ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ (ผมอยากเป็นกบฎ)  (อ่าน 7585 ครั้ง)

ออฟไลน์ junei555

• *
  • Popular Vote : 0
ขอคำแนะนำหน่อยครับ (ผมอยากเป็นกบฎ)
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 03:41:40 PM »
คือผมอยากได้ GC ซักคันครับ แต่ตอนนี้ ความรู้เรื่อง subaru นั้นเป็น 0 เลย ลองอ่านกระทู้นี้แล้วก็ได้ความรู้ขึ้นมาพอสมควร http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,98069.0.html
คือผมใช้มิตซูมาตลอดเลยตั้งแต่รถคันแรกสมัยเรียนจบ จนตอนนี้ทำงานแล้ว เปลี่ยนใหม่ก็ยังเป็นมิตซู ตอนนี้ใช้อีโวอยู่ครับ 2 คัน ใจจริงตอนจะประกอบคันที่ 2 กะจะหา GC แต่ตอนนั้นบอกตามตรงว่ากลัว กลัวโดนหลอก โดนยำ เพราะผมไม่รู้จักซูเลย รู้แค่ว่าชอบเสียงที่มันเท่เป็นเอกลักษณ์ ผมควรเริ่มที่ไหนดีครับ อ่อแล้วอีกเรื่องผมมีคำถามนิดหน่อยครับ
1. ในบอดี้ GC ที่มีทั้งขับ2 และ 4 นั้นไม่ได้มีการตัดต่อเหมือนการทำอีโวใช่ไหมครับ
2. บอดี้ GC ลงเครื่องของ ตัวใหม่ๆได้ตามกระทู้ข้างบนโดยไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยใช่ไหมครับ
3. su เดิมๆ ไม่โม ถ้าสมบูรณ์ๆ อัตราสิ้นเปลืองปกติอยู่ที่เท่าไหร่ครับ อันนี้สำคัญเลย เพราะผมกะเอามาขับทำงานเลย ทุกวันนี้ใช้อีโวขับทำงาน อัตราสิ้นเปลืองผมรับได้อยู่ ล่าสุดวิ่ง กทม-พังงา ไป-กลับ แกสโซฮอ95 7,000 บาท ถึง กทม เหลือประมานเกือบขีด วิ่ง 120-140 kmh
4. อู่ที่ไว้ใจได้และชำนาญๆ มีเยอะไหมครับ บ้านผมอยู่ลาดพร้าว เคยเห็น ตรงลาดพร้าว 71 อู่นึง แต่ไม่กล้าเข้าไปคุย ^^
5. วิ่งทางไกลบ่อยๆ จะน่ากลัวไหม คือผมกลัวการกินข้าวลิงมากครับ ผมทำงานเป็น สเปเชียลลิส ด้านผ่าตัด เพราะฉนั้นผมจะไปสายไปผิดเวลาไม่ได้เลยครับ แต่ก่อนเคยนอกใจอีโวไปคบ tec อยู่ช่วงนึงกินข้าวลิงไปเข็ด เลยกลับมาตายรังอีโว แต่ทุกทีที่เห็นอิมผมจะมองแบบเหลียวอ่ะ ^^
6. อิมชาฟละลายง่าย จริงไหมครับ อันนี้ได้ยินมาจากหลายคน
7. ผมวางสเปคไว้ที่เดิมๆเลยนะครับ ไม่โมอะไร แต่ขอแบบครบๆ สวยๆ สะอาดๆ งบต้องมีประมานเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ เด๋วเลิกงานถึงบ้านจะเข้ามาอ่าน

• *
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ (ผมอยากเป็นกบฎ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 03:53:39 PM »
เพิ่มอีกนิดครับ su ค่าซ่อมบำรุงแพงไหมครับ ซื้อมือ 2 มาเก็บรายละเอียด หรือหารถเดิมพวก GC3, GC6, GC8 สวยๆเดิมๆ มาปั้นต่ออันไหนเซฟกว่ากันครับ ผมเห็นในตลาดรถมี GC8 n/a เดิมๆ อยู่คันนึงสวยดี

ออฟไลน์ yxor

• *
  • Popular Vote : 4
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ (ผมอยากเป็นกบฎ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 06:51:30 PM »
1. ในบอดี้ GC ที่มีทั้งขับ2 และ 4 นั้นไม่ได้มีการตัดต่อเหมือนการทำอีโวใช่ไหมครับ

