ผู้เขียน หัวข้อ: การทักทายชาวซูบารูบนถนน  (อ่าน 9805 ครั้ง)

ออฟไลน์ Subie GDA

• *
  • Popular Vote : 3
  • Driving Subaru is my passion
การทักทายชาวซูบารูบนถนน
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 08:53:17 PM »
อยากถามเพื่อนๆ ชาวซูว่า ถ้าเจอซูบารุบนถนนด้วยกันจะทักกันยังไงดีครับ จะได้ไว้ลองทักบ้าง ช่วงนี้เจอบ่อยๆ ครับ

:bbbear_33:

ออฟไลน์ Hankhardcore

• *
  • Popular Vote : 8
Re: การทักทายชาวซูบารูบนถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 09:17:07 PM »
โดนส่วนตัวผมถ้าเจอบนถนน ก็บีบแตรหนึ่งที ถ้าวิ่งขนานกันได้ก้อยิ้มทักทายครับ :bbbear_9:

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 11:04:35 PM »
เดียวนี้ห่างหายกันไปนาน สำหรับการทักทายกันบนถนน ของชาวซูบารุ ถ้าเป็นเมื่อหลายปีก่อนเมื่อตอนผมเริ่มขับซูใหม่ๆ ทุกครั้งที่เจอกันบนถนน ก็จะเปิดกระจก และยกมือ ยกนิ้วโป้งขึ้นทักทายตลอด และก็จะได้รับการตอบรับกลับมาเสมอ(เป็นส่วนมาก) แต่เดียวนี้ไม่รู้เป็นอะไร ทุกอย่างกลับกันไปหมด เวลาทักเปิดกระจกยกนิ้วให้ กลับโดนมองแปลกๆ น้อยครั้งที่จะได้รับการตอบกลับ เคยมีครั้งนึงยกนิ้วให้ กลับโดนกดคันเร่ง ขึ้นมาจะแข่งจะซัดกับผมซะอย่างนั้น ผมยืนยันว่ายกนิ้วโป้ง ไม่ได้ยกนิ้วกลางให้แนนอนนะครับ สังคมดีๆ ของชาวซูบารุเรา ไม่รู้ตอนนี้หายไปไหนหมด อาจจะมีการเปลี่ยนมือของเจ้าของกันไปแล้ว ทำให้คนที่ใช้ซูบารุใหม่ๆไม่รู้ธรรมเนียมการทักทายของเรา ทำให้ไม่มีการทักทายกันเหมือนก่อนก็เป็นได้ เดียวนี้ผมทักทายน้อยลงมาก แต่ก็จะคอยสังเกตุดูว่า ซูบารุที่เจอเค้ามีท่าทียังไงกลับเราครับ

ออฟไลน์ [T]hanan[U]n

• OMAC 113
  • *
  • Popular Vote : 13
  • Impreza S204
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 11:44:21 PM »
ถ้าสวนกันผมจะกระพริบไฟครับ  :bbbear_46:

ถ้าขับตามกัน หลังๆผมเลือกทักเฉพาะคันที่ติดสติ๊กเกอร์ SSS กันการหน้าแตก  แหะๆ :bbbear_32:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2014, 11:53:12 PM โดย [T]hanan[U]n »
รถไม่แรง อยากแซงเชิญเลยยยย >_<"

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 11:53:42 PM »
ถ้าขับไปทางเดียวกัน จะเปิดกระจก  แล้วขึ้นเทียบเพื่อยกไม้ยกมือ  ส่งยิ้ม

เดี๋ยวจะไม่บีบแตร  เพราะถ้าบีบแล้วซูเป้าหมายไปตอบสนอง  จะกลายเป็นไปบีบไล่เขา หรือ ไล่คันหน้าเรา.. 

หลังๆ มาก็รู้สึกครับว่า   signature อันนี้ไม่ถูกส่งต่อจากเจ้าของรถเก่าสู่ผู้ที่รับดูแลคนใหม่   

ออฟไลน์ Equcha

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 12:27:02 AM »
ผมขับ XV ถ้าเจอ XV ด้วยกันจะไม่ทักครับ แต่ถ้าเจอ Im,Le อะไรเทือกนี้จะตบไฟทักหมดครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 12:34:35 AM »
สวนกันก็กระพริบไฟ หรือ ยกไม้ยกมือครับ
บีบแตรทักสั้นๆตอนขับผ่าน หรือตอนโดนแซง เฉยๆครับ จะได้ไม่ดูเป็นบีบไล่

แต่ผมวิ่งๆอยู่ไม่ค่อยเปิดกระจกหันไปทักแหะ เอาเท่าที่ทักแล้วขับปลอดภัยครับ

ที่ไม่ตอบนี่จะเป็นมือใหม่ ไม่ก็ รุ่นเก๋าไปเลย (รุ่นพ่อรุ่นลุง บางคนเขาไม่เล่นเว็บ แต่ใช้ซูบารุมาเป็นสิบยี่สิบปี)

ออฟไลน์ Mcrae555

• *
  • Popular Vote : 20
  • Rally Driver
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 05:40:58 AM »
ไฟกระพริบกับแตรครับละก็ยกไม้ยกมือบางครั้งพอเป็นพิธี
ถ้าเจอพวก Gc กลม เหยี่ยว หมู ได้คำตอบรับทักทายเกิน 80% ครับ
ถ้าแมวเหลือ 50 % ถ้า XV เหลือ 20% เพราะส่วนใหญ่ คนทั่วไปที่ไม่ได้เล่นเว็บบอร์ด หันมาใช้ XV กันเยอะขึ้นแล้วครับ  :bbbear_27:

ออฟไลน์ watsorn

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 12:10:47 PM »
 :bbbear_43: :bbbear_26:

ออฟไลน์ shreck_747

• *
  • Popular Vote : 33
  • จะอยู่ด้วยกันตลอดไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 06:46:28 PM »
ผมทักทุกครั้งด้วยความสุภาพ เห็นไม่เห็น มองไม่มอง ไม่เป็นไร
แต่จะดีใจที่เจออีก 1 ในไม่กี่พันคนในประเทศไทย ที่ขับซูบารุด้วยกัน
(พี่ๆอิมจะรู้เรื่องหน่อย, XVยังดูงงๆในบางครั้ง)

ออฟไลน์ EYYE

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 09:27:06 PM »
2 รอบละ  โดดดูด ท้าย แล้ว ตบแซง ไม่ได้ อยู่ขวา ขับ แช่ นะ ครับ ขับ Gc 8  ไม่มีทัก เหมือน โชว์ บางอย่าง ส่วนมากถ้าเจอผม จะบีบแตร และโบกมือครับ

ออฟไลน์ Up________

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 09:45:14 PM »
ทักผมได้คับ โอลเลสีขาว หนองจอก สุวินทวงศ์ คู้ขวา แฟชั่น เดอะมอลล์บางกระปิ สุขาสาม สุขาสอง
VETERINARY MEDICINE 73
Mahanakorn University of Technology

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 04:39:11 AM »
เดียวนี้ห่างหายกันไปนาน สำหรับการทักทายกันบนถนน ของชาวซูบารุ ถ้าเป็นเมื่อหลายปีก่อนเมื่อตอนผมเริ่มขับซูใหม่ๆ ทุกครั้งที่เจอกันบนถนน ก็จะเปิดกระจก และยกมือ ยกนิ้วโป้งขึ้นทักทายตลอด และก็จะได้รับการตอบรับกลับมาเสมอ(เป็นส่วนมาก) แต่เดียวนี้ไม่รู้เป็นอะไร ทุกอย่างกลับกันไปหมด เวลาทักเปิดกระจกยกนิ้วให้ กลับโดนมองแปลกๆ น้อยครั้งที่จะได้รับการตอบกลับ เคยมีครั้งนึงยกนิ้วให้ กลับโดนกดคันเร่ง ขึ้นมาจะแข่งจะซัดกับผมซะอย่างนั้น ผมยืนยันว่ายกนิ้วโป้ง ไม่ได้ยกนิ้วกลางให้แนนอนนะครับ สังคมดีๆ ของชาวซูบารุเรา ไม่รู้ตอนนี้หายไปไหนหมด อาจจะมีการเปลี่ยนมือของเจ้าของกันไปแล้ว ทำให้คนที่ใช้ซูบารุใหม่ๆไม่รู้ธรรมเนียมการทักทายของเรา ทำให้ไม่มีการทักทายกันเหมือนก่อนก็เป็นได้ เดียวนี้ผมทักทายน้อยลงมาก แต่ก็จะคอยสังเกตุดูว่า ซูบารุที่เจอเค้ามีท่าทียังไงกลับเราครับ

อารมณ์เดียวกันเลยครับ...
ใช้อิมฯมาเป็นปีที่สี่ ปีแรกๆยังมีการทักทายอย่างอบอุ่น ปีหลังๆเริ่มไม่ค่อยมีแล้วครับ
คงเพราะเป็นคนรุ่นใหม่ๆ และอาจไม่ทราบธรรมเนียมการทักทายของชาวซูบารุ.
ผมเองก็เงิบบ่อยมากๆ...แต่ก็จะพยายามทักทายต่อไปครับ  :bbbear_46:

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 07:36:08 AM »
เมื่อวานก้อทักแล้วก้อไล่ตามด้วย 555 แต่เค้าไม่ตอบรับเลย  :bbbear_13:

ออฟไลน์ tun8505

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 10:20:36 AM »
ผมก็ทักนะ
หลังๆเงิบบ่อย ชักไม่กล้า
รถเก่ามั่งครับ