ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเที่ยวอยุธยา เลยถือโอกาสรีวิวรถและช่วงล่าง AWD ของซูบารุซะเลย  (อ่าน 5673 ครั้ง)

ออฟไลน์ kudo

• *
  • Popular Vote : 3
สวัสดีครับ เมื่อวันหยุดยาวมีโอกาสได้ขับเจ้า Subaru XV กันจริงๆ หลังจากที่ซื้อมาสักพักก็ขับแค่ไปทำงาน-กลับบ้านอยู่แบบนี้ วันแม่แห่งชาติแอบหยุดยาว เลยเอาเจ้าท่องไหว้พระ 9 วัดอยุธยาแบบจัดเต็มทั้งกิน ทั้งเที่ยว แถบได้บุญอีกตั้งห่าง เส้นทางจากบ้านที่ลาดกระบัง ถึงอยุธยาประมาณ 80 กม. เห็นจะได้ ก่อนออกจากบ้านแวะปั้มน้ำมันให้ลูกรักทานอาหารอย่างดี แก๊สโซฮอล 95 เต็มถัง แบบจุใจ จากนั่นไม่รีรอครับ มุ่งหน้าเข้าอยุธยาใช้เส้นทางกาญจนาตะวันตกยาวไปลงบางประอิน ค่าทางด่วน 60 บาทตลอดเส้นทาง

เน้นขับไม่เร็วครับ 100-110  กม./ชม. ถนนโล่งขับสบาย ชิวๆไปเรื่อยๆ คือแบบว่าวันนี้ขอขับเจ้าตัว XV แบบจริงๆจัง ที่ผ่านๆมาขับแค่ในเมือง ไปกับที่ทำงาน 3 กม. ไหนรถจะติด ที่จอดก็ไม่มีสรุปได้ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง วันนี้จะเหยียบให้สนุกเลยครับ แต่ก็กลัวคุณแม่กับคุณภรรยา จะหัวใจวายเอา สาเหตุที่ถอยเจ้า XV เพราะอัตราเร่ง ช่วงล่าง ความคล่องตัว ทำได้ลงตัวมากๆ โดยเฉพาะช่วงล่างเนี่ย เกาะถนนสุดๆ พวงมาลัย นิ่งแม่นยำให้ความมั่นใจแบบบอกไม่ถูก แอบยิ้มในใจ น่าจะเป็นเทคโนโลยีอย่างที่เค้าว่ากันครับ ช่วงล่างของ Subaru จะมีการจัดวางอย่างสมมาตร เพื่อให้รถ มีความสมดุลในการขับขี่สูง นอกจากนี้ จะเห็นได้ว่าเครื่องยนต์ กับระบบขับเคลื่อน ถูกวางอยู่ในแนวเดียวกันทำให้การส่งต่อระบบกำลัง เป็นไปได้อย่างราบรื่นและสมดุล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 01:07:37 PM โดย kudo »

• *

เท่าที่ผมรู้และศึกษามา ด้วยผลของระบบขับเคลื่อนแบบ Symmetrical AWD พูดง่ายๆคือขับเคลื่อนแบบสี่ล้อจริงๆ Full Time อ่ะครับ จึงทำให้ Subaru สามารถเข้าโค้งได้อย่างมั่งคง ไม่มีอาการลื่นไถลให้เห็น ซึ่งมันจะไม่ทำให้เกิดอาการท้ายปัด หรือแหกโค้ง ซึ่งจะต่างจะระบบขับเคลื่อนสองล้อโอกาสเกิดย่อมมีมากกว่าเห็นๆ

• *

ระบบ Symmetrical AWD ทำให้รถมีแรงเหวี่ยงน้อย การทรงตัวดีเยี่ยม หรือแม้กระทั่งการหักหลบ ซ้ายขวา ทำได้รวดเร็วและตอบสนองฉับไว พูดแบบเข้าใจกันง่ายๆเลยนะครับคือตัวเครื่อง Subaru เป็นแบบสูบนอน ตัวเครื่องยนต์จะค่อนข้างสมมาตรทั้งด้านซ้ายและด้านขวา แถมจุดศูนย์ถ่วงตัวรถค่อนข้างที่จะต่ำกว่าเครื่องยนต์ที่ออกแบบมาแบบสูบตั้ง เฉพาะนั้น ถ้าหากมีการหักหลบแบบกระทันหันไปเลนอื่นบวกกับมีรถสวนมา Subaru จะสามารถหักกลับเข้าสู่เลนตัวเองได้เร็วกว่า ซึ่งอาจทำให้รอดพ้นจากอุบัติเหตุร้ายแรงได้ อิอิอิอิอิ รับรองได้ว่าไม่มีอาการลื่นไถลให้เห็นเป็นแน่ๆ

• *

รูปซ้ายมือ เป็นเครื่องสูบนอนของ Subaru ส่วนรูปขวาจะเป็นแบบสูบตั้งทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 01:24:52 PM โดย kudo »

• *

วิทยุที่ติดมาให้แบบ 2 din ยี่ห้อโด่งดังจากญี่ปุ่น KENWOOD คือแบบว่าตัวเดียวจัดมาให้ครบหมด ทั้ง Bluetooth , AUX, Navi  เสียงถือว่าฟังได้ครับ นุ่มนวลดี สามารถสั่งงานระบบต่างจากพวงมาลัยได้อย่างสะดวกสบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 01:35:52 PM โดย kudo »

• *

บอกก่อนนะครับ คันนี้คุณแม่ไม่เคยนั่งมาก่อน แกมีแอบตกใจ มีจอด้านหลังมาให้ด้วย ชอบใจใหญ่เลย เรียกได้ว่าทริปนี้ขาไปชิวกันจริงๆ

• *
ขับไปได้สักพักชั่วโมงกว่าๆ ก็ถึงอยุธยา หน้าวงเวียนเจดีย์ หาที่แวะกินก๋วยเตี๋ยวเรือ ตามด้วยโรตีสายไหม ก่อนตะลุยไหว้พระกันจริงจัง

• *

แค่เริ่มวัดแรกแม่ผมก็เล่นเอาลูกชายของผมฝุ่นตลบเลยครับ ทางเข้าวัดยังเป็นถนนลูกรัง แน่นอนครับรถผมขับสบายๆเนื่องจากรถเป็นระบบ AWD ขับเครื่องสี่ล้อแท้ ไม่ว่าสภาพถนนเป็นยังไง เจ้าตัวนี้ผ่านไปได้หมด แค่วัดแรกก็ขับสนุกแล้วครับ ยังเหลืออีก8วัด เรื่องลุยๆ XV สบายๆอยู่แล้วครับ

• *

อย่างที่บอกไปครับระบบช่วงล่างแบบสมมาตร ประกบกับเครื่องยนต์ Boxer สูบนอน ซึ่งเป็นที่มาของการเกาะถนนและการทรงตัวอันเยี่ยมยอดของ Subaru XV มาพร้อมล้อแม็กขอบ 17 รัดด้วยยาง continental ให้ความรู้สึกที่ทั้งนุ่ม และยึดเกาะถนน

• *
มาดูด้านความปลอดภัยกันบ้างครับ เค้าบอก Subaru เป็นรถเพื่อการขับขี่ที่เน้นเรื่องสมรรถนะและคำนึงถึงเรื่องความปลอดภัยเป็นหลัก พูดง่ายๆคือค่อนข้างละเอียดในเรื่องการออกแบบเรื่อง Safety ต่างๆ

เมื่อเกิดการชนจากด้านหน้าจนกระทั้งถึงห้องเครื่องยนต์ เพลากลางของรถจะหักลง และเครื่องยนต์จะมุดตัวลง ทำให้ผู้โดยสารไม่ถูกเครื่องยนต์พุ่งปะทะโดยตรง ซึ่งลดอาการบาดเจ็บรุนแรงได้ค่อนข้างมากเลยทีเดียว เพราะช่วงล่างและความปลอดภัยสไตล์ซูบารุเนี่ยแหละครับ ที่ทำผมเป็นปลื้ม

• *
มาดูหน้าตาลูกชายกันบ้างครับ เจ้าขาวอวบ เป็นคู่พรีเซนเตอร์กับวัด ด้านหน้าดูเรียบหรูเหมือนรถเก๋งแต่สูงกว่า
เนื่องจากเป็นรถประเภทครอสโอเวอร์ เลยให้ความคล่องตัวในการขับขี่ทุกสภาพถนน

• *

ล้อแม็กที่ติดมาลายสวยบาดใจผมดูดุดันดีครับแบบว่าไม่เหมือนใครในท้องถนน เท่เลยครับจุดนี้

• *

ไม่ว่าจะมองด้านข้าง ด้านหน้าก็ดูดีไปหมด รถไม่ใหญ่มากเกินไปกำลังขนาดพอดี เอนกประสงค์ ลุยได้ดี ใช้ในเมืองก็นั่งสบาย เหมาะกับรถครอบครัวเล็กๆอย่างผมเป็นที่สุด แถมได้ช่วงล่างเจ๋งๆและความปลอดภัยเป็นเลิศ ทำให้ผมตัดสินใจเลือก Subaru XV มาเป็นเจ้าของ ถึงจะเป็นช่วงล่าง AWD ขับสี่ แต่คุณแม่ผมก็บอกว่านั่งสบายนะครับ เอาล่ะขอไปไหว้พระก่อนนะครับ เหลืออีก 8 วัด วันนี้คงกลับเย็น อิอิอิอิอิ ไว้ถ้ามีทริปอะไรสนุกๆจะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังใหม่นะครับ

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
แจ่มมากเลยครับ
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049