ขับ 2 เป็นเครื่อง EJ 16 ครับ เป็นเครื่องติดรถ GC3 ครับ
นอกนั้น บอดี้ GC6 GC8 เป็น ขับ 4 หมดทุกตัวเลยครับผม EJ18 - EJ20

2. บอดี้ GC ลงเครื่องของ ตัวใหม่ๆได้ตามกระทู้ข้างบนโดยไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยใช่ไหมครับ

ลงได้สบายครับ ใส่น็อตร้อยได้เลย ไม่ต้องดัดแปลงอะไรมาก ก็มีแค่

นิดๆหน่อยเช่นพวกคอนโซลถ้าจะยกของเหยี่ยว หรือ ตากลม มาประมาณนี้ครับ

3. su เดิมๆ ไม่โม ถ้าสมบูรณ์ๆ อัตราสิ้นเปลืองปกติอยู่ที่เท่าไหร่ครับ อันนี้สำคัญเลย เพราะผมกะเอามาขับทำงานเลย ทุกวันนี้ใช้อีโวขับทำงาน อัตราสิ้นเปลืองผมรับได้อยู่ ล่าสุดวิ่ง กทม-พังงา ไป-กลับ แกสโซฮอ95 7,000 บาท ถึง กทม เหลือประมานเกือบขีด วิ่ง 120-140 kmh

ของผม คอแดง V.4 เดิมๆ  เปลี่ยนปั้มติ้ก หัวฉีด จูน E20  เฉลี่ยแล้วประมาณ 9-10 กม. ต่อลิตร ( นอกเมืองนะครับ ) ในเมือง 6-8 ครับ แล้วแต่สถานะภาพการเดินทาง ปัจจัย รถติด เดินทางช่วงกลางวัน อะไรประมาณนี้ครับ

4. อู่ที่ไว้ใจได้และชำนาญๆ มีเยอะไหมครับ บ้านผมอยู่ลาดพร้าว เคยเห็น ตรงลาดพร้าว 71 อู่นึง แต่ไม่กล้าเข้าไปคุย ^^

เพียบครับ ลองดูกระทุ้เก่าๆมีพี่เเนะนำเพียบครับผม

5. วิ่งทางไกลบ่อยๆ จะน่ากลัวไหม คือผมกลัวการกินข้าวลิงมากครับ ผมทำงานเป็น สเปเชียลลิส ด้านผ่าตัด เพราะฉนั้นผมจะไปสายไปผิดเวลาไม่ได้เลยครับ แต่ก่อนเคยนอกใจอีโวไปคบ tec อยู่ช่วงนึงกินข้าวลิงไปเข็ด เลยกลับมาตายรังอีโว แต่ทุกทีที่เห็นอิมผมจะมองแบบเหลียวอ่ะ ^^

เอาแบบส่วนตัวผมเลยนะครับ ผมวิ่งไปกลับ กรุงเทพ - เชียงใหม่ ทุกๆสิ้นปี ไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อน หรือ น็อค เลยถ้าไม่ได้ ไปแต่งเพิ่ม  หรือ โมเครื่อง อะไรแบบนี้อะครับ

6. อิมชาฟละลายง่าย จริงไหมครับ อันนี้ได้ยินมาจากหลายคน

ผมใช้มา 2 ปีกว่า ไม่เคยชาฟละลายสักที่ครับ ปัญหาของชาฟละลาย เราต้องหาต้นเหตุก่อนครับ ถ้าไม่มีต้นเหตุก็ไม่มีทางละลายแน่นอนครับ  ( น้ำมันเครื่อง อุณหภฺมิผม ไม่เคยเกิน 110 ถ้าเกินก็ยกคันเร่งตลอด ) และ ผม จะออเวอร์ฮอลทุก 150000 กม . ( ลิื้อเองประกอบเองอยู่บ้านครับ )

7. ผมวางสเปคไว้ที่เดิมๆเลยนะครับ ไม่โมอะไร แต่ขอแบบครบๆ สวยๆ สะอาดๆ งบต้องมีประมานเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ เด๋วเลิกงานถึงบ้านจะเข้ามาอ่าน

ยังไม่มี body หรือ มี body แล้วครับ ถ้ายังไม่มี หาดูรถเดิมๆใน นี้เพียบครับ เจ้าของเก่าดูแลดีๆทุกท่านๆเลยครับ
หรือถ้ามี body แล้ว ก็ มีงบไว้ซื้อหัวตัดสายไฟครบๆสักหัว ครับ ตากลมคอแดง ก็ 120000 - 160000 ครับแล้วแต่ของ 
หรือถ้าพวก EJ20 V.5 / V.6 พร้อมหัวตัดก็มีตั้งแต่ราคา 60000 - 75000 ครับ 

มีงบ 350000 - 400000 ลองดูรถสวยๆจบๆในสยามนี้ล่ะครับเพียบเลย ค่อยๆเลือกครับ ใจเย็น ศึกษาข้อมูลไปก่อนก็ได้ครับ

ข้อมูลที่ผมได้แจ้งไป คือ ข้อมูลจากวิธีใช้รถของผมนะครับ อาจจะผิดพลาดไปบ้างเพราะ รถของพี่บ้างท่านอาจจะไม่เหมือนของรถผมครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2014, 06:54:31 PM โดย RoxyWrc »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 08:40:42 PM »
ขอบคุณ คุณ RoxyWrc มากๆ นะครับ
ข้อ 1. ผมหมายถึงถ้าเอา GC3 ซึ่งเดิมทีเป็นขับ2 จะมาวางเครื่องใหม่ทำขับ 4 มันจับใส่ร้อยน็อตได้เลยไม่ต้องตัดต่อพื้นหลังแบบการทำอีโวใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหม

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 09:53:53 PM »
ขอบคุณ คุณ RoxyWrc มากๆ นะครับ
ข้อ 1. ผมหมายถึงถ้าเอา GC3 ซึ่งเดิมทีเป็นขับ2 จะมาวางเครื่องใหม่ทำขับ 4 มันจับใส่ร้อยน็อตได้เลยไม่ต้องตัดต่อพื้นหลังแบบการทำอีโวใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหม

ถูกต้องครับ
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 10:39:25 PM »
ขอบคุณคุณ mystic ครับผม
เพิ่มอีกนิดครับ su ค่าซ่อมบำรุงแพงไหมครับ ซื้อมือ 2 มาเก็บรายละเอียด หรือหารถเดิมพวก GC3, GC6, GC8 สวยๆเดิมๆ มาปั้นต่ออันไหนเซฟกว่ากันครับ ผมเห็นในตลาดรถมี GC8 n/a เดิมๆ อยู่คันนึงสวยดี
ส่วนในข้อนี้มีอะไรแนะนำ หรือแนวทางไหมครับ ไม่อยากมานั่งเสียใจทีหลังครับ ช่วงเล่นอีโวใหม่ๆ กว่าจะมาถูกทาง เรียกว่าเหวอะมาพอสมควรเลย บาดแผลเต็มตัว :bbbear_40:

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 11:08:59 PM »
เลือกระหว่างมือ2เก็บรายละเอีอด หรือ ปั้นใหม่

ถ้ามีงบพอปั้นใหม่เลยก้อดีครับ เลือก gc วางเครื่องเหยี่ยวคอแดงนี่ขับสบายเลย reflash กล่องม้าล้อก้อ 300++ แล้วครับ

เลือกมือสอง ผมว่าศึกษาเยอะๆก่อนครับ  ผมขับมาจะ 4 ปีเสียตังค่าเก็บ + แต่งไป เกินราคารถไปเยอะละคับ

คอแดง คอขาว overhaul แล้วหรือยัง ใส่อะไรไปบ้าง

เบรค 4 pot. 2 pot. หรือจะเอา brembo.

เกียร์ 5 หรือ 6 speed.  เฟือง 3.9 4.1 4.4 close ไม่ close

ถ้าเจอรถสภาพไม่ดีเอามาทำเองเหนื่อยครับ

ค่าเครื่อง ผมว่าแพงกว่าฝั่ง Evo. เยอะนะครับ คอแดงตากลม เทอร์โบยังไม่เป็น twins scroll. ราคายัง 80,000 ++ เลยครับ

คอแดงเหยี่ยวนี่  :bbbear_15:
C2Z Sunrise Yellow ^^

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 11:13:31 PM »
เลือกระหว่างมือ2เก็บรายละเอีอด หรือ ปั้นใหม่

ถ้ามีงบพอปั้นใหม่เลยก้อดีครับ เลือก gc วางเครื่องเหยี่ยวคอแดงนี่ขับสบายเลย reflash กล่องม้าล้อก้อ 300++ แล้วครับ

เลือกมือสอง ผมว่าศึกษาเยอะๆก่อนครับ  ผมขับมาจะ 4 ปีเสียตังค่าเก็บ + แต่งไป เกินราคารถไปเยอะละคับ

คอแดง คอขาว overhaul แล้วหรือยัง ใส่อะไรไปบ้าง

เบรค 4 pot. 2 pot. หรือจะเอา brembo.

เกียร์ 5 หรือ 6 speed.  เฟือง 3.9 4.1 4.4 close ไม่ close

ถ้าเจอรถสภาพไม่ดีเอามาทำเองเหนื่อยครับ

ค่าเครื่อง ผมว่าแพงกว่าฝั่ง Evo. เยอะนะครับ คอแดงตากลม เทอร์โบยังไม่เป็น twins scroll. ราคายัง 80,000 ++ เลยครับ

คอแดงเหยี่ยวนี่  :bbbear_15:
โอ้ว ขอบคุณมากๆเลยครับคุณ DCT สงสัยคงต้องรอศึกษายาวๆ เลยถ้างั้น

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 01:09:41 AM »
Impreza ก็เป็นรถธรรมดาๆ คันหนึ่งครับ เหมือน Yaris เหมือน Civic เพียงแต่ performance สูงกว่าเท่านั้นเอง

บำรุงรักษาตามระยะ ไม่ซนกับเครื่องมากมาย เปลี่ยนอะไหล่เมื่อถึงอายุ จะขึ้นเหนือล่องใต้ไปได้หมดครับ ไม่มีทรยศเจ้านายกลางทางแน่นอน

เมื่อปลายเดือนห้าผมเพิ่งขับไปสังขละบุรีมา เส้นทางจากทองผาภูมิเข้าสังขละบุรีหกเจ็ดสิบกิโลป่าล้วนๆ ไม่ต้องคิดเลยว่าถ้าพังกลางทางขึ้นมาจะทำยังไง ก็ผ่านไปได้โดยราบรื่นครับ นี่ยังกะจะหาเวลาเอาน้องอิมไปซ่าแถวแม่ฮ่องสอนอยู่ อยากลองทางพันโค้งดูบ้าง

เครื่องไม่เปราะอย่างที่คิดครับ รับรอง  :bbbear_46:
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 08:24:14 AM »
Impreza ก็เป็นรถธรรมดาๆ คันหนึ่งครับ เหมือน Yaris เหมือน Civic เพียงแต่ performance สูงกว่าเท่านั้นเอง

บำรุงรักษาตามระยะ ไม่ซนกับเครื่องมากมาย เปลี่ยนอะไหล่เมื่อถึงอายุ จะขึ้นเหนือล่องใต้ไปได้หมดครับ ไม่มีทรยศเจ้านายกลางทางแน่นอน

เมื่อปลายเดือนห้าผมเพิ่งขับไปสังขละบุรีมา เส้นทางจากทองผาภูมิเข้าสังขละบุรีหกเจ็ดสิบกิโลป่าล้วนๆ ไม่ต้องคิดเลยว่าถ้าพังกลางทางขึ้นมาจะทำยังไง ก็ผ่านไปได้โดยราบรื่นครับ นี่ยังกะจะหาเวลาเอาน้องอิมไปซ่าแถวแม่ฮ่องสอนอยู่ อยากลองทางพันโค้งดูบ้าง

เครื่องไม่เปราะอย่างที่คิดครับ รับรอง  :bbbear_46:
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Phumz-EuroHaus

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 02:51:14 AM »
Welcome SSS
#i Tuner & Moty's oil
tuning & wyres F-con,AEM,E-manage,Unichip,Haltech,Link,etc

ออฟไลน์ kudo

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 04:24:37 PM »
เรื่องขับขี่ทางไกลนี่ไม่น่าจะเป็นปัญหานะ อู่นี่ก็เห็นเพียบเลยจ้า  :bbbear_34:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 02:50:58 AM »
เรื่องขับขี่ทางไกลนี่ไม่น่าจะเป็นปัญหานะ อู่นี่ก็เห็นเพียบเลยจ้า  :bbbear_34:
ถ้างั้นคงได้มาเป็นสมาชิก sss ในเร็ววันนี้แน่ๆครับ  :bbbear_2: ที่กลัวนี่กลัวตอนพัง ตจว นี่แหละครับ ยิ่งตระกูล 4wd full time แบบ im , evo สไลออนสถานเดียว แต่ใช้อีโวมา 2 คัน ร่วมๆ 10 ปีได้ละ วิ่งทางยาวๆชนิด 600 km อัพ แบบไม่มีจอดพัก (จอดแค่กินข้าวเติมน้ำมัน) ตลอดเลย แต่ก็ยังไม่เคยเจอสถานการณ์นั้น ตอนนี้
เท่าที่อ่านๆ หาข้อมูลมาคิดว่า im ก็คงไม่ทำให้ผมผิดหวังเช่นกัน :bbbear_34:
ปล.เดิมๆไม่โม น่าจะอึดถึกทนเหมือนกันเพราะเป็นรถที่สมรรถนะใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 12:50:44 AM »
ยินดีต้อนรับล่วงหน้าครับ

เครื่องสมบูรณ์ ถ้าไม่ลากรอบมากๆมันก็ไม่ละลายง่ายๆหรอกครับ ชาฟท์น่ะ
เรื่องวางเครื่อง ก็เหมือนๆรถวางทั่วไปแหละครับ ของมาครับ สายไฟมาครบ ก็ไม่มีปัญหา

ขอเสริมจุดที่ยังไม่มีคนพูดถึงนะครับ ลองฟังเสียงเครื่องเปรียบเทียบด้วยครับ ระหว่างเครื่องรุ่นเก่า gc กับ เครื่องรุ่นใหม่ gd
ลองชั่งน้ำหนักดูครับ ว่าอยากได้แบบไหน

เครื่อง gc เสียงบับๆๆเป็นลูกชัดๆ (ต้องไม่เปลี่ยนเฮดเดอร์นะ) แต่กล่อง reflash ไม่ได้
วิ่งเดิมๆ ไม่ได้ซัดมาก เติมโซฮอลได้ ไม่เขก (สำหรับผมนะ แต่มันเปลืองกว่าปกติ) ถ้าซื้อกล่องแต่งมาจูนโซฮอล์ ก็จะชัวร์กว่า ไม่เขกแน่นอน ทำเพิ่มได้ด้วย

เครื่อง gd ก็ได้ความสด ความแรง reflashกล่องได้ เสียงเครื่องไม่เหมือน gc แต่มันก็ยังฟังดูโหดกว่ารถทั่วไปอยู่ครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 04:04:10 PM »
ยินดีต้อนรับล่วงหน้าครับ

เครื่องสมบูรณ์ ถ้าไม่ลากรอบมากๆมันก็ไม่ละลายง่ายๆหรอกครับ ชาฟท์น่ะ
เรื่องวางเครื่อง ก็เหมือนๆรถวางทั่วไปแหละครับ ของมาครับ สายไฟมาครบ ก็ไม่มีปัญหา

ขอเสริมจุดที่ยังไม่มีคนพูดถึงนะครับ ลองฟังเสียงเครื่องเปรียบเทียบด้วยครับ ระหว่างเครื่องรุ่นเก่า gc กับ เครื่องรุ่นใหม่ gd
ลองชั่งน้ำหนักดูครับ ว่าอยากได้แบบไหน

เครื่อง gc เสียงบับๆๆเป็นลูกชัดๆ (ต้องไม่เปลี่ยนเฮดเดอร์นะ) แต่กล่อง reflash ไม่ได้
วิ่งเดิมๆ ไม่ได้ซัดมาก เติมโซฮอลได้ ไม่เขก (สำหรับผมนะ แต่มันเปลืองกว่าปกติ) ถ้าซื้อกล่องแต่งมาจูนโซฮอล์ ก็จะชัวร์กว่า ไม่เขกแน่นอน ทำเพิ่มได้ด้วย

เครื่อง gd ก็ได้ความสด ความแรง reflashกล่องได้ เสียงเครื่องไม่เหมือน gc แต่มันก็ยังฟังดูโหดกว่ารถทั่วไปอยู่ครับ
ขอบคุณครับ เรื่องเสียงเครื่องนี่แหละครับประเด็นเลยบอกตรง 555 ผมไปในทาง GC เต็มๆ เลยครับ