่อนซื้อ Forester 2.0XT ได้เทียบกับ CX-5 2.2 Diesel บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 09:54:51 AM »
ผมถอยforesterมาแล้ว ก่อนที่จะตัดสินใจก็ไปลองcx5มา หน้าตาแล้วชอบ แตforesterไม่มีคำว่าโหล เสียงลมเข้าห้องโดยสาร cx 5 ดังกว่า crv
cx 5เครื่องดีเซลดีเกียรดี คนละเรื่องกับcrv. แต่foresterดีกว่า นุ่มนวลกว่า ไหลลื่นได้ดี สุดท้ายพาครอบครัวลองนั่งขับกัน รอบสองรอบ
เราเลือก forester. โดยเฉพาะเบาะหลังนั่งดีกว่ามาก ของผมอาจเป็นคันเดียวที่เลือกเบาะผ้ามันผลิตจากญี่ปุ่น เบาะหนังทำบ้านเราเย็บไม่สวย
เรื่อวอะไหล่ ผมว่าพอๆกัน ผมเคยใช้x3 e83 เคลมโช็ครออะไหล่30วัน เคลมสีรอบคันเปลี่ยนกาบบังโคลนรออะไหล่อีก 45วัน
x3อีกตัวF25 เปลี่ยนสาย abs 3ครั้งๆละ15วัน เค้ารู้ว่าสายabsมีปัญหา แต่เปลี่ยนให้เลยไม่ได้ เปลี่ยนให้เฉพาะเส้นที่มีปัญหา ต้องรอไฟ โชว์ก่อน. เส้นที่สาม เราเลยคุยกัน ขอเปลี่ยนให้ครบ 4เส้น เหตุผลคือเราอยู่ต่างจังหวัด ต้องขึ้นรถสไลด์ เราเลือกเข้ากทม .มันเลยมีค่าใช้จ่ายจากระยะทางที่เพิ่มขึ้น
เค้ายอมที่จะเปลี่ยนเส้นที่ 4. เป็นมาหลายคัน มันไฮเทคมาก

ออฟไลน์ FozMedic

• ซูบี้กู้ชีพ
  • *
  • Popular Vote : 23
  • confidence in wonton
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 01:00:32 PM »
เคยดูเทียบกันในเว็บเมืองนอก (ตอนนั้น CX-5 ยังไม่เข้ามา) เรื่องหน้าตา เครื่องยนต์ เทียบกับตัว 2.0il หรือ FB25 (สเป๊กทวีปอเมริกาเหนือ) ส่วนใหญ่จะให้ CX-5 ดีกว่าหน่อยนะครับ แต่หากเจอตัว 2.0xt ด้านสมรรถนะจะได้คะแนนดีกว่าชัดเจน

มาดูด้านประวัติ สำหรับ Subaru กับ Mazda เป็นผู้ผลิตรถยนต์ขนาดเล็กมาแต่เดิม ในขณะที่ mazda พลิกผันตัวเองเข้าสู่ตลาด mass จนยอดขายสูงขึ้นมาก แต่ subaru ยังพอใจกับการเป็นรถยนต์เฉพาะกลุ่มอยู่ สุดท้ายอยู่ที่เราอ่ะว่าจะเอารถเด็กแนว หรือจะเอาอีกคันที่ออกแบบมาก็ถือว่าดีมาก สมรรถนะพอใช้ ทั้งสองตัวเลือกก็ดีทั้งคู่อ่ะครับ
-------------------------------
2013 Subaru Forester 2.0xt

ออฟไลน์ genwaii

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 10:51:28 PM »
ผมแนะนำ CX5 2.2d ครับ
ขับforesterแล้วเหงาเกินครับ ตั้งแต่ออกมาปลายธันวา ผมไม่เจอเพื่อนเลย เจอแต่น้องXV

CX5 ประหยัดน้ำมันกว่า อะไหล่ถูกกว่า ศูนย์บริการเยอะกว่า
ใจไม่นิ่งอย่าซื้อForesterครับ แพงจริงอะไรจริง

ออฟไลน์ uhhpaul

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 11:40:34 PM »
CX-5 ดีเซล เสียงเครื่องดัง เหมือนปิกอัพ ไม่ผ่านอย่างแรง เวียนหัวด้วย ข้อดี ราคาถูกกว่า 3-5 แสน ส่วน Forester แฟนชอบภายในหรูกว่า ใหญ่กว่า มี sunroof ปลอดภัยกว่า ดูจาก crash test ช่วงล่าง แน่น กว่ามาก ใกล้เคียง benz E class เครื่องเงียบมาก ข้อเสียหลังจากซื่อ Forester 2.0iL มาแล้ว อะไหล่รอนาน service ยังไม่ประทับใจ ราคาสูง อย่างอื่นดีมาก สรุปว่า คุ้มถ้าคุณมองโจทย์แบบผมในราคาถูกกว่า Benz เกือบเท่าตัว

ออฟไลน์ foresterex

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 06:05:19 PM »
ผมถอยforesterมาแล้ว ก่อนที่จะตัดสินใจก็ไปลองcx5มา หน้าตาแล้วชอบ แตforesterไม่มีคำว่าโหล เสียงลมเข้าห้องโดยสาร cx 5 ดังกว่า crv
cx 5เครื่องดีเซลดีเกียรดี คนละเรื่องกับcrv. แต่foresterดีกว่า นุ่มนวลกว่า...
แล้วเรื่องเสียงลม เสียงยาง เสียงรบกวนภายนอกของ Forester เป็นไงบ้างอ่ะครับ เมื่อเทียบกับอีกสองยี่ห้อนั้น  :bbbear_33:

ออฟไลน์ Mrpich

• ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ
  • *
  • Popular Vote : 8
    • www.facebook.com/slotpad
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 08:42:25 AM »
ส่วนตัวผม cx5 ผมยังเทียบกะ xv อยู่เลยครับ เทียบกันแล้วผมว่าผมจบที่ xv  นะcx5 เบาะหลังนั่งไม่สบายอย่างแรง
ดังนั้น forester เทียบ cx5  ผมจบที่ forester แน่นอน made in japan ได้รถ made in japan เลยนิคับคุ้มกว่าเยอะ