ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มสนใจ Impreza ครับที่รบกวนแนะนำทีนะครับ  (อ่าน 6197 ครั้ง)

ออฟไลน์ zuntos

• *
  • Popular Vote : 1
เพิ่งมาชอบ Impreza เมื่อตอนที่เพื่อนมาหาที่บ้าน เพื่อนใช้ตาเหยี่ยวอยู่ครับ เห็นแล้วปิ๊งเลยครับ

ตอนนี้อยู่ในช่วงอ้อนคุณแฟน เพราะว่าเขาอยากให้ผมใช้ fortuner แต่ตัวผมกลับหลงไหลในตัว Impreza

ผมมีคำถามมากมาย ขออนุญาตเรียงลำดับคำถามนะครับ

1.ผมควรบอกแฟนว่าไงดีว่า Impreza ดีกว่า Fortuner ยังไงครับ
2.ระหว่าง ตาเหยี่ยว หน้าหมู หน้าแมว ผมควรเล่นตัวไหนครับ เป็นเกียร์ MT ก็ได้ AT ก็ได้
3.งบที่ผมได้รับการอนุมัติ ไม่เกิน 2 ล้าน
4.ผมแอบกลัวความดุดันของ Impreza เอามากๆ ไม่เคยสัมผัส แต่ก่อนเคยขับรถวางเครื่อง 1J GTE ไม่รู้ว่าจะต่างกันขนาดไหน บอกตรงๆผมแอบกลัวครับ
5.มีที่สถานที่เรียนเพื่อเพิ่มทักษะ ในการขับขี่บ้างครับ

ปล.ที่บ้านมี Juke อยู่แล้วครับ แต่จะยกให้แฟนครับ

ออฟไลน์ k_poorahong

• magGlormVE
  • *
  • Popular Vote : 13
    • New connections without risk of disappointment
Re: เริ่มสนใจ Impreza ครับที่รบกวนแนะนำทีนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 09:28:11 AM »
ไม่ต้องแนะนำอะไรมากมาย สำหรับผม ผมยอมตงลงว่าผมยอมเค้าได้ทุกเรื่อง ยากซื้อกระเป๋าหลุยส์ติ้งต๊อง (ผมว่ามันติงต๊องจริงๆ) ไม่มีเครื่องยนต์กลไกซักชิ้น หรืออยากจะได้นาฬิกา เครื่องสำอาง รวมไปถึงสามารถเข้าถึงบัญชีทางการเงินได้ทุกบัญชี ผมก็ให้เค้าได้หมด ยกเว้นเรื่องรถอย่างเดียว ห้ามขัด ผมจะทำอะไรกับรถ แต่งโน่นเพิ่มนี่ ห้ามขัด นี่คือประกาศิต

ส่วนตัว ผมคิดว่ารถคือภาพลักษณ์ เป็นการบ่งบอกตัวตนของเรา และมันเป็นมากกว่าคำว่า ยานพาหนะ ดังนั้นผมจึงเลือกซูบารุ

และที่สำคัญ ผมกับแฟนเคยผ่านเหตุการณ์หวุดหวิด แต่รอดมาได้เพราะเจ้า gc หลังจากนั้น แฟนผมก็ไม่เคยถามอีกเลย ว่าคุณจะซื้อมันทำไม

ทิ้งท้ายด้วยประโยคที่ผมเคยพูดกับแฟนว่า เรามีรถที่มีพลัง ประสิทธิภาพดี มันไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องซิ่ง แต่พลังที่เรามี มันทำให้เรารอดจากเหตุการณ์คับขัน ดีกว่าขับรถที่ไม่มีพลังแล้วทำให้เรา ต้องมานั่งเสียใจ ครับผม

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
Re: เริ่มสนใจ Impreza ครับที่รบกวนแนะนำทีนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 11:40:43 AM »
 :bbbear_34:ใช่แล้ว...ชอบก็ซื้อเลยครับ..ได้ในสื่งที่ชอบสักครั้งก็ยังดี..เบื้อก็ขายได้.. สนับสนุนคึรับ:bbbear_34:

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 12:17:09 PM »
เพิ่งมาชอบ Impreza เมื่อตอนที่เพื่อนมาหาที่บ้าน เพื่อนใช้ตาเหยี่ยวอยู่ครับ เห็นแล้วปิ๊งเลยครับ

ตอนนี้อยู่ในช่วงอ้อนคุณแฟน เพราะว่าเขาอยากให้ผมใช้ fortuner แต่ตัวผมกลับหลงไหลในตัว Impreza

ผมมีคำถามมากมาย ขออนุญาตเรียงลำดับคำถามนะครับ

1.ผมควรบอกแฟนว่าไงดีว่า Impreza ดีกว่า Fortuner ยังไงครับ -> บ้านผมมีทั้งอิมและ fortuner ในแง่การขับขี่อิมเกาะถนน ทรงตัวกว่า หักหลบกะทันหันเอาอยู่สบายๆ การเร่งแซงดีกว่า สรุปปลอดภัยในการขับ การชนไม่รู้เพราะไม่เคยลอง แต่ที่แน่อิม ตากลมขึ้นไปปลอดภัยกว่าแต่เพราะได้ crash test 4-5 ดาว
2.ระหว่าง ตาเหยี่ยว หน้าหมู หน้าแมว ผมควรเล่นตัวไหนครับ เป็นเกียร์ MT ก็ได้ AT ก็ได้->ข้อนี้ต้องตอบตัวเองนะครับเน้นความเอนกประสงค์ด้วยก็แมวห้าประตู
3.งบที่ผมได้รับการอนุมัติ ไม่เกิน 2 ล้าน-> รุ่นที่ถามมามือสองราคาไม่เกินที่ตั้งไว้ครับ
4.ผมแอบกลัวความดุดันของ Impreza เอามากๆ ไม่เคยสัมผัส แต่ก่อนเคยขับรถวางเครื่อง 1J GTE ไม่รู้ว่าจะต่างกันขนาดไหน บอกตรงๆผมแอบกลัวครับ-> มันก็เหมือนเครื่องทั่วๆไป ม้ามากน้อยอยู่ที่เท้าคุณเรียกใช้เอง ที่กลัวนี่หวังว่าคงไท่ใช่กลัวยั้งเท้าขวาไม่อยู่นะคับ
5.มีที่สถานที่เรียนเพื่อเพิ่มทักษะ ในการขับขี่บ้างครับ-> ในคลับมีพี่ๆนัดกันไปขับอยู่แล้วสอนกันได้ครับ ใจดีทุกท่าน หรือถ้าจะเป็นคอร์สเรียนสั้นๆรอดูตอนงาน trackday ก็ได้ หรือของ bridgestone ก็มีสอนครับ ผมว่าเรียนกับพี่ๆหลายๆืท่านน่ในคลับน่าจะได้ประสบการณ์ตรงครับ

ปล.ที่บ้านมี Juke อยู่แล้วครับ แต่จะยกให้แฟนครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:16:44 PM »
อิม ขับง่าย คุมง่ายครับ
ไม่มีอะไรน่ากลัว  ขับแล้วมั่นใจกว่ารถจ่ายตลาดทั่วไปครับ ไม่ต้องไปเรียนเทคนิคอะไรพิเศษ
เว้นเสียแต่ว่าต้องการรีดสมรรถนะกันแบบสุดๆ เข้าโค้งให้ได้เร็วที่สุด เรียนแก้อาการเวลาหลุด
ซึ่งอิมขับสี่ หลุดโค้งยากกว่ารถทั่วไปโดยเฉลี่ยอยู่แล้ว  อยากได้ก็ซื้อครับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 04:56:42 PM »
ใช้แล้วจะติดใจ    ส่วนตัวผมใช้ SUBARU  ต่อกันมา 3 คัน  14 ปีแล้วครับ
เฉพาะ Imp  3 คัน GC/GD  เปลี่ยนเครื่องใช้มาแล้ว  5  เครื่องยนต์   รวมๆ วิ่งมาเกิน  500,000 โล

อะไหล่มาตรฐานไม่แพง   ของแต่ง (เกินจำเป็น) ราคาแรง    ของมือสองเซียงกงมีเพียบ
ขับเที่ยวมาแล้วทั่วไทย    ขับในสนามก็มันส์
ขอให้มีตังค์เติมน้ำมันละกัน

เจอเนื้อคู่ไวไวครับ

ออฟไลน์ Vip99

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 05:31:58 PM »
ชอบมาตั้งแต่สมัยเรียนแล้วครับ (GC) ไม่มีโอกาสครับ
ตอนนี้ GD มาครองละครับ

ถ้ายังมีแรงและกำลัง ก็ควรจัดเลยครับ

ออฟไลน์ DESP

• EF.
  • *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:46:11 AM »
ไม่ต้องกลัวครับ รถไม่ได้แรงมากอย่างที่คิด
แต่ขับแล้วมันส์อย่างที่ไม่คาดคิดครับ
จากความรู้สึกส่วนตัวตอนแรกๆนะครับ

ออฟไลน์ VAS

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 08:44:10 AM »
ส่วนตัวผมใช้มา Subaru มา 4 คันแล้วครับ ตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัย
ผ่าน Legacy มาสองคัน แล้วต่อด้วย GC ตอนนี้ใช้เจ้า GD อยู่ครับ

Fortuner เป็นรถที่ใหญ่ไม่จุกจิกเหมาะเป็นรถครอบครัวมากกว่าครับ เครื่องแรง 3000 turbo diesel ปัญหาของ Fortuner ส่วนมากจะเป็น brake ที่เอาไม่ค่อยอยู่เพราะน้ำหนักของตัวรถ และ ขนาดของ Brake เล็กเกินไป ถ้าวิ่งสัก 160 - 170 แล้วรถตัดหน้า ก็คงตัวใครตัวมันครับ

Imp เครื่องแรงกว่า Fortuner มากมาย อันนี้ผมพูดถึงเครื่อง Turbo นะ
ข้อดี
1. All-time 4WD หน้าฝนขับสบาย
2. ห้องโดยสารก็สบายๆ สวย ไม่อึดอัด ได้ feel แบบ sport
3. ค่าซ่อมอู่นอกรับได้ อู่หาได้ไม่อยาก ถามเพื่อนๆในนี้ได้เลยครับ
4. ของเล่นของแต่งมีเยอะ
5. ความเร็ว อัตราเร่ง อย่าได้พูด ต้องลองเองครับ

ข้อสองขอตอบว่า แมวก็ดี ได้ความใหม่สด ไม่ก็เหยี่ยว หรือ หมู ถ้าชอบแนว sedan ส่วนตัวผมเลือก MT

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 09:49:57 AM »
ชอบคันนี้มั๊ยคร้าบบบ

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,127293.0.html

ออฟไลน์ KaewSaBa

• *
  • Popular Vote : 12
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 06:33:55 AM »
แนะนำว่า อย่าไปใช้เลยครับ ไม่ดีเลย ตอนนี้มีสองคัน GD กับ GH (แมวออโต้) ขับไม่ได้เลยครับ เพราะแฟนแย่งขับ..
ล่าสุดพี่ท่านแจ้งว่าจะไปเรียนขับเกียร์กระปุก เพราะจะได้ผลัดกันใช้เหยี่ยวผมด้วย กลัวผมขับบ่อยๆแล้วจะเมื่อย แหมดีจริงๆ น่ารักมาก ผมบอกผมไม่สอนนะ ไปเรียนระวังโดนครูทำอะไรนะ ข่าวเยอะนะช่วงนี้! สรุปไปเรียนมาจากไหนไม่รู้กรรม

ปัจจุบัน แฟนเค้าลดเลิกซื้อกระเป๋าดีๆเลิกใช้รองเท้าดีๆ เปลี่ยนจากแต่งตัวแต่งหน้ามาเป็น แต่งรถ แทนครับ เก็บตังจะวางเครื่องแมวคอขาวเทอร์โบออโต้เอง ผมกลุ้มใจมากครับ กลัวแฟนจะเสียใจ เพราะเดี๋ยวใช้คอขาวซักพัก คงไม่พอใจขยับไปวางคอแดงต่อ อัพลูกก้านข้อขยาย 2.2 โบใหญ่บูส 3บาร์ แรงกว่าผมหล่ะผมคงรับไม่ได้ ทีนี้เงินเก็บครอบครัวไม่เหลือ .. ล้อเล่นนะครับ แต่เค้าเอาจริงนะ 555

Subaru เป็นรถใช้ดีครับ ผมใช้มาคันที่ 3 แล้ว ผมคิดว่าคุ้มค่า เพราะตั้งแต่ขั้นผลิตที่เนียนกว่ารุ่นอื่น ตอนออกแบบก็ทำมาเพราะเอาโครงรถไปวิ่ง WRC (World Rally Champion) ตัวบอดี้ตัวเดียวกัน รถบ้านๆเลยพื้นฐานดีตามไปด้วย, GC รถเก่าหน่อย แต่ราคาลงช้า ขับสนุกมาก คล่องตัว รถน้ำหนักเบา, GD ก็ตัวบอดี้หนักกว่าเยอะ แต่แลกกับสมรถนะ ที่ดีมาก นิ่งมากๆทั้งตรงทั้งโค้ง แต่เอกลักษณ์ของเสียงจะสู้ GC ไม่ได้, GRB (แมว) ก็แรงนุ่ม ขับสบายๆ เหมือนรถยุโรป, เครื่อง EJ ของซูบารุเดิมๆถือว่าทนมาก อะไหล่ไม่แพงอย่างที่คิด ไม่จุกจิก (ตั้งแต่ใช้มาทุกคันรวม 9ปีไม่เคยพังหรือมีปัญหาเลย) ยกเว้นจะหาพวกของแต่งเช่นเทอร์โบโอเว่นเป็นต้น

อย่างที่หลายๆท่านกล่าวมาในข้างต้น มันช่วยชีวิตหลายๆคนมาแล้วในจังหวะฉุกเฉิน ไม่เกี่ยวว่าเราขับเร็วหรือเปล่าครับ และสอนให้ผมรู้อะไรที่กว้างขึ้นในด้านการขับขี่และการคุมรถ (แต่ยังคุมแฟนไม่ได้) หากมาถามในบอร์ดนี้ ผมเชื่อว่า 120% จะเชียร์ครับ เพราะแต่ละคนฝังลึกด้วยกันทั้งนั้น บางท่านมีซูบารุ 5-6 คัน บ้าไปแล้ว แต่ถ้าผมมีโอกาสก็จะตามไปแน่นอน คันถัดๆไปของผมจะเป็น "Subaru" ครับ

ขำนะครับ 555

EJ20K

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 10:49:17 PM »
แนะนำว่า อย่าไปใช้เลยครับ ไม่ดีเลย ตอนนี้มีสองคัน GD กับ GH (แมวออโต้) ขับไม่ได้เลยครับ เพราะแฟนแย่งขับ..
ล่าสุดพี่ท่านแจ้งว่าจะไปเรียนขับเกียร์กระปุก เพราะจะได้ผลัดกันใช้เหยี่ยวผมด้วย กลัวผมขับบ่อยๆแล้วจะเมื่อย แหมดีจริงๆ น่ารักมาก ผมบอกผมไม่สอนนะ ไปเรียนระวังโดนครูทำอะไรนะ ข่าวเยอะนะช่วงนี้! สรุปไปเรียนมาจากไหนไม่รู้กรรม

ปัจจุบัน แฟนเค้าลดเลิกซื้อกระเป๋าดีๆเลิกใช้รองเท้าดีๆ เปลี่ยนจากแต่งตัวแต่งหน้ามาเป็น แต่งรถ แทนครับ เก็บตังจะวางเครื่องแมวคอขาวเทอร์โบออโต้เอง ผมกลุ้มใจมากครับ กลัวแฟนจะเสียใจ เพราะเดี๋ยวใช้คอขาวซักพัก คงไม่พอใจขยับไปวางคอแดงต่อ อัพลูกก้านข้อขยาย 2.2 โบใหญ่บูส 3บาร์ แรงกว่าผมหล่ะผมคงรับไม่ได้ ทีนี้เงินเก็บครอบครัวไม่เหลือ .. ล้อเล่นนะครับ แต่เค้าเอาจริงนะ 555

Subaru เป็นรถใช้ดีครับ ผมใช้มาคันที่ 3 แล้ว ผมคิดว่าคุ้มค่า เพราะตั้งแต่ขั้นผลิตที่เนียนกว่ารุ่นอื่น ตอนออกแบบก็ทำมาเพราะเอาโครงรถไปวิ่ง WRC (World Rally Champion) ตัวบอดี้ตัวเดียวกัน รถบ้านๆเลยพื้นฐานดีตามไปด้วย, GC รถเก่าหน่อย แต่ราคาลงช้า ขับสนุกมาก คล่องตัว รถน้ำหนักเบา, GD ก็ตัวบอดี้หนักกว่าเยอะ แต่แลกกับสมรถนะ ที่ดีมาก นิ่งมากๆทั้งตรงทั้งโค้ง แต่เอกลักษณ์ของเสียงจะสู้ GC ไม่ได้, GRB (แมว) ก็แรงนุ่ม ขับสบายๆ เหมือนรถยุโรป, เครื่อง EJ ของซูบารุเดิมๆถือว่าทนมาก อะไหล่ไม่แพงอย่างที่คิด ไม่จุกจิก (ตั้งแต่ใช้มาทุกคันรวม 9ปีไม่เคยพังหรือมีปัญหาเลย) ยกเว้นจะหาพวกของแต่งเช่นเทอร์โบโอเว่นเป็นต้น

อย่างที่หลายๆท่านกล่าวมาในข้างต้น มันช่วยชีวิตหลายๆคนมาแล้วในจังหวะฉุกเฉิน ไม่เกี่ยวว่าเราขับเร็วหรือเปล่าครับ และสอนให้ผมรู้อะไรที่กว้างขึ้นในด้านการขับขี่และการคุมรถ (แต่ยังคุมแฟนไม่ได้) หากมาถามในบอร์ดนี้ ผมเชื่อว่า 120% จะเชียร์ครับ เพราะแต่ละคนฝังลึกด้วยกันทั้งนั้น บางท่านมีซูบารุ 5-6 คัน บ้าไปแล้ว แต่ถ้าผมมีโอกาสก็จะตามไปแน่นอน คันถัดๆไปของผมจะเป็น "Subaru" ครับ

ขำนะครับ 555

ซ้อ เอาจริงแฮ๊ะ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Norasaker...

• - พายโอห์มเรือง เฟืองหมุนจักรกล -
  • *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 11:27:06 PM »
1.เหตุผลคือชอบ แต่แฟนคือรัก
2.เกียร์ MT สิ ได้ ฝึก Head sholder knee and toe knee and toe
3.2 ล้านเอาอยู่ ขยับ step ได้ด้วย
4.ขับบ่อยเดี๋ยวก็ชิน กลัวแต่ขับๆ ไป ทำไมมันไม่แรงเลย
5.ลองไปเรียนตามหลักสูตรต่างๆ หรือรอ Trackday ของในเวปครับ

ออฟไลน์ golfsatanic

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 11:27:45 AM »
บอกได้คำเดียวว่าทุกครั้งที่เข้าโค้งไม่มีรถคันไหนจะเข้าโค้งได้มั้นใจเท่า sti อีกแล้วครับ  ขับโครตสนุก ขอบอก !!

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 01:40:53 PM »
ก่อนใช้อิมก็เคยใช้ jz ในบอดี้ 200sx มาก่อน...สมัยเรียนมหาลัย...ตอนนั้นซื้อ200มาสามแสนกว่า...แต่เพื่อนซื้อ Gc สีน้ำเงินคอแดง ที่vt ตรงเลียบด่วนเอมอเตอร์ปัจจุบัน แปดแสนกว่า...แอบคิดในใจ มันบ้าป่าววะรถไรสี่ประตูไม่เห็นจะสวยแพงก็แพง...แต่พอไปวิ่งกันทำไมกรูตามมันยากจังวะต้องโล่งๆถึงจะพอสู้ได้....

....จากประสบการณ์ผมนะครับขับได้สบายเลยถ้าเคยขับเจโบมาก่อนแต่มันคนละฟิวกัน...ประมาณเจโบเหมือนเรายืนแล้วมีคนมากระโดดถีบหลัง..แต่อิมมันไปข้างหน้าแบบมีคนจับเราอุ้มแล้วเหวียงไปอะค่ับ....ขับแล้วรู้สึก.มันคงกว่าเยอะสนุกกว่ามากครับ...ใช้แล้วติดมือครับไปขับอย่างอื่นก็หงุดหงิด...หลังจากมาใช้อิมคันแรกเป็นgc ตอนนี้ก็มีxv มาอีกคัน...แต่พอได้xv.มันเป็นออโต้ทีนี้งานเข้าเลยครับน้องยืมไปขับทีนี้ยืมสะยาวเลย...55555..ความคิดผมนะครับ ราคารถบวกประสิทธิภาพของมันรถยุโรปแพงๆบางรุ่นสู้ไม่ได้ถ้ารวมเรื่องค่าบำรุงดูแลด้วยแล้ว subaru เป็นไรที่คุ้มค่ามากครับ